What's new

[Đã đi] Rủ rê các cụ đi phượt Mai Châu 2 ngày 1 đêm bằng xe máy để ngắm Hoa Ban (free phòng)

Rủ rê các cụ đi phượt Mai Châu 2 ngày 1 đêm bằng xe máy để ngắm Hoa Ban (free phòng)

Em xin phép chào các cụ, em tên Mạnh làm bên du lịch Mai Châu ạ, tình hình là năm nay thời tiết khắc nghiệt nên em chờ mong mãi đến ngày hoa ban nở mà mãi không thấy gì cho đến tân hôm nay khi em thấy trên những cánh rừng xa xa đã có những cây hoa ban nở trắng rồi nên em nảy sinh ra 1 ý tưởng là sẽ mời các bác cùng em làm 1 chuyến du xuân bằng xe máy để thăm quan Mai Châu và mục đích chính là đi ngắm hoa Ban trong rừng. Em biết ở chỗ em có cả 1 khu rừng toàn hoa ban nên em nghĩ là sẽ thật tuyệt nếu 1 ngày nào đó mình được ngồi dưới tán hoa Ban và cùng trò chuyện hay kể cả là làm một giấc thì cũng là 1 kỉ niệm không thể nào quên trong đời. Vậy mà trong suốt 3 năm qua em vẫn chưa có cơ hội để làm được điều đó nên năm nay em muốn rủ rê mọi người cùng tham gia gọi là cho nó có phong trào, cũng như là cơ hội được giao lưu học hỏi với các bác trong hội ạ. Ngày trước khi lấy vợ em hay phượt lắm, vậy mà từ khi lập gd đến nay em dành hầu hết thời gian cho công việc và gd thôi nên dạo này thấy ngứa nghề quá ạ.

Em ở Hà Nội nên nếu các cụ quan tâm thì vui lòng alo cho em theo số: 0946888804 để em lên danh sách và hạch toán chi phí chuyến đi. Em dự đoán là khoquas5s 500.000đ/người cho tất tần tật các loại sơn hào hải vị ks, nghìn sao ạ

ps/ em có 1 khu bungalow và 1 nhà sàn tại Mai châu nên nếu các cụ đi em sẽ free tiền phòng cho các cụ ạ. Còn mọi cái thứ khác anh em mình campuchia ạ.

Các cụ cố gắng đi vào đầu tuần hoặc thứ 6 là cùng cì vào thứ 7 bên em thường đã có phòng đặt nên em sợ sẽ không chu đáo được với các cụ ạ !

Cảm ơn các cụ nhiều ạ !

Đỗ Mạnh
pr bản thân 1 chút ạ. Em 27 tuổi và hiện đã có 8 năm rong ruổi trên đường, vừa làm guide vừa là xế kiêm luôn đầu bếp linh tinh và linh tinh. Nên các cụ có thể yên tâm về khả năng dẫn đoàn của em ạ. Ngoài ra Mai Châu gần như là quê hương thứ 2 của em bởi 3 năm nay trung bình thì em đi và về 4 lần trong (Tuần) ạ

đây là một số hình ảnh minh họa ạ
Thung lũng Mai Châu đang độ xuân thì
[/IMG]
Hoa Ban Mai Chau
[/IMG]
Còn đây là nơi các cụ sẽ được nhận phòng miễn phí ạ
[/IMG]

Nào mình cùng khởi hành thôi ạ !

@ Hi all, diễn đàn vừa áp dụng NỘI QUY TÌM BẠN ĐỒNG HÀNH - TỔ CHỨC CHUYẾN ĐI từ ngày 14/3/2013. Bạn chủ topic và các bạn đồng hành vui lòng đọc kỹ và làm theo quy định nhé.

Last edited by a moderator:
Re: Rủ rê các cụ đi phượt Mai Châu 2 ngày 1 đêm bằng xe máy để ngắm Hoa Ban (free phò

Hic, bể kèo rồi !!! :(

Re: Rủ rê các cụ đi phượt Mai Châu 2 ngày 1 đêm bằng xe máy để ngắm Hoa Ban (free phò

bác cho cái lịch trình vs thời gian cụ thể đi đê còn biết mà sắp xếp công việc chứ, nếu vào dịp nghỉ lễ giỗ tổ 10/3 hoặc 30/4 thì mình xin 1 slot

Đoàn đang ở Mai Châu rồi các bạn ạ, vừa đi lên rừng ngắm hoa xong! Mai về sẽ úp ảnh sau ạ

:), Bạn nguimaichau đã tổ chức chuyến đi thành công chứ? Mình chờ report của bạn để kết thúc hoàn toàn topic chuyến đi này.

