What's new

[Chia sẻ] Thổ Nhĩ Kỳ - muôn điều kỳ thú

Mặc dù chỉ có vỏn vẹn 9 ngày lang thang, Thổ Nhĩ Kỳ vẫn để lại cho tôi vô vàn ấn tượng tốt đẹp.
Tôi tạo topic này trước tiên vì lòng biết ơn với rất nhiều người Thổ Nhĩ Kỳ tôi biết tên và không biết tên nhưng đã may mắn được gặp trước và trong suốt hành trình của mình, những con người dịu dàng, chu đáo và vô cùng mến khách, có lẽ là mến khách nhất trong số những đất nước tôi đã từng đặt chân tới.
Sau nữa là muốn giới thiệu với các bạn một đất nước có lịch sử lâu đời với vô số di sản có tuổi hàng ngàn năm, một nền văn hóa đa dạng, nhiều màu sắc, cảnh quan thiên nhiên vừa hùng vỹ vừa lãng mạn.
Hành trình của tôi, như thường lệ, lại là một hành trình vô cùng vất vả, vì đặc điểm địa lý của Thổ Nhĩ Kỳ đòi hỏi thời gian di chuyển rất dài giữa các điểm tham quan, nên tôi đã trải qua 6/9 đêm hành trình của mình trên xe bus và máy bay, chỉ có 3 đêm được ngủ trong khách sạn.
Ngày 0: bay đêm Turkish Airlines, quá cảnh Bangkok
Ngày 1: tới Istanbul lúc 6 giờ. Di chuyển vào thành phố. Mua tour đi tham quan cả ngày ở khu phố cổ, gửi hànnh lý ở travel agency, tối đi bus đêm tới Safranbolu - di sản UNESCO.
Ngày 2: để hành lý ở bến xe, tham quan cả ngày Safranbolu. Tối đi bus đêm tới Goreme.
Ngày 3-4-5: hiking 2 ngày ở các thung lũng Love, Red, Rose, Pigeon, Pasabag. Tham quan các di sản Goreme Air Open Museum, Kaymakli Underground City, đêm ngày 5 đi bus đêm tới Antalya.
Ngày 6: tham quan thành phố cổ Termessos.
Ngày 7: tham quan Antalya (old city, old habour, bảo tàng, ra biển chơi). Tối đi bus đêm tới Selcuk.
Ngày 8: để hành lý bến xe, tham quan di sản UNESCO thành phố cổ Ephesus. Tối đi bus đêm tới Istanbul.
Ngày 9: để hành lý ở travel agency, đi tour Bosphorus và Eminonu. Chiều tự đi tham quan Chora Church. Tối lên máy bay về lại VN
Ngày 10: hạ cánh Việt Nam.

Demo một vài hình ảnh những điểm đã đi qua:

Giáo đường Hồi giáo Blue Mosque:

attachment.php

Cung Harem - lâu đài Topkapi

attachment.php

Safranbolu, làng nhỏ đẹp như tranh

attachment.php

Cappadocia, tình yêu lớn

attachment.php

attachment.php

Ephesus - di sản hùng vỹ

attachment.php

Biển xanh Antalya

attachment.php

Last edited by a moderator:
Chào cả nhà, mình bị cuốn hút bởi topic của bạn Hanhlienta, cuối cùng mình cũng đã đặt chân đến đất nước xinh đẹp này. Mình đi vào tầm cuối tháng 3 và về khoảng đầu tháng 4, nhưng bây giờ mới có thời gian viết bài với hy vọng trải nghiệm và thông tin mình có được từ chuyến đi có thể giúp ích cho các bạn đang lên kế hoạch. Thời gian mình đi là cuối đông, nên thời tiết vẫn còn lạnh, đặc biệt ở Kapadokya, lúc ấy còn khá lạnh vì là vùng cao. Thổ Nhĩ Kỳ nếu đi vào tầm từ tháng 11 đến cuối tháng 3 theo mình là đẹp vì thời tiết không quá nóng và không là mùa du lịch nên chi phí rẻ hơn nhiều, từ vé máy bay, ăn, ở đi lại, hoa cũng đã nở đặc biệt là tulip. Mùa cao điểm là tầm tháng 6,7,8, nhưng rất nóng nên đi chơi sẽ mệt, chi phí cũng cao hơn nhiều.

Mình có 11 ngày cho chuyến đi bao gồm cả 2 ngày đi đường, nhưng có 4 đêm ngủ trên bus.

