What's new

Tam Giác "Quỷ" Buôn Mê Thuột - Đà Lạt - Nha Trang

Nửa đêm mưa gió, ngồi xem lại chuyến đi năm ngoái cảm hứng chợt dạt dào, mình lập topic này chia sẻ hình ảnh và chuyến đi hành xác của bọn mình :p. Vốn mê các thể loại đường đèo, bọn mình muốn thử nghiệm các cảm giác đèo của cao nguyên khác thế nào so với đèo Tây Bắc nên mới có chuyến đi này. Loăng quăng chạy các con đèo giữa ba địa điểm Buôn Mê Thuột, Đà Lạt, Nha Trang, đến lúc về nhìn lại thấy cả lũ "hâm" quá thể :)).

Lịch Trình Thực Tế Của Bọn Mình Thế Này

- Ngày 0: Buổi tối vứt xe máy lên ô tô từ Xì Gòn, chạy đến Buôn Mê Thuột
- Ngày 1: Khám phá phố núi: Buôn Đôn, Cụm Thác Dray Sap (Đợt bọn mình đi là T4 nên còn hóng hớt chút hoa café mà còn ít lắm => chắc nở rộ phải là T3)
- Ngày 2: Thưởng thức đặc sản Buôn Mê, Đường 27 đến Hồ Lăk được giới thiệu rất đẹp, quả Đèo Chuối quá là chuối :-D, đến Đà Lạt
- Ngày 3: Chơi ở Đà Lạt nguyên ngày điểm danh mấy địa danh cơ bản :-D
- Ngày 4: Thác Hang Cọp, theo đèo Ngoạn Mục đến Ninh Thuận để ra Nha Trang
- Ngày 5: Ăn chơi ở Nha Trang được buổi sáng, buổi trưa hí hửng đi Đèo Hòn Giao về Đà Lạt tránh nóng
- Ngày 6: Bình minh ở Thiền Viện Trúc Lâm, loanh quanh đến trưa phi về Bảo Lộc xem thác Dambri
- Ngày 7: Các thể loại đèo và đường trường về điểm xuất phát :-D

Các thể loại kinh nghiệm ăn uống, dịch vụ, địa điểm và nhà nghỉ mình sẽ viết ở đầu mỗi ngày nhé ^^. Giờ mình show mấy cái ảnh đánh dấu cho từng ngày trước ^^

Buôn Mê Thuột sáng đầu tiên

Hồ Lăk ngày thứ 2

Thành phố ngàn hoa

Đèo Ngoạn Mục

Đèo Hòn Giao

Bình minh Thiền Viện Trúc Lâm

Bảo Lộc ngày mới

Ngày 4: Đà Lạt - Đèo Ngoạn Mục - Nha Trang

Chạy dọc bờ biển, trong cảnh hoàng hôn với một bên là làn nước xanh ngắt, cát trắng phau, một bên là thảm cỏ dại tràn theo con đường, trong khi từng làn gió biển phả vào mặt vừa mát lạnh vừa dinh dính khiến bọn mình chỉ mong dừng lại ngay lập tức để nghịch nước và ngắm bức tranh tuyệt đẹp của thiên nhiên.

(Thèm nhảy trên mấy con sóng thế này :p)

Đến khu vực Bãi Tiên, nơi tương lai sẽ mọc lên bao nhiêu resort, mặt trời đã ngang chân trời, hắt thứ ánh sang chói lóa, rực rỡ cuối ngày lên đám cỏ ba lá, cỏ hồng khiến cả đoạn đường trở nên đẹp một cách kỳ diệu và ngỡ ngàng.

Cảm giác luyến tiếc mãi khi đi qua. Cả đoạn đường dài chỉ muốn ôm lấy cho riêng mình. ..
Nhưng rồi vẫn đi qua và khi đến được Nha Trang thì ánh nắng đã tắt hẳn rồi, chả lặn lội được nữa.

Vòng vèo một lúc mới tìm được chỗ an cư ưng ý và gọi được thêm đồng bọn.

Rồi nhanh chóng tìm đến Nem nướng và hải sản như hai người bạn quen thuộc ở Nha Trang.

Nhưng hình như sự mệt mỏi của quãng đường vừa qua cũng khiến cả bọn giảm chút hào hứng, rôm rả khi ăn)

Buổi tối kết thúc với vài vòng dọc bãi biển cho dẻo chân trước khi về làm một giấc say sưa và ngon lành trên em giường mới êm ái. Say sưa đến nỗi mình bỏ qua luôn màn tắm biển và ngắm bình minh hằng ao ước. Về mới tiếc vì đến tận bây giờ vẫn chưa được tắm biển :-(.

