What's new

Phượt ở xứ Basque

Tớ lần đầu tiên vào forum, thấy ngôn ngữ phó rùm sao mà ... quen thế (chỉ cách đây một tháng tới mới biết thế nào là phó rùm đấy, thề "nuôn"!). Hóa ra là các "forumers" steal khá nhiều ngôn ngữ địa phương của tớ (xấu thế nhở!). Quê tớ không "lói" "lờ thấp, nờ cao", nhưng mấy từ "cực kì", "nhưn dưn", "cưn", "nhở"... thì ... không thể choại vào đâu được.

Đọc bài của các phượt gia phải nói là vơi đi nỗi nhớ nhà lắm. Tớ toàn ở những vùng, không khỉ ho cò gáy, thì cũng bị liệt vào vùng khủng bố. Những nơi mà tìm người Việt như là tìm chim trên sa mạc ấy. Vậy nên tớ share vài mẩu chuyện với các phượt gia nhà ta. Văn tớ dốt (hồi học phổ thông chỉ toàn 5 điểm thôi), nên viết lách hơi cứng. Hy vọng dần dần sẽ bớt khô hơn.

Bilbao thích nhất là đi dạo không mục đích trong khu phố cổ, hay đi dọc hai bên bờ sông, ngắm nhà hai bên đường để rồi chợt thảng thốt về kiến trúc riêng biệt của từng tòa nhà. Mỗi tòa nhà là một tác phẩm độc đáo. Có thể nói nếu bạn quan tâm đến kiến trúc hiện đại, không thể không ghé Bilbao.

Trước Guggenheim có một cái máy quay phim tự động. Bạn có thể bỏ vào 1 hay 2 Euro gì đó, máy nó quay bạn với hình ảnh phía sau là tòa nhà hoành tráng chừng 15 giây, bạn có thể nói lời yêu thương chúc tụng hay đơn giản chỉ khoe hàng là ta đang ở đây, sau đó bạn có thể gửi cái đoạn video đó ngay lâp tức cho 5 địa chỉ email bất kỳ.

Trong khu phố cổ có khá nhiều quán bar đặc sắc. Người dân thân thiện. Giá cả phải chăng. Lúc này đây tớ đang hồi tưởng lại khi đi dạo khu đó vào đầu tháng 9 năm rồi, một buổi sáng trời vừa mưa xong, dần hửng nắng. Những ánh nắng xuyên qua những ngách nhỏ khu nhà thờ, len lỏi vào những khung cửa, những giàn hoa leo đủ màu sắc, rồi òa vào lòng bạn lúc nào không biết. Tại sao tớ nhớ là có chụp hình mà sao bây giờ lục lại máy tính không thấy đâu cả. Tất cả dường như chỉ còn nằm trong ký ức.

Đồ ăn xứ Basque hầu như không có rau, nặng phần thịt nướng, phần lớn nướng không kỹ còn đỏ hỏn. Cô bạn người xứ Basque nói rằng họ thường ăn như vậy. Ở một cái quán đặc trưng như thế (cách Bilbao chừng nửa giờ đi xe), tớ đã phải đề nghị nướng lại thịt thì mới ăn được.

Cái sân bay Bilbao mới thật là độc đáo. Hình con chim thì phải, thiết kế khu đến kiểu không có sảnh đợi, ra khỏi khu lấy hành lý (mà không có biển chỉ dẫn lối ra nữa) là ra ngay đường. Đất xứ Basque chưa phải bình yên hẳn vì vẫn còn đe dọa khủng bố, thế mà khâu kiểm tra hành lý ở sân bay vô cùng chểnh mảng, mấy người hải quan đứng tán gẫu, để mặc hành lý qua băng chuyền chẳng thèm xem xét.

