What's new

[Chia sẻ] Switzerland – lần trở lại & những khám phá mới

Sau thời gian khá lâu tôi lại có dịp trở lại Thụy Sỹ - một đất nước xinh đẹp, thanh binh, tuy nhỏ nhưng có rất nhiều thứ nổi tiếng trên thế giới.

Tháng 9 là những ngày cuối mùa hè, đầu mùa thu. Tôi đến Bern trong một chiều nắng vàng rực rỡ, nhiệt độ khoảng 23 độ nhưng thấy khá nóng vào ban ngày, còn buổi tối thì trời xe lạnh thật là thích so với những ngày nắng nóng ở Sài gòn vừa qua.

Thời tiết Thụy Sỹ thật là đỏng đảnh, cứ tưởng rằng những ngày trời nắng đẹp sẽ kéo dài cho đến hết mùa thu như lần đầu tôi sang, nhưng mình tính không bằng trời tinh, đúng hôm bắt đầu khởi hành đi Brienz thì trời mù mây, thỉnh thoảng có nắng yếu ớt, dù sao cũng có cơ hội chụp được những tấm hình tạm ổn.
Vì là cuối hè đầu thu nên lá cây chưa chuyển sang màu vàng. Vì mùa thu là mùa tôi thích nhật nên tôi thấy hơi tiếc khi không có dịp ngắm sắc thu vàng rực rỡ ở trời Âu. Đôi lúc tự an ủi, dù chưa chính thức vào thu, nhưng tôi có dịp quan sát hàng ngày lá cây đang chuyển màu, cũng rất thú vị.

Brienz là một địa điểm khá đẹp nép mình một bên là các dãy núi duyên dáng, một bên là hồ Brienz có nước màu ngọc lam tuyệt đẹp.

Từ bãi đậu xe đã nghe thấy âm thanh của thác nước đâu đó, nhưng phải đi bộ & leo một đoạn qua những con đường như thế này mới tới được thác.

Giessbach Falls là đây, dài & khá cao, âm thanh vang rộng.

Leo lên cao chút nữa, đi vào bên trong nhìn ra như thế này.

Jugenstill Grand Hotel có vị trí thật là đắc địa: một bên là núi & thác, một bên nhìn ra hồ Brienz có màu xanh thật đặc biệt.

Bern - kết thúc 1 hành trình & hẹn gặp lại

Cuối năm rồi ai cũng bận rộn, bận vì tổng kết công việc cuối năm, lập kế hoạch cho năm tới, tham dự các buổi tiệc, các sự kiện cuối năm... và tôi cũng vậy. Kế hoạch ăn kiêng, tập thể dục nâng cao thể lực đang bị phá sản, haizz!

Bữa giờ tôi còn bị lôi cuốn bởi các bạn đang tổ chức các chuyến đi Tây Tạng - nơi mà tôi mơ ước, ấp ủ bao nhiêu năm nay. Đặc biệt nó càng mãnh liệt hơn bao giờ hết khi đã có 2 cô bạn đi về chia sẻ những trải nghiệm tuyệt vời của chuyến đi cùng với hình ảnh & bài viết của các bạn trên diễn đàn đã đi những năm trước lại thôi thúc mơ ước của tôi. Mong rằng sang năm mới này ước mơ của mình sẽ thành hiện thực.

Những hình ảnh trong chuyến đi trở lại Thụy sỹ lần này của tôi cũng sắp kết thúc. Hai ngày cuối cùng tôi chỉ loanh quanh tại Bern, ra downtown mua sắm một số thứ cần thiết mà ở bên mình khó tìm, ở nhà gói ghém hành lý.

Hơi tiếc khi thời tiết những ngày này & những ngày sau rất đẹp, tranh thủ xong việc một mình tôi đi dạo khu rừng sau nhà.

Ở Thụy sỹ con người sống thật gần gũi với thiên nhiên, thường bên cạnh những khu dân cư là những cánh rừng to nhỏ khác nhau với những lối mòn để đi dạo và chạy bộ...

Mới chớm thu nên lá cây vẫn chưa chuyển vàng và bầu trời hôm đó xanh trong rất đẹp.

Đi chán mỏi chân thì có ghế ngồi nghỉ.

Ngay sát khu nhà ở là nơi vui chơi cho trẻ em.

Các bảng chỉ dẫn cũng rất chi tiết, đầy đủ thông tin.

Vì là ngày bình thường trong tuần nên trên đường đi dạo gặp chủ yếu là người già. Họ dắt chó đi dạo, đi theo cập đôi hoặc 2 - 3 người đi dạo rồi gặp nhau nói chuyện rất thân thiện, gần gũi. Mội trường sống thất thanh bình và lý tưởng làm sao!

Khi trở về tôi đi sau 2 bác này, họ rất tình tứ, luôn nắm tay & nói chuyện say sưa từ lúc ngồi nghỉ cho đến khi đi hết chặng đường, thình thoảng còn dừng lại kiss kiss làm tôi ngưỡng mộ quá!

Một gia đình yêu thích hoạt động ngoài trời tôi gặp trên đường đi, cô bé dễ thương đang tập đi xe, thấy người lạ nên hơi ngượng ngùng một chút.