Bác cho e xin 1 chân ôm ạ :) cũng máu lắm rồi đây :) 0966.838.832

Đoàn đi về chiều qua rồi nhé, bạn nào lỡ chuyến phượt vừa rồi thật là tiếc. Nhiều cảm xúc, nhiều điều mới lạ được khám phá trong hành trình về miền tây bắc

Bác cho e xin 1 chân ôm ạ :) cũng máu lắm rồi đây :) 0966.838.832
Đoàn này đi đã về rồi mà bạn xin chân ôm làm chi vậy
Với mỗi chuyến đi khi bạn muốn tham gia nên đọc kĩ về cuộc hành trình cũng như tìm hiểu trao dồi thêm các kiến thức trên diễn đàn để tránh các sự việc đáng tiếc sảy ra bạn nhé.Chúc bạn sẽ có những chuyến đi vui vẻ,an toàn song hành cùng phuot.vn

Xin chào các bạn, lời đầu tiên mình xin được gởi lời cảm ơn chân thành nhất đến với các bạn đã luôn theo dõi và cổ vũ động viên cho anh em! Đúng như những gì mình đã hứa, cả đoàn đã đi và về trong hai ngày trong sự hân hoan và nuối tiếc không muốn về vì phong cảnh cũng như tình cảm của người dân đã dành cho đoàn. Sau đây là một số hoạt động chính trong chuyến đi mình xin tóm tắt lại như sau, hi vọng trong tương lai sẽ có nhiều dịp được giao lưu và kết bạn với mọi người!

Sáng 7h30 đoàn gặp nhau tại TT HN QG, đoàn chỉ có 9 người thôi vì có một số bạn có việc đột xuất nên đã cáo lui. 9 người đi trên 5 xe đi theo Đại lộ Thăng Long và dừng ăn sáng tại Xuân Mai giá 35.000d /phở bò
[/IMG]

