What's new

Tam Giác "Quỷ" Buôn Mê Thuột - Đà Lạt - Nha Trang

Nửa đêm mưa gió, ngồi xem lại chuyến đi năm ngoái cảm hứng chợt dạt dào, mình lập topic này chia sẻ hình ảnh và chuyến đi hành xác của bọn mình :p. Vốn mê các thể loại đường đèo, bọn mình muốn thử nghiệm các cảm giác đèo của cao nguyên khác thế nào so với đèo Tây Bắc nên mới có chuyến đi này. Loăng quăng chạy các con đèo giữa ba địa điểm Buôn Mê Thuột, Đà Lạt, Nha Trang, đến lúc về nhìn lại thấy cả lũ "hâm" quá thể :)).

Lịch Trình Thực Tế Của Bọn Mình Thế Này

- Ngày 0: Buổi tối vứt xe máy lên ô tô từ Xì Gòn, chạy đến Buôn Mê Thuột
- Ngày 1: Khám phá phố núi: Buôn Đôn, Cụm Thác Dray Sap (Đợt bọn mình đi là T4 nên còn hóng hớt chút hoa café mà còn ít lắm => chắc nở rộ phải là T3)
- Ngày 2: Thưởng thức đặc sản Buôn Mê, Đường 27 đến Hồ Lăk được giới thiệu rất đẹp, quả Đèo Chuối quá là chuối :-D, đến Đà Lạt
- Ngày 3: Chơi ở Đà Lạt nguyên ngày điểm danh mấy địa danh cơ bản :-D
- Ngày 4: Thác Hang Cọp, theo đèo Ngoạn Mục đến Ninh Thuận để ra Nha Trang
- Ngày 5: Ăn chơi ở Nha Trang được buổi sáng, buổi trưa hí hửng đi Đèo Hòn Giao về Đà Lạt tránh nóng
- Ngày 6: Bình minh ở Thiền Viện Trúc Lâm, loanh quanh đến trưa phi về Bảo Lộc xem thác Dambri
- Ngày 7: Các thể loại đèo và đường trường về điểm xuất phát :-D

Các thể loại kinh nghiệm ăn uống, dịch vụ, địa điểm và nhà nghỉ mình sẽ viết ở đầu mỗi ngày nhé ^^. Giờ mình show mấy cái ảnh đánh dấu cho từng ngày trước ^^

Buôn Mê Thuột sáng đầu tiên

Hồ Lăk ngày thứ 2

Thành phố ngàn hoa

Đèo Ngoạn Mục

Đèo Hòn Giao

Bình minh Thiền Viện Trúc Lâm

Bảo Lộc ngày mới

Ngày 4: Đà Lạt - Đèo Ngoạn Mục - Nha Trang

Hành trình ngày thứ 4 của bọn mình khá gian khổ: City Tour Đà Lạt - Thác Hang Cọp - Đèo Ngoạn Mục - Nha Trang

Sáng nay, người bạn cũ Đà Lạt hồi 2 năm về trước đã thực sự trở lại gặp bọn mình. Bạn ý có nắng vàng, có hơi lạnh của cao nguyên, có bầu trời xanh ngắt đến nao lòng, có mặt hồ phẳng lặng như gương, có những con đường yên ả vắng lặng, có những bông hoa khoe sắc rực rỡ, có hàng thông xanh reo vi vu. Cảm giác thân thuộc lại ùa về. Dù đã gặp một bạn Đà Lạt khác cũng đẹp, cũng ấn tượng nhưng bạn Đà Lạt này mới đúng là người mình từng yêu. Yêu thế :*.

Ngày 3: Đà Lạt City Tour

Tái hiện lại hành trình cũ Hồ Xuân Hương – Cây xăng – Nhà Thờ Con Gà – Dãy Biệt Thự Trần Hưng Đạo, tất cả kỷ niệm cũ lại như vừa mới diễn ra ngay ngày hôm qua. Con đường thơ mộng Trần Hưng Đạo bắt đầu với Dinh Thự Mùa Hè - bạn này đã đi qua nhiều lần mà chưa vào thăm bạn ý bao giờ :-D. Nhưng lần này mình cũng bỏ qua để ghé vào một loạt biệt thự tiếp theo nổi tiếng cả về kiến trúc lẫn những câu chuyện kỳ bì bao quanh nó ^^. Những ngôi nhà xinh xắn bao quanh bởi hoa, bởi lá, bởi thảm cỏ xanh xen lẫn loài bồ công anh dại, bởi hàng thông xanh rì cao vút, bởi hàng rào xinh xắn và lối đi uốn lượn mơ màng. Bạn nào cũng xinh, cũng đẹp, cũng ngắm hoài không chán.

(...Các biệt thự xinh xắn)

Ngậm ngùi tạm biệt những ngôi nhà trong mơ, bọn mình theo hướng đèo Dran tiến vào Hang Cọp...

Trên đường đến Hang Cọp, những triền đồi hai bên đường với những nhà vườn liên tiếp khiến mặt đất nâu đỏ được khoác một lớp áo xanh mơn mởn đến là mát mắt . Mình thèm được nhảy xuống đó chơi quá, đi qua mà cứ luyến tiếc mãi. Lại phải hẹn một lần sau vậy.

