What's new

[Chia sẻ] Thổ Nhĩ Kỳ - muôn điều kỳ thú

Mặc dù chỉ có vỏn vẹn 9 ngày lang thang, Thổ Nhĩ Kỳ vẫn để lại cho tôi vô vàn ấn tượng tốt đẹp.
Tôi tạo topic này trước tiên vì lòng biết ơn với rất nhiều người Thổ Nhĩ Kỳ tôi biết tên và không biết tên nhưng đã may mắn được gặp trước và trong suốt hành trình của mình, những con người dịu dàng, chu đáo và vô cùng mến khách, có lẽ là mến khách nhất trong số những đất nước tôi đã từng đặt chân tới.
Sau nữa là muốn giới thiệu với các bạn một đất nước có lịch sử lâu đời với vô số di sản có tuổi hàng ngàn năm, một nền văn hóa đa dạng, nhiều màu sắc, cảnh quan thiên nhiên vừa hùng vỹ vừa lãng mạn.
Hành trình của tôi, như thường lệ, lại là một hành trình vô cùng vất vả, vì đặc điểm địa lý của Thổ Nhĩ Kỳ đòi hỏi thời gian di chuyển rất dài giữa các điểm tham quan, nên tôi đã trải qua 6/9 đêm hành trình của mình trên xe bus và máy bay, chỉ có 3 đêm được ngủ trong khách sạn.
Ngày 0: bay đêm Turkish Airlines, quá cảnh Bangkok
Ngày 1: tới Istanbul lúc 6 giờ. Di chuyển vào thành phố. Mua tour đi tham quan cả ngày ở khu phố cổ, gửi hànnh lý ở travel agency, tối đi bus đêm tới Safranbolu - di sản UNESCO.
Ngày 2: để hành lý ở bến xe, tham quan cả ngày Safranbolu. Tối đi bus đêm tới Goreme.
Ngày 3-4-5: hiking 2 ngày ở các thung lũng Love, Red, Rose, Pigeon, Pasabag. Tham quan các di sản Goreme Air Open Museum, Kaymakli Underground City, đêm ngày 5 đi bus đêm tới Antalya.
Ngày 6: tham quan thành phố cổ Termessos.
Ngày 7: tham quan Antalya (old city, old habour, bảo tàng, ra biển chơi). Tối đi bus đêm tới Selcuk.
Ngày 8: để hành lý bến xe, tham quan di sản UNESCO thành phố cổ Ephesus. Tối đi bus đêm tới Istanbul.
Ngày 9: để hành lý ở travel agency, đi tour Bosphorus và Eminonu. Chiều tự đi tham quan Chora Church. Tối lên máy bay về lại VN
Ngày 10: hạ cánh Việt Nam.

Demo một vài hình ảnh những điểm đã đi qua:

Giáo đường Hồi giáo Blue Mosque:

attachment.php

Cung Harem - lâu đài Topkapi

attachment.php

Safranbolu, làng nhỏ đẹp như tranh

attachment.php

Cappadocia, tình yêu lớn

attachment.php

attachment.php

Ephesus - di sản hùng vỹ

attachment.php

Biển xanh Antalya

attachment.php

Last edited by a moderator:
@ Jenny: Pamukkale đúng là lâu đài bông nhỉ, cảnh đẹp quá ! Còn nhiều điểm khác nữa Izmir, Didyma, Jenny post thêm đi. Thế các bạn có liên lạc với Reliable hay Backpackers không? Mình nhớ các bạn Thổ dễ thương quá. Hic hic bao giờ mới được trở lại vùng đất đó đây...

@ vietlove: về văn học liên quan Thổ Nhĩ Kỳ, mình chỉ đọc hai tác phẩm:
- Istanbul - hồi ký của nhà văn Orhan Pamuk: hehe may ghê, bạn lại đi Istanbul, chứ bạn mà đi vùng khác mình giới thiệu Istanbul thì vô duyên nhỉ. Tuy nhiên, lưu ý là văn phong của bác Pamuk này dài dòng lắm nhé, viết về một thành phố mà bác rặn ra cả cuốn sách dày 2 đốt ngón tay là bạn biết rồi. Những đoạn nào riêng tư quá bạn cứ vô tư nhảy qua nhé, các chương viết về lịch sử văn hóa của Istanbul mình thấy rất hay.
- Con cái chúng ta giỏi thật: hahaha cuốn này đọc chơi nhe, không liên quan tới lịch sử văn hóa gì ráo, chỉ có liên quan là tác giả là người TNK thôi hehehe.

Post tấm hình cuối cùng về Thổ Nhĩ Kỳ, buổi hoàng hôn cuối cùng, Blue Mosque trong ánh mắt của bạn đồng hành, lần sau mà trở lại TNK chắc không còn được đi cùng với bạn nữa đâu, nên sẽ nhớ mãi nhớ mãi khoảnh khắc này.

attachment.php

Chào Hanhlienta,
Bạn cho mình hỏi ăn uống ở TNK thế nào? có cần mang đồ ăn từ VN ko? Mình có 4 ngày ở Istanbul, chợ GrandBazaar có gì độc đáo để mang về làm quà cho mọi người ko?
Thêm nữa, cước taxi ở TNK khoảng bao nhiêu tiền 1 km.? mình đi với ng lớn nên chắc các bác ko chịu đc cảnh đi bộ rồi bus, tàu điện ngầm?
Mình đã mail cho địa chỉ tour mà bạn đề cập ở đầu bài( tour Bosphorus) họ trả lời nhanh và nhiệt tình bạn ạ. Cảm ơn Lien nhé!

Xin lỗi bạn Ngolihung, mình quên mất topic này nên không kịp trả lời bạn ngay, không biết bạn đã đi chưa hihi.
Nói về đồ ăn thì mình hơi khó ăn, đi nước ngoài rất it khi cảm thấy đồ ăn ngon, nhưng nói chung để song sót ở TNK thì không đến nỗi.
Mình đi chợ Grand bazaar thì không mua sắm gì, vì đó là ngày đầu của chuyến đi, nhưng sau đó đi các nơi khác thì mình thích mua đồ lưu niệm là các tranh vẽ trên sứ và mua nhiều nho khô, chà là khô rất ngon.
Cước taxi thì bạn cứ liên lạc tour agent hỏi, họ sẽ trả lời bạn, mình không đi taxi bên đó lần nào nên không có kinh nghiệm.

Mình đã đặt gạch xếp Thổ vào danh sách cuối năm nay sẽ đi, nên những thông tin của chủ thớt rất hữu ích. Vừa rồi xem trên kênh NG chương trình Scam city trong đó có thành phố Istanbul với những trò lừa đảo ghê gớm. Nhưng đọc những bài viết của bạn chủ thớt thì thấy lại rất an toàn. Dự kiến mình sẽ đi tầm tháng 11 không biết thời tiết lúc đó thế nào nhỉ? Nếu không đi được vào cuối năm thì lại phải đợi đến tầm tháng 4-5/2014 thì lâu quá.

@Banker: Mình đi Thổ Nhĩ Kỳ cách đây hai năm vào cuối tháng 10, thời tiết mát mẻ dễ chịu lắm. Bạn thử check weather forcast xem thế nào. Thổ nhĩ kỳ nhiều nơi đẹp lắm, một nơi đáng để đi

Trai Thổ vừa đẹp trai miệng lại dẻo quẹo nên cũng dễ bị "lừa" lắm đấy ạ :)
Mình thấy Thổ là một nước có nền văn hóa đặc sắc, cảnh thì đẹp nên đi các bạn ơi :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,926
191,776
Latest member
8xbet8info
Back