Sau đó đoàn lại tiếp tục đi đến Cao Phong có một trục trặc nhỏ đó là xe của bạn Quang bị đổ do mải tia gái nên lao vào vỉa hè, hậu quả là bé gái Huơng phải vào nhà dân xin mât gấu xoa bóp, cũng may là không có gì nghiêm trọng và đoàn lại khở hành tiếp.
11h30 đến chân đèo Thung khe, cả đoàn dừng lại chén ngô luộc và chụp ảnh lưu niệm, sau đó lên đường, trước khi đến Mai Châu đoàn gửi xe vào nhà dân ven đường rồi cùng nhau leo dốc, do trời nắng, đường dốc lên một số bị mệt và say nắng nhưng hành trình vẫn bắt đầu. Chỉ đến khi đến rừng Ban, cả đoàn bị choáng ngợp trước vẻ đẹp của núi rừng Tây Bắc, nhiều người phải thốt lên vì đây là lần đầu tiên được ngắm cây hoa ban bằng xuơng bằng thịt mọc rữa núi rừng. Khi leo lên đến nơi rồi đoàn mới nhận ra là cây ở đây to quá nên cả đoàn đành chấp nhận ngồi dưới gốc cây và chém linh tinh thôi. Có lẽ là thời điểm này hoa đã bắt đầu tàn nên cánh hoa nhìn mỏng manh hơn dưới cái nằng như thiêu như đốt. Lúc này ai cũng đói và khát, mọi chai nước đều dã vắt kiệt cũng may là mình có chuẩn bị mấy vỉ sữa Yomost và bánh trái để tiếp thêm năng lượng cho mọi người. Cả đoàn 9 người thì có đến 8 vị con trai thành ra bạn gái trở thành tâm điểm của cả hội để mọi người trêu đùa và được phong là Hiệp sĩ giữa bây sói !
Tạm chia tay với những suy nghĩ lung tung ở trong đầu đoàn phải đối diện với việc làm thế nào để trở xuống vì đường quá dốc và không có chỗ bám, nhiều bạn đã chơi trò trượt patin và cuối cùng cũng hạ cánh an toàn.
[/IMG]
Đến Bản Lác vào quãng 14h30 nên mọi người bắt đầu thấm mệt vì cái nắng gay gắt. Bữa trưa gồm có tiết canh lòng lợn, thịt lợn hấp bản hấp... như gọi mời cả đội.
Sau khi ăn trưa no nê các bạn trai thì tranh thủ đi quanh bản cua gái và xin chụp ảnh cùng. Buổi chiều cả đoàn đi tắm suối khiến ai cũng háo hức vì đã rất lâu rồi mọi người không ai được bơi cả. Tuy nhiện có 1 bạn trong nhóm không biết bơi mới khổ tuy nhiên tất cả đã không thể cưỡng lại cái cảm giác được hòa mình trong dòng suối mát lạnh lên cả đoàn quyết định xuống. Hôm nay là ngày cuối tuần nên các thôn nữ đua nhau ra suối tắm càng khiến cho các bạn Nam phấn chấn thêm bội phần thể là hàng loạt các kiểu show hàng được thể hiện nào là khoe cơ bắp, khoe leo trèo rồi nhẩy cây khiến các bé gái vỗ tay rầm rập
Cô gái trong đoàn cũng bị các bạn trai kéo xuống nước, và dù chưa biết bơi thì cũng được các anh nhiệt tình dậy "tập bơi"
Sau khi tắm xong mọi người như được tiếp thêm năng lượng nên chỉ cần mình rủ đi xem tắm tiên là các bạn cứ gật đầu lia lịa. Sau khoảng 10 cây chuối rồi thì cầu treo lắc lẻo cả đoàn mắt chữ 0 mồm chữ A vì không thể tin vào mắt mình là giữa thế kỷ 21 rồi mà vẫn còn cảnh trai gái tắm tiên giữa thanh thiên bạch nhật "Ai muốn biết chỗ tắm này ở đâu vui lòng soạn tin nhăn theo cú pháp: tam tien gửi 0946888804" Cả đoàn đi hết từ ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác vì các cô ấy dường như không thấy ngại ngùng vì sự xuất hiện của người lạ mà còn khoái chí đem khoe ra cho bàn dân thiên hạ được phen ngại đỏ hết cả mặt. Hic
[/IMG]
Dời bãi tắm thần tiên đoàn trên đừong về thì bắt gặp đội thanh niên đang đá bóng, dù chẳng quen biết với họ nhưng mình vẫn quyết định rủ mọi người vào đá cùng. Vì đi Phượt là để là chính mình và đuơng đầu với những điểu mới mẻ thế nên mình quyết định sẽ xuống sân và xin nhập đội thế là 1 đội hình mới được chuẩn bị đội Phượt gồm 8 cầu thủ cởi trần đi chân đất còn đội chủ nhà lợi thế hơn vì đã quen sân lại có giầy và thể lực xung mãn hơn nên cuối cùng thì đội Phượt phải chống đẩy 4 lần trong khi đội bạn chỉ có 1 lần (4-1)
Trời bắt đầu tối và đoàn phải chia tay với những người bạn mới để trở về bản Lác. về đến nhà là 7h15' và cả đoàn tắm rửa và đi tắm. bữa tôi đạm bạc được chuẩn bị cũng làm no lòng cả đoàn.

Thay vì đi đốt lửa trại ngoài bãi đoàn quyết định sẽ đi hát Karaoke vì thấy hôm nay có quá nhiều sân khấu 14 đốm lửa trại và loa đài rồi nên nếu có thêm 1 đống nữa thì không biết sẽ thế nào ? Cũng bởi vì đoàn cũng thấm mệt nên muốn tìn 1 cảm giác bình yên hơn là chạy nhảy ngoài kia. Ban đầu chỉ có 10 người nhưng sau đó lại có thêm các bạn bè của mình nữa thành ra cũng phải đến gần 20 vị thi nhau biểu diễn và thể hiện tình cảm. Bạn Huơng vẫn là tâm điểm của cả hội thế là một mình bạn phải song ca với tất thảy 19 anh vậy mà giọng bạn vẫn rất mượt mà cảm xúc
[/IMG]
23h00 đoàn mới về nhà, các anh con trai ngủ 1 nhà lớn còn bạn gái được bố trí môt phòng riêng. Chắc là mệt quá hay sao mà cả đêm không có ai nghe thấy tiéng Tắc Kè kêu hoặc có kêu cũng không ai thèm nghe cả vì phải ngủ đã