Ngày 1: Bay sang Istanbul, đến Istanbul tầm 7h tối
Ngày 2: Chơi Istanbul
Ngày 3: Chơi Istanbul
Ngày 4: đi Prince island, tối ngày 4 đi bus đêm đến Goreme
Ngày 5: tự đi Red tour, ngủ Goreme
Ngày 6: mua Green tour, 10.30 đêm đi bus đến Antalya (đi thành phố này vì hình bạn hanhlienta chụp đẹp quá :))
Ngày 7: đón bus từ bến xe ra biển chơi và đi dạo khu phố cổ, tối về lại bến xe, đêm đi bus đến Selcuk
Ngày 8: 5.30 sáng tới Selcuk, đến Hostel ngủ ( vì đến sớm quá), sau đó đi Efes, chiều về đón bus đi làng cổ Sirince
Ngày 9: Mua tour đi Pamukkale, tối 9h đón xe về Istanbul
Ngày 10: Chơi Istanbul
Ngày 11: Sáng ra sân bay bay về.

Mình đi bằng evisa, order online nên visa có ngay sau khi trả phí, chỉ việc in ra mang theo.

Mình tự đi và đi một mình và không qua agency nào cả, cho nên theo kinh nghiệm của mình, các bạn hoàn toàn có thể tự đi mà không cần agency. Việc di chuyển giữa các thành phố thật dễ dàng vì hệ thống bus liên tỉnh ở Thổ rất tốt, các hãng xe bus chất lượng cao chạy khá an toàn, tiện nghi và dịch vụ rất tốt.

Mình toàn đi đêm, ngủ trên xe tiết kiệm thời gian đi lại và tiền khách sạn, lại còn được phục vụ trà nước bánh trái cả đêm, trên xe các loại xe này, hầu như có wifi và màn hình tivi như máy bay ý, và có thể tranh thủ charge điện thoại thông qua cổng nối USB nhé. Nhưng lên xe, nhớ đưa vé cho tiếp viên xem điểm đến để bạn ấy nhắc mình xuống đấy nhé, không thì ngủ quên đấy.

Vé xe bus được mua một cách dễ dàng ở các bến xe tại các thành phố du lịch. Các bạn tha hồ chọn hãng cũng như giờ giấc phù hợp với hành trình của bạn. Riêng ở Istanbul, các bạn có thể hỏi hotel, họ sẽ chỉ chỗ của các đại lý và bạn có thể ra đấy mua. Ở Istanbul, các xe khách lớn như thế không được vào thành phố mà phải đỗ ở các bãi xe lớn ở ngoại ô, do đó các hãng này đều có xe bus nhỏ chuyển khách từ Istabul ra ngoại ô đến bến xe lớn để từ đó đi các tỉnh.

Một số hãng bus chất lượng cao cho các bạn tham khảo: Pamukkale, Kamilkoc, Metro, Soha.
Giá cả giữa các hãng không chênh lệch bao nhiêu, thậm chí như nhau và mình không cần book trước, miễn còn chỗ, không giống một số nước khác phải book trước cho rẻ, nên các bạn có thể đi đến đâu mua đến đó, chọn công ty có giờ xe khởi hành phù hợp với hành trình. Nếu bạn đã mua vé trước, và muốn đổi giờ khởi hành, chỉ cần ra đại lý bán vé yêu cầu nhân viên và phải đổi trước mấy tiếng xe chạy, nếu còn chỗ họ sẽ đổi cho bạn.
Giá cả thì tùy chặng, xa hay gần, mình có thể đưa ra cho các bạn để tham khảo từ những chặng mình đi, để các bạn có cảm nhận về giá cả.
Istanbul-Goreme: 70Tl
Goreme-Antalya: 50Tl
Antalya-Selcuk: 49Tl
Selcuk-Istanbul: 65Tl
Tạm thời hôm nay thế này, mai sẽ viết tiếp.