Nhắc đến Deusto lại nhớ đến con chó đen có vẻ dữ dằn trong khuôn viên trường, vẫn thường sủa ầm lên mỗi sáng sớm khi chúng tớ đi chơi đêm về qua đó. Nó luôn làm tớ giật mình, nhưng rồi cúp đuôi quay lại nhà của nó, thì ra chỉ xồ ra một cách lấy oai.

Tự nhiên Mẹ Mìn nhắc Bilbao làm nhớ quá, viết lan man vài dòng chơi.

Em cũng gặp phải món thịt bò kinh khủng ở đó bác ạ. Đỏ hỏn hay gì gì thì em cũng gắng mà ăn (tận 25 eur chứ có ít ỏi gì đâu) nhưng mà nó sống quá, dai không thể nào nhai được bác ạ. Em đành bỏ mà tiếc quá. Ăn tạm khoai chống đói vậy, ớt thì em không biết ăn rồi :D Nhìn thì đẹp và ngon miệng lắm. Nhà hàng cũng đẹp và đông khách. Hay răng dân xứ đó nhọn và sắc hơn răng xứ mình bác nhỉ :D
Nó đây này bác Đảo ạ.

Cơ mà em phục nhất bon Teen của nó, trời lành lạnh em phải mặc áo khoác mà chúng nó mặc đồ bơi nô đùa tắm biển vô tư. Mà bọn nó có màn thay đồ bơi ngay trên bãi biển đông người nghệ thuật lắm :) nhưng mà em chăng dám nhìn kỹ vì hội choai choai đi cùng thằng nào em cũng thấy ngầu ngầu hao hao mấy ông F.Torres. Kinh lắm.:D

romanza kể cho mọi người vụ thay đồ bơi nghệ thuật lắm đi. Mẹ Mìn là thích đi tóm bọn choai choai, bán cho Khựa kiếm ít xiền. Sao không dám nhìn kĩ, Torres đẹp zai thế mừ? Thế nhìn "chưa kĩ" thì khác nhau thế nào nhở? :D Hôm rồi lạnh rụt ..., gió rít vù vù ở bãi biển "la concha" trên San Sebastian còn có một anh già phệ bơi cùng 1 chân dài. Như thế tháng 9 lành lạnh ăn thua gì?

Đúng rùi, ở đây họ rán thịt bò còn đỏ lòm (mà dầy cộp nhở). Đến ở nhà Mìn còn không dám ăn kiểu quá tái nữa là ở đây. Kì lạ nhất là bọn TBN nói chung ăn rất ít rau (bọn Âu khác thì còn hiểu được, chứ TBN thì rau xanh đầy ra)??? Bọn bạn còn chưa bao giờ thấy củ su hào, giơ cả ảnh trên Gúc ra cũng chả biết là cái gì (đúng là ở đây ko thấy bán!).

Last edited:
Bác Đảo trước cũng ở đây à? Uh, sân bay Bilbao bé tẹo mà, giờ đang xây thêm 1 termial nữa. Vẫn do bác KTS cũ, ông này thiết kế cái cầu Trắng ở ảnh trên đó. Nghe nói ông này nổi tiếng (thiết kế rất nhiều công trình trên thế giới, cả 1 cái cầu ở Barcelona hao hao như thế), nhưng kiêu căng lắm, nên nhiều người không ưa.

Úi, đấy là ta Asian nên họ không kiểm tra chặt đấy, cứ thử xem khách nào có tên Basque xem? Mà thực ra ETA bây giờ yếu, vì hầu hết người Basque tẩy chay. Mà nó có khủng bố nhưng vẫn còn "nhân đạo" lắm, đặt bom rồi gọi điện báo cho cảnh sát nơi đặt, để mọi người kịp sơ tán (y hệt kiểu IRA của Bắc Ireland ấy). Không nhắm vào dân thường hay dân phượt. Chả thế mà 40 năm, khoảng 800 người tèo bởi ETA (quá nhỏ so với khối anh không có khủng bố nhờ).