Đến Đà Lạt mình mới thấy con người nơi đây có một tâm hồn yêu thiên nhiên khó tả. Họ trồng hoa ở bất kỳ chỗ nào miễn là có đất trống hoặc họ để hoa tự do mọc lên mà sống. Thế nên mỗi bước đi của con người luôn có hoa đồng hành. Từ những bông hoa dại nhỏ nhắn mọc bâng quơ, những khóm hoa xinh xinh ven đường, rồi từng bụi hoa trước cổng, những vườn hoa liên miên trải dài cả triền đồi. Hoa có lẽ là người bạn thân thiết nhất của con người nơi đây. Họ yêu hoa bằng cả tâm hồn và đáp lại hoa tô điểm rực rỡ cho cuộc đời của họ.

Vào Hang Cọp không hề đơn giản nhé.

Có những đoạn đường cũng xấu lắm, cua cũng cong, cũng dốc, leo trèo cũng mệt nhưng gặp rồi mới thấy cũng bõ công.

Em nó nằm cũng khá heo hút, khó đi thế nên cũng chưa bị tàn phá cảnh quan quá nhiều, vẫn còn giữ lại được chút nguyên sơ cho mình.

Nước trong vắt, mát lạnh nhé

Rời Hang Cọp tuy không bắt được con cọp nào mà chỉ săn được một cơ số em nghệ thuật để về làm tài liệu minh họa :)).

Tạm biệt Hang Cọp, hành trình tiếp theo của bọn mình là băng đèo Dran để tiến về vùng đất của sự khô cằn. Tuy nhiên đoạn đầu vẫn trong địa phận Lâm Đồng nên cảnh sắc luôn khiến bọn mình không ngớt trầm trồ thích thú.

Với những rừng thông triền miên...

...trời xanh ngắt cùng mây trắng xốp bồng bềnh

...những con đường vắng mà nên thơ

...và những thú vị bất ngờ

Trưa hôm đó theo lịch trình bọn mình rời vùng cao nguyên mát mẻ để đến với biển xanh cát trắng Nha Trang. Con đường sẽ vắt qua vùng nắng gió Ninh Thuận với em Ngoạn Mục.

Quãng ở địa phận Đà Lạt bọn mình ngây ngất với thông reo, trời xanh, mây trắng, nắng vàng và gió mát bao nhiêu thì khi sang đến Ninh Thuận thì đúng là chết ngất. Cũng có trời xanh, mây trắng, gió thổi nhưng sao mà cảm thấy khó khăn và mệt mỏi đến thế.

Vi vu trên em đèo Ngoạn Mục bọn mình còn được bonus thêm màn sương bụi và những người bạn đường nặng hàng chục tấn gầm rú, ráo riết đuổi bắt nhau trên những khúc quanh co hổ lốn toàn đá tảng với bê tông. Các bạn cậy nhiều bánh, cậy nặng nề toàn lấy thịt đè người với bọn mình. Dọc con đèo, bọn mình thấy không biết bao nhiêu miếu nhỏ ven đường. Đi mà khiếp :-((.

Thế mới thấy rằng em Đèo Chuối hôm nọ cũng đỡ Chuối hơn tí. Nhưng trong cơn mưa bụi đó, những kẻ rong ruổi vẫn nhận ra nhau, vẫn vui vẻ vẫy tay chào nhau khi bắt gặp. Hết em đèo này là sang hẳn Ninh Thuận. Cái nắng nóng khủng khiếp của đoạn đường vừa qua đã lấy cạn năng lượng của cả bọn nên dù gì cũng phải lấy lại tí sức.

Lúc này nhớ bạn Đà Lạt kinh khủng…

Rồi lại tiếp tục lên đường trong cái nắng của vùng đất khô cằn nhất VN. Không khí chỉ dịu lại tí chút khi bọn mình rẽ vào con đường tắt qua Cam Ranh. Lúc đầu đường khá rộng, đẹp và vắng tanh vắng ngắt nhưng rồi chả hiểu sao đường được bới tung lên, cách quãng nhau một cách đều đăn khiến bọn mình “đánh võng” liên tục trên đường.

Lúc này cảnh vật đã bớt xơ xác hơn, đã có những mảng màu xanh dịu mắt, gió vẫn nóng nhưng cũng dịu dàng đi chút và cơn buồn ngủ được dịp kéo đến chọc phá mình.

Chỉ mong đến được Nha Trang thật sớm để nhảy ào xuống biển giũ mọi bụi bẩn của quãng đường dài....

Cứ đi thì cũng đến, bọn mình rẽ ra đường ven biển ở Cam Ranh để tiến về Nha Trang.

Đoạn này, xe mình tự ý rời vị trí chiến đầu để mò ra cảng Cam Ranh ngó nghiêng đến nỗi suýt lạc mất đồng bọn :D. Kết quả là em này đây (vì không được đi vào trong :p).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,262
191,730
Latest member
f8bet00net
Back