Làng Sirince
attachment.php

attachment.php

Kapadokya lúc hoàng hôn
attachment.php

Núi tuyết Goreme
attachment.php

Last edited:
hi các bạn,
mình có thông tin cần bổ sung cho các bạn định đi du lịch Thổ,
*Istanbul:
- Để thuê khách sạn ở Istanbul, các bạn nhớ thuê ngay khu Fatih, vì khu đấy gần hết các điểm du lịch, đỡ tốn tiền đi lại.
-Tuyệt đối đừng mua Bophorus tour 15 euros, đến trạm tramway eminonou( ko biết có viết đúng ko) có ferry của nhà nước cũng làm bophorus tour chỉ có trên dưới 5e (mình ko biết thông tin này trước khi đến nên đã mất 15e, tiếc lắm).
-Đổi tiền ở trong sân bay (tìm ngân hàng DK bank)giá chênh lệch hơn 1,5lyra cho 10e (là tầm 5e cho 100e, nhưng tiết kiệm đường đồng nào hay đồng đó đúng ko ạ)
-Đừng mua đồ trong grand bazar, đến cái local market ở gần bến tram Eminonou giá rẻ hơn nhiều khi 1/2.

*Cappadocia:
-Mình nghĩ green tour thì nên mua vì nó cách gorème khoảng trên dưới 80km, với cả trong tour có underground city như mê cung dưới lòng đất vậy, có người hướng dẩn thì sẽ an toàn hơn..
-Ngoài red tour thì nên đi như bạn ở trên nói, các bạn có thể thuê 1 e xe máy để có thể đi sang các thị trấn khác ngoài Gorème, theo mình cũng xinh, và vài điểm trong red tour ko thể đi bộ đến này (như tảng đá hình 3 e nấm, đá hình e lạc đà, và các bé thú khác, những nơi này các bạn sẽ tốn rất nhiều thời gian mới đến đc) giá thuê xe chỉ có 40try=15e cho 1 ngày 8h.
-Nằm rìa bên ngoài Gorème có 1 điểm ngắm sunset đc cho là đẹp nhất thế giới, các bạn nên đến( điểm này đi bộ đc)
-các thị trấn khác như Urgup, Uchisar, cũng có nhiều thứ để xem và ăn uống thì rẻ hơn ở gorème, mổi thị trấn cách nhau tầm 10-20km, riêng Uchisar có 1 cái điểm là cao nhất cappadocia, xe máy có thể chạy lên đc, nếu các bạn có thẻ sinh viên còn đc giảm giá vào cổng nhé.

*Pamukkale:
-Nếu các bạn thích mạo hiểm thì ở đó có tour tổ chức nhảy dù giá từ 100-150TRy tùy theo khả năng trả giá.
-Các bạn có thể mang theo đồ bơi để ngâm mình trên ngọn đồi đá vôi đó
-Phía sau ngọn đồi còn có 1 e suối nước nóng, còn thời gian thì các bạn tham quan luôn ha.

Hết rồi...:)
p/s: mình thấy người Thổ rất dễ thương và nhiệt tình, họ ko nói thách, ko xin tiền, ko làm tiền khách du lịch như 1 vào nơi khác. Ở Thổ cũng rất an toàn, mình là nữ và mình đi 1 mình, nhiều lúc đi 1 2h đêm, cũng ko thấy vấn đề gì xảy ra(hay tại mình xí nên ko có chuyện gì nhỉ:D)
Mình đi gặp các bạn Thổ, nghe các bạn tâm sự về khách du lịch, các bạn ấy than rất nhiều về người Trung quốc, về những cách hành xử ko văn minh, mong rằng chúng ta, người VN, sẽ ko để lại ấn tượng xấu ở những nơi mà chúng ta đến...

Hấp dẫn quá mà e chưa đọc xong, chắc tháng 9 này e sẽ đi nên phải ráng luyện nhanh topic này để có gì còn xin ý kiến chị chủ thớt :D

Chào các bạn, mình vừa có một chuyến đi siêu ngắn ngày đến Istanbul (vì bị lỡ chuyến máy bay) nên chỉ có điều này chia sẻ với mọi người:

Mua hàng ở Grand Bazaar: nó giống kiểu chợ Đồng Xuân hay các hàng trên phố cổ Hà Nội, đó là vừa có bán buôn vừa có bán lẻ. Có hàng bán cho du khách (giá mắc) và cũng có hàng chất lượng cao. Hàng bán phổ biến cho du khách mình thấy rất nhiều hàng xuất xứ TQ hoặc Ấn các bạn nhé. Nhiều du khách thích mua khăn quàng nhưng mình nghĩ bạn không nên mua trừ khi bạn tự tin là người am hiểu chất lượng vải. Mình dạo qua rất nhiều nơi (cả trong và ngoài Grand Bazaar) thấy họ bán khăn ghi mác 100% silk nhưng hoàn toàn không phải. Phải công nhận là đồ Thổ chuẩn rất đẹp, đặc biệt là đồ len, cashmere, pashmina thêu, nhưng giá thì không phải là rẻ.