Ngày 5: Nha Trang - Đèo Hòn Giao - Đà Lạt

Hành trình của bọn mình bớt gian khổ hơn hôm trước những cũng thuộc thể loại mua đường. Nha Trang City Tour - Đèo Hòn Giao - Đà Lạt

Mới sáng mà Nha Trang nắng nóng lắm rồi. Nắng vàng ruộm rải ngập đường không bỏ qua bất kỳ ngóc ngách nào. 9h sáng, mọi con đường dẫn ra bãi biển đều tấp nập và đông đúc nhưng chả có ai tắm biển vào cái giờ ẩm ương này cả.

Bọn mình tập kết ra bãi Hòn Chồng nơi bãi biển khá thoải, thích hợp cho những người không biết bơi. Nước biển mát lạnh, trong vắt thật hấp dẫn nhưng cái nắng trên đầu luôn đe dọa nên bọn mình đành ngậm ngùi đứng trên bờ.

Vẫn là nhưng địa danh quen thuộc của thành phố biển xinh đẹp

(Toàn cảnh Hòn Chồng)

(Tác phẩm của Sóng trên Cát)

(Tóc của Đá)

Sau khi chia tay bãi biển một cách không nấn ná, bọn mình rút sang Tháp Bà Ponagar. Khác với lần trước mình may mắn được đến Tháp Bà mùa lễ hội và được free vé :-D, lần này chả đứa nào được free cả :-(.

Tranh thủ lượn lờ dưới chân cầu thăm dò và tìm hiểu thực tế cuộc sống người dân nơi đây

(Trẻ con vùng biển quen việc rất sớm)

(Mắt Thuyền)

Khung cảnh không khác mấy so với năm ngoái mình đi nhưng có 1 điều mình không thích lắm là tháp được chăm chút quá kỹ lưỡng nên cũng làm mất đi vẻ đẹp xung quanh của tháp. Tuy nhiên Tháp Bà vẫn là một điểm đến đẹp khi đến Nha Trang ^^

(Đôi cánh xanh)

(Đọ dáng không? :-D )

Nhìn lại Tháp Bà nằm bên bờ sông Cái lần cuối, bọn mình lếch thếch quay về thu dọn đồ để về với bạn Đà Lạt vì ở đây đúng là nóng quá.

Thực sự nếu ở Nha Trang từ đầu thì sẽ không cảm thấy nóng như vậy nhưng đang hưởng thụ cái lạnh cao nguyên rồi mò đến đây nên không ai mặn mòi quyến luyến thành phố biển xinh đẹp này cả :p.

Rời khỏi phòng là lúc giữa trưa nên cả lũ kiếm ngay 1 quán cơm máy lạnh để nạp năng lượng làm động lực cho quãng đường phía trước. Ăn cơm với cái lạnh điều hòa trong khi ngoài trời là nắng trưa rát bỏng thấy thật vào :-D.

(Chưa đủ món cũng ăn :p)

No nê, phè phỡn rồi thì cũng là lúc mắt biểu tình. Thôi thì “Bên đường có quán Gốc Tiên. Nhào vô chỗ mát ghế trên ta ngồi. Nhâm nhi, gà gật (chưa) đã đời. Buộc đồ, kín mít xong rồi lại đi”.

Lần này không thèm đi em Ngoạn Mục nữa, bọn mình khám phá đèo Hòn Giao trên đường mới Nha Trang – Đà Lạt. Chính vì em ý mà Nha Trang thành một điểm đến trong hành trình lần này.

Trên đường bọn mình có đi qua thành cổ Diên Khánh nhưng giờ cũng chỉ còn mang tính chất tư liệu là chính.

Con đường mới Nha Trang – Đà Lạt mới tu bổ trong thời gian gần đây nhận được rất nhiều lời khen ngợi với mặt đường mịn như lụa, không khí trong lành mát mẻ, cảnh vật mang vẻ đẹp nguyên sơ. Tất cả những điểm này khiến cả lũ bọn mình dở hơi chạy từ Đà Lạt về Nha Trang rồi lại tức tốc quay trở lại :)).

Đèo Hòn Giao có đặc sản là cỏ lau. Cỏ lau mọc tràn lan, mọc bạt ngạt trên những triền núi trên đường. Dưới ánh nắng chiều có phần gay gắt, những bông lau lại càng nổi bật , tô điểm suốt quãng đường bọn mình đi.

Ánh nắng cũng làm sáng bừng lên màu xanh của núi rừng, một màu xanh đầy sức sống khác hẳn những khoảnh rừng chết mạn Đắc Lăk bọn mình đã đi qua. Càng đi (lên cao) không khí càng dịu mát dù cái nắng vẫn tích cực bám đuổi sau lưng.

(Đứng trên này ngắm cảnh thích lắm ^^)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,262
191,730
Latest member
f8bet00net
Back