@romanza: Trời ơi cái đĩa đó mà 25 Euro thì có mà cắt cổ khách à? Thật ra tớ cũng không rõ giá cả món này lắm, vì bữa đó được bao toàn bộ. À, tớ nhớ còn có món rượu táo (quên mất tên rồi, vị như Apfelwein bên Đức) đựng trong phuy gỗ cực lớn, người uống tự mang cốc ra, vặn vòi và để cái cốc xa xa hứng, tia rượu rót vào cốc sủi bọt, theo người Basque nói thì phải uống ngay cái hớp bọt đó tại chỗ mới đúng kiểu.
@Mẹ Mìn: Không, tớ đi công tác thôi.

1. Theo em biết thì thay đồ bơi chúng nó chỉ quấn cái khăn tắm ra ngoài rồi dần dần thay. Hoặc không thì bikini kiểu buộc dây cứ thắt từng nút là được. Các bác ít ra biển hay sao chứ em thấy bình thường.
Cái kiểu đầu Torres bác Romanza là đặc trưng của bọn thanh niên quê bên này. Cắt cua 2 bên rồi phía sau để dài đúng không ạ. Nhưng bác không ngắm gái teen lâu là đúng rồi đấy, bọn dở hơi đấy toàn kiếm cớ gây sự với Tàu thôi (Bác có dám bảo em là bọn tbn không nhầm bác với Tàu k?)
Kinh nghiệm của em sau mấy hôm đến TBN mà muốn ngắm gái vô tư là làm 1 con kính đen to đùng. Đố chúng nó biết em nhìn đâu :D
2. Cái đĩa bít tết bác Romanza post ở trên kia giá từ 15Eu đến 35Eu tùy loại thịt bò ạ. Nên giá 25Eu thì cũng không phải đắt cũng chẳng rẻ. Cá nhân em không bao giờ ăn 1 đĩa bít tết quá 20Eu :(( Nghèo nó khổ thế đấy
Em là em nhớ vị mấy quả ớt kia rồi, ớt ngọt rán ròn, trong 1 đĩa chỉ có 1 quả cay. Bọn TBN nó bảo đứa nào ăn phải quả cay là gặp may mắn. Khổ, em ăn mấy làn phải quả cay mà không biết vì thấy nó có cay đâu :D
3. Cái cầu kia nếu em không nhầm thì của KTS Calatrava bạn em. Bọn TBN chỉ tự hào là có 3 kiến trúc sư tầm cỡ thế giới: Gaudi, Monero anh em và thằng này thôi. Nếu bác mê kiến trúc và muốn ngắm thêm công trình của Calatrava thì nên xuống Valencia. Valencia được mệnh danh là thành phố của Calatrava giống như Barcelona quê em là thành phố của Antonio Gaudi vậy.

@Mẹ Mìn: Nhìn qua qua em thấy em nó mặc thêm 1 cái áo bơi hay gì gì đó giống thế ( tất nhiên là 2 mảnh nhé :D) rồi từ từ tháo dây rút cái bên trong ra thôi :D. thế là lại như mới!!!
Còn món bít tết kia đáng ra nó phải hỏi mình ăn thế nào rồi mới làm thì đỡ phí tiền em hơn. Ở Milan em cũng có vào 1 nhà hàng chuyên bò, cậu bồi bàn hỏi thích ăn thế kiểu gì kỹ càng lắm. Mà em ấn tượng nhất cái nhà hàng đó là họ treo trên tường đầy đủ đồ nghề của lò mổ. Đúng là sáng tạo thật.

Hehe, nói đến chiện áo quần ở bãi biển hay bờ sông thì phải kể đến ở Đức nhợn. Bác nào chưa biết thì cứ hỏi bác (mụ :D) Toét về vụ FKK, hay phải biết! TBN ăn thua gì cái khoản đó?

mấy gần đây nghe nói xứ này chuẩn bị ly khai ra khỏi Tây ban Nha để thành quốc gia độc lập phải không bạn ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,253
191,728
Latest member
toanazz11
Back