Mấy hôm nay lu bu rồi quên mất, viết rồi hôm nay mới post.
Tham quan ở Istanbul, nếu bạn nào thích đi bảo tàng và có thời gian ở Istanbul thì nên mua Istanbul Museum Pass, 85TL cho 3 ngày và 115TL( 5ngày). Các bạn có thể vào đây để xem loại 3 ngày và 5 ngày đi được những bảo tàng nào:
http://www.wittistanbul.com/magazine/what-is-the-istanbul-museum-pass-and-should-i-get-one/
Mình không mua Museum pass mà mua lẻ vì mình chỉ đi những bảo tàng mình muốn xem và có thể ghi lại giá cụ thể của các nơi mình đã đi, sau đó bạn có thể quyết định mua Museum Pass hay đi lẻ:
Tokapi Palace: 25TL, Harem section 15TL
Hagia Sophia: 25TL,
Chora Church: 15TL
Balsilica sistern: 10TL
Về mua land tour, mình chỉ mua 2 tours, là Green tour ở Kapadokya và Pamukkale tour ở Selcuk. Theo mình, nếu bạn nào muốn mua land tour ở các tỉnh thì không nên mua trước từ Istanbul, vì giá đắt hơn là mua tại thành phố mà bạn đến. Ngay cả balloon flight, cũng có rất nhiều giá.
Ở Kapadokya, hầu hết các hotels có đủ bản đồ và thông tin cho các bạn. Green tour, Red tour, Baloon, cưỡi ngựa.
Thông thường, Red tour mọi người đều tự đi, mình cũng tự đi, không lạc được vì có bản đồ và có chỉ dẫn dọc đường đi.
Green tour thì nên mua tour vì nhiều địa điểm cách xa nhau. Nên mua tour theo mình hiệu quả hơn tự đi.
Ngày đầu tiên mình mình đi chơi ở Istanbul, vì đi một mình nên có rất nhiều các bạn Thổ chào mời làm quen giới thiệu land tour ở Kapadokya, mua vé bus cho mình nhưng offer mình với mấy cái giá trên trời.
Hơn nữa, trong suốt hành trình ở Thổ, mình có làm quen với nhiều bạn cũng độc hành giống mình, đi cùng tour như mình hỏi giá cả thì mỗi người một giá, và mua đắt hơn mình do mua trước từ Istanbul hoặc qua Agency trước khi đến Thổ.
Nếu bạn nào có ý định đi balloon flight thì nên mua ở Kapadokya, giá nào cũng có, từ 85E, 120E, đến 135EU.
Giá của Green tour mình mua tại hostel mình nghỉ là: 90TL. Có rất nhiều công làm land tour ở Kapadokya, và tổ chức Green tour. Hầu hết là hành trình y chang nhau, ngay cả ăn trưa cũng cùng một chỗ, chỉ có giá mỗi người phải trả khác nhau do mua khác chỗ. Giá mình mua là rẻ nhất so với những người mình gặp :))

Đến Thổ thì bạn nhất định phải đi kinh khí cầu. Với mình, đó là cái thích nhất trong chuyến đi của mình ở Thổ Nhĩ Kỳ. Tất nhiên là rất mắc - giá mình trả là 90E. Nhưng đó là một trải nghiệm đáng quý trong đời. Bạn chọn loại 1h là đủ rồi.

Trên cao nhìn xuống và nhìn chung quanh, bạn sẽ thấy có rất nhiều kinh khí cầu với nhiều màu sắc và hình ảnh khác nhau. Bạn sẽ xem bình minh từ trên cao. Túm lại, là bạn phải đi cái này.

Mấy hôm nay lu bu rồi quên mất, viết rồi hôm nay mới post.
Nếu bạn nào có ý định đi balloon flight thì nên mua ở Kapadokya, giá nào cũng có, từ 85E, 120E, đến 135EU.
Giá của Green tour mình mua tại hostel mình nghỉ là: 90TL. Có rất nhiều công làm land tour ở Kapadokya, và tổ chức Green tour. Hầu hết là hành trình y chang nhau, ngay cả ăn trưa cũng cùng một chỗ, chỉ có giá mỗi người phải trả khác nhau do mua khác chỗ. Giá mình mua là rẻ nhất so với những người mình gặp :))

Hi bạn,

Bạn mua vé đi balloon chỉ có 90TL thôi sao ? Giá tốt quá !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,924
191,775
Latest member
HTTN
Back