What's new

[Chia sẻ] Switzerland – lần trở lại & những khám phá mới

Sau thời gian khá lâu tôi lại có dịp trở lại Thụy Sỹ - một đất nước xinh đẹp, thanh binh, tuy nhỏ nhưng có rất nhiều thứ nổi tiếng trên thế giới.

Tháng 9 là những ngày cuối mùa hè, đầu mùa thu. Tôi đến Bern trong một chiều nắng vàng rực rỡ, nhiệt độ khoảng 23 độ nhưng thấy khá nóng vào ban ngày, còn buổi tối thì trời xe lạnh thật là thích so với những ngày nắng nóng ở Sài gòn vừa qua.

Thời tiết Thụy Sỹ thật là đỏng đảnh, cứ tưởng rằng những ngày trời nắng đẹp sẽ kéo dài cho đến hết mùa thu như lần đầu tôi sang, nhưng mình tính không bằng trời tinh, đúng hôm bắt đầu khởi hành đi Brienz thì trời mù mây, thỉnh thoảng có nắng yếu ớt, dù sao cũng có cơ hội chụp được những tấm hình tạm ổn.
Vì là cuối hè đầu thu nên lá cây chưa chuyển sang màu vàng. Vì mùa thu là mùa tôi thích nhật nên tôi thấy hơi tiếc khi không có dịp ngắm sắc thu vàng rực rỡ ở trời Âu. Đôi lúc tự an ủi, dù chưa chính thức vào thu, nhưng tôi có dịp quan sát hàng ngày lá cây đang chuyển màu, cũng rất thú vị.

Brienz là một địa điểm khá đẹp nép mình một bên là các dãy núi duyên dáng, một bên là hồ Brienz có nước màu ngọc lam tuyệt đẹp.

Từ bãi đậu xe đã nghe thấy âm thanh của thác nước đâu đó, nhưng phải đi bộ & leo một đoạn qua những con đường như thế này mới tới được thác.

Giessbach Falls là đây, dài & khá cao, âm thanh vang rộng.

Leo lên cao chút nữa, đi vào bên trong nhìn ra như thế này.

Jugenstill Grand Hotel có vị trí thật là đắc địa: một bên là núi & thác, một bên nhìn ra hồ Brienz có màu xanh thật đặc biệt.

Chủ top cho mình hỏi, từ Bern đi train lên Mt. Titlis đi về trong ngày có quá vất vả về thời gian không? Nhóm mình định đi từ sang sớm, nhưng tình hình là chưa tìm đc vé train có thời gian phù hợp :(

Chủ top cho mình hỏi, từ Bern đi train lên Mt. Titlis đi về trong ngày có quá vất vả về thời gian không? Nhóm mình định đi từ sang sớm, nhưng tình hình là chưa tìm đc vé train có thời gian phù hợp :(

Tham quan Titlis nếu không phải mùa cao điểm đi về trong ngày không có vấn đề gì đâu bạn. Bạn di chuyển bằng train từ Bern tới Luzern sau đó lấy chuyến tiếp theo tới Englberg. Sau đó bạn đi bộ tới ga cáp treo gần đó, mua vé & lên núi thôi.

Cáp treo lên Titlis cũng rất đặc biệt, bạn sẽ đổi 2 chặng, mỗi chặng là 1 loại cabin khác nhau, có loại cabin xoay 360 độ để du khách quan sát cảnh quan bên ngoài rất đẹp.

Tùy thời lượng tham quan trên núi, nếu bạn sắp xếp xuống sớm quay lại Luzern chơi thoải mái vì train đi mất khoảng 1 tiếng hoặc bắt train đi tới địa điểm khác cũng rất tiện bạn àh.

Tin vui cho các Phượters có kế hoạch đi Thụy sỹ năm nay nè:

Swiss Federal Railways (SBB) pledged on Thursday not to raise train fares this year following positive results for 2014 with higher ridership and increased profit.

Theo thông tin từ cuối năm ngoái là SBB sẽ tăng giá vé trong năm 2015, nhưng ngày 26/3 chính thức thông báo & cam kết không tăng giá vé trong năm 2015 do lợi nhuận tăng tượng đối tốt trong năm 2014.

bạn ơi, nếu tết tháng 2 đi TS thời tiết tốt ko bạn?
Vì mình ko có time nghỉ phép nhiều nên chỉ có tết mới đi du lịch được thôi
Mong bạn cho ít kinh nghiệm huhuhuhu

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,928
191,777
Latest member
giothuong2k
Back