Mình mà ở đây lâu dài cũng sẽ thực hiện chạy bộ như anh này, vừa tốt cho sức khỏe, vừa thư giãn & ăn uống thì thoải mái hơn không cần diet nghiêm ngặt ha.

Loại nấm này gặp ở đây khá nhiều, chắc không ăn được nên chẳng thấy ai hái.

Một loại quả dại mọc ngay bên hàng rào của một căn nhà ngay bìa rừng, màu sắc rực rỡ càng đẹp dưới nắng & trời xanh.

Mấy hôm mới sang thì không thấy đàn bò nào trước cánh đồng trước nhà, những ngày sau thì khi về nhà lúc nào cũng thấy chúng nhởn nhơ gặm cỏ cùng tiếng leng keng của chuông đeo trước cổ. Đêm đầu còn nghe tiếng chuông của chúng nhưng những đêm sau thì không nghe thấy, thì ra chủ trang trại phải gỡ chuông ra khòi cổ bò vì bị dân cư những ngôi nhà xung quanh phàn nàn, vào ban đêm nghe tiếng leng keng còn rõ hơn nữa. Tôi để ý thấy đàn bò rất tự giác, không bao giờ thấy chúng đi ra khỏi ranh giới của cánh đồng. Hôm nào ở nhà buổi chiều tôi đếu có dịp ngắm hoàng hôn trước nhà, nhìn đàn bò gặm cỏ, xa xa là dãy Jura... thấy cuộc sống đáng sống thế nhỉ!

Tạm biệt Thụy sỹ, hẹn ngày gặp lại nhé!

Cảm ơn bạn BBear về 1 hành trình thú zị.
Chúc bạn luôn mạnh khỏe, hạnh phúc, gặp nhiều may mắn

Cảm ơn bạn Schweini và các bạn đã theo dõi hành trình của BBear!

Nhân tiện cũng chúc tất cả các bạn sang năm mới nhiều thành công, hạnh phúc & đặc biệt là sức khỏe để còn thực hiện các chuyến đi tìm hiểu và khám phá các đại danh mới, nơi mới trên trái đất của chúng ta!

Chủ top cho e hỏi 1 chút với ạ, e dự định 25/3 này sẽ đén du lịch ở Lucerne: đi dọ thành phố và đi tàu, cáp treo lên đỉnh Titlis. Chị có thể cho e hỏi 1 số thông tin dc không ạ:

-Mình có cần đặt trước các vé như vé tàu đến chân núi, vé cáp treo không ạ? Hay đến đấy xếp hàng mua cũng dc.
-E dự định dành 1 ngày ở đấy, từ khoảng 7h sáng đến 2-3h chiều, như vậy đã đủ thời gian cho đi tàu vs cáp lên núi chưa ạ?

Chủ top cho e hỏi 1 chút với ạ, e dự định 25/3 này sẽ đén du lịch ở Lucerne: đi dọ thành phố và đi tàu, cáp treo lên đỉnh Titlis. Chị có thể cho e hỏi 1 số thông tin dc không ạ:

-Mình có cần đặt trước các vé như vé tàu đến chân núi, vé cáp treo không ạ? Hay đến đấy xếp hàng mua cũng dc.
-E dự định dành 1 ngày ở đấy, từ khoảng 7h sáng đến 2-3h chiều, như vậy đã đủ thời gian cho đi tàu vs cáp lên núi chưa ạ?

Theo mình biết thì không cần đặt vé trước bạn ạ. Đợt hè rồi mình đi Lucerne, có đi đỉnh Rigi chứ chưa đi Titlis. Nhưng mình nghĩ giống nhau cả. Bạn cứ tới đó rồi mua vé. Thời gian dự kiến của bạn chắc đủ để đi tàu với cáp rồi đấy. Mình đi từ Zurich từ 9,10h giờ sáng mà chơi đến 2,3h chiều đã chán rùi:))

Theo mình biết thì không cần đặt vé trước bạn ạ. Đợt hè rồi mình đi Lucerne, có đi đỉnh Rigi chứ chưa đi Titlis. Nhưng mình nghĩ giống nhau cả. Bạn cứ tới đó rồi mua vé. Thời gian dự kiến của bạn chắc đủ để đi tàu với cáp rồi đấy. Mình đi từ Zurich từ 9,10h giờ sáng mà chơi đến 2,3h chiều đã chán rùi:))[/QUOTE

Tks bạn hoahongtrang đã trả lời giùm! Không cần phải book vé trước đâu bạn, tham quan ở trên đó khoảng 2-3pm xuống & đi dạo quanh Luzerne cổ kính rất thú vị. Chúc bạn có chuyến đi thành công!

Tuyet voi ong mat Troi ?
Nho bai viet cua c, e da quyet tam lam 1 chuyen phap - Thuy si va ha Lan Vao dip 30/4 nay
Chuc c luon khoe va co them nhieu chuyen Di thu vi nua nha

Tuyet voi ong mat Troi ?
Nho bai viet cua c, e da quyet tam lam 1 chuyen phap - Thuy si va ha Lan Vao dip 30/4 nay
Chuc c luon khoe va co them nhieu chuyen Di thu vi nua nha

Chúc bạn Vivavi có chuyến đi thú vị! Khi về nhớ chia sẻ thông tin & pót hình lên đây nhé bạn!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,929
191,778
Latest member
hahahwing
Back