Buổi sáng hôm sau đoàn dậy ăn sáng , một số bạn tranh thủ đi thuê cho mình bộ quần áo dân tộc rồi đi chụp ảnh kỷ niệm quanh bản còn mình thì tranh thủ làm mấy shot phong cảnh đồng lúa vào buổi sáng. Dù ở đây đã mấy năm rồi nhưng mình vẫn thích được đi ra cánh đồng vào mỗi buổi sáng sớm, được hít thở không khí trong lành, được nghe những lời hỏi thăm từ những người hàng xóm hay ngắm nhìn những ngôi làng xa xa, tất cả tạo nên một bức tranh thật yên bình khác xa với nơi mà mình đang sống.
[/IMG]

Sau qunag thời gian tự do đó đoàn lại khởi hành lên đường, cung đường hôm nay là sẽ đi dọc theo bờ Hồ Sông Đà để đi về Phú Cường, như vậy là sẽ tránh được đoạn đèo Thung Khe và tạo cảm giác mới lạ cho cả đoàn. Trên đừong đi đoàn bắt gặp một thác nước, mùa này đang là mùa khô nên thác ít nước hơn mọi khi nhưng không phải vì thế mà làm mất đi vẻ đẹp của nó. Đoàn chụp ảnh tại đây và men theo đường mòn dọc Sông Đà 1 bên là dòng nước trong xanh còn một bên là rừng tre xanh ngát cùng với làn gió mát lành từ mặt hồ tất cả tạo cho ta một cảm giác thật là dễ chịu. Cả đoạn đường dài mà ta không bắt gặp bất cứ chiếc xe oto nào cả ngoại trừ 1 hay 2 cái xe máy nên cả đoàn tha hồ mà thả dốc và ngắm cảnh 2 bên đường. Lên đến đỉnh dốc là cả một thiên đường mở ra trước mắt, một cảnh quan mà chắc rằng sẽ chẳng thua kém gì vịnh Hạ Long kỳ quan của Thế Giới cả, nhưng chắc là hơn Hạ Long ở cái độ yên bình và không khí trong lành vốn có của nó.
[/IMG]

Về đến Chợ Lồ đoàn dừng ăn tại 1 quán ven đường nổi tiếng với đặc sản thịt Trâu. Bữa trưa thật ngon và cũng là lúc đoàn dành nhiều thời gian để nói chuyện vì biết rằng chỉ còn một thời gian ngắn nữa thôi là sẽ phải chia tay với mọi người rồi ! Sau khi ăn trưa đoàn lại khởi hành, trước khi về đến Hà Nội mọi người dừng lại để chào tạm biệt nhau. Từ đây mỗi người một ngả ai về nhà đấy, trước khi chia tay mọi người vẫn không quên nói lời cảm ơn đến tất cả thành viên trong đoàn cũn như xin số điện thoại, mail và không quên hẹn một ngày gần nhất sẽ lại làm một chuyến như vậy nữa để đến với những chân trời mới !

Vậy là chuyến đi đã khép lại, dẫu rằng trong người vẫn còn mệt vì mải tham gia quá nhiều hoạt động trong 2 ngày trời nhưng tâm trạng ai cũng thật phấn khích, mọi người hi nhau up ảnh lên Facebook cá nhân và khoe với mọi người điều đó đồng nghĩa với việc chuyến đi đa kết thúc thành công tốt đẹp.

Tạm chia tay với các bạn, mình xin up một số hình ảnh đẹp của chuyến đi và xin hẹn lại được đồng hành với các bạn vào mùa Ban năm sau ! Chúc các bạn luôn có những chuyến đi an toàn và vui vẻ !

Thân ái !

Đỗ Mạnh

Cám ơn bạn Đỗ Mạnh , thật sự thì mình đã có chuyến đi vô cùng thú vị . Hi vọng lần sau sẽ được cùng mọi người trải nghiệm trên những cung đường mới .
Cảm ơn mọi người rất rất nhiều .

Mai châu mùa em thơm nếp xôi ngon lắm, mình đặt cục gạch chủ thợt có chuyến thì ới 1 tiếng 01655422911

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,428
Latest member
969149329
Back