What's new

[Chia sẻ] Thổ Nhĩ Kỳ - muôn điều kỳ thú

Mặc dù chỉ có vỏn vẹn 9 ngày lang thang, Thổ Nhĩ Kỳ vẫn để lại cho tôi vô vàn ấn tượng tốt đẹp.
Tôi tạo topic này trước tiên vì lòng biết ơn với rất nhiều người Thổ Nhĩ Kỳ tôi biết tên và không biết tên nhưng đã may mắn được gặp trước và trong suốt hành trình của mình, những con người dịu dàng, chu đáo và vô cùng mến khách, có lẽ là mến khách nhất trong số những đất nước tôi đã từng đặt chân tới.
Sau nữa là muốn giới thiệu với các bạn một đất nước có lịch sử lâu đời với vô số di sản có tuổi hàng ngàn năm, một nền văn hóa đa dạng, nhiều màu sắc, cảnh quan thiên nhiên vừa hùng vỹ vừa lãng mạn.
Hành trình của tôi, như thường lệ, lại là một hành trình vô cùng vất vả, vì đặc điểm địa lý của Thổ Nhĩ Kỳ đòi hỏi thời gian di chuyển rất dài giữa các điểm tham quan, nên tôi đã trải qua 6/9 đêm hành trình của mình trên xe bus và máy bay, chỉ có 3 đêm được ngủ trong khách sạn.
Ngày 0: bay đêm Turkish Airlines, quá cảnh Bangkok
Ngày 1: tới Istanbul lúc 6 giờ. Di chuyển vào thành phố. Mua tour đi tham quan cả ngày ở khu phố cổ, gửi hànnh lý ở travel agency, tối đi bus đêm tới Safranbolu - di sản UNESCO.
Ngày 2: để hành lý ở bến xe, tham quan cả ngày Safranbolu. Tối đi bus đêm tới Goreme.
Ngày 3-4-5: hiking 2 ngày ở các thung lũng Love, Red, Rose, Pigeon, Pasabag. Tham quan các di sản Goreme Air Open Museum, Kaymakli Underground City, đêm ngày 5 đi bus đêm tới Antalya.
Ngày 6: tham quan thành phố cổ Termessos.
Ngày 7: tham quan Antalya (old city, old habour, bảo tàng, ra biển chơi). Tối đi bus đêm tới Selcuk.
Ngày 8: để hành lý bến xe, tham quan di sản UNESCO thành phố cổ Ephesus. Tối đi bus đêm tới Istanbul.
Ngày 9: để hành lý ở travel agency, đi tour Bosphorus và Eminonu. Chiều tự đi tham quan Chora Church. Tối lên máy bay về lại VN
Ngày 10: hạ cánh Việt Nam.

Demo một vài hình ảnh những điểm đã đi qua:

Giáo đường Hồi giáo Blue Mosque:

attachment.php

Cung Harem - lâu đài Topkapi

attachment.php

Safranbolu, làng nhỏ đẹp như tranh

attachment.php

Cappadocia, tình yêu lớn

attachment.php

attachment.php

Ephesus - di sản hùng vỹ

attachment.php

Biển xanh Antalya

attachment.php

Last edited by a moderator:
Ah bác già này thì mình nhớ tên, đây là bác Hercules lừng danh, mặc dù bị sứt sẹo nhiều roài nhưng mà còn ngon lành cành đào lắm haha. Bức tượng này là bảo bối của bảo tàng Antalya, được đánh giá là một trong những pho tượng Hercules cổ đại đẹp nhất thế giới, cũng từ thế kỷ thứ 2.

attachment.php

Hôm trước ở Termessos mình có nói với các bạn là bảo tàng Antalya có dàn quan tài khủng, và chúng nó đây... Nguyên một phòng toàn quan tài từ thế kỷ thứ 2 luôn, nói chung phần lớn hiện vật ở bảo tàng này là khai quật từ thành cổ Perge, đều có tuổi từ thế kỷ 2 cả.

attachment.php

Quan tài đẹp nhờ.

attachment.php

Bạn để ý cái quan tài phía trong trên nắp có hình hai người là hai vợ chồng, được chôn chung trong quan tài, nhưng chắc đến lúc chết thì hết tiền nên chưa tạc xong tượng.

attachment.php

Nhà này thì tạc xong tượng hai vợ chồng rồi nhưng chưa có tiền đánh bóng hahaha, chỉ đánh bóng được thân quan tài thôi. Thời đó ngộ nhỉ, nghèo nhưng khi chết cũng phải cố có cái nhà hoành tráng cho bằng ma chị ma em chắc hehehe.

attachment.php

Cận cảnh thân quan tài

attachment.php

attachment.php

Cám ơn chị hanhlien về loạt bài chia sẻ. Thiệt tình là hành trình chị thiết kế cứ y như là để lại cho gái em đây :"> thiệt là hợp ý quá đi thôi hị hị. Em dự định đi vào giữa tháng 4 năm sau (2013), hy vọng là đúng lúc xuân tươi của đất Thổ. Cám ơn chị, rất nhiều :)

Hôm trước mình có đi hội chợ du lịch quốc tế tổ chức ở SECC quận 7, thấy bên Turkish Airline có một anh chuyên vẽ loại hình nghệ thuật gì trên nước á. Thấy bên TNK họ có nhiều art hay ghê :D.

@Joey: chúc em có chuyến đi thành công nhé.

Post nốt mấy post nữa cho hoàn thành topic. điểm đến cuối cùng là Ephesus, cá nhân mình đánh giá Ephesus ngang với Istanbul, đây là một bảo tàng ngoài trời cực kỳ độc đáo, với nhiều chi tiết đặc sắc hé lộ đời sống của người dân cách đây hàng ngàn năm. Các chi tiết độc đáo mình sẽ chia sẻ trong post sau, post này dành để chia sẻ các góc ảnh đẹp của Ephesus.

Từ bến xe bus Selcuk có dolmus rất rẻ và rất thường xuyên tới Ephesus, đi tham quan xong thì quay lại cổng vào lúc đầu, dolmus về lại Selcuk chỉ có một bến ở đó thôi.

Biểu tượng của Ephesus là tòa thư viện này:

attachment.php

attachment.php

attachment.php

đền thờ gì quên tên mất tiêu rồi

attachment.php

Nữ thần chiến thắng Nike với đôi cánh, biểu tượng của hãng giày Nike

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Nhà này thì tạc xong tượng hai vợ chồng rồi nhưng chưa có tiền đánh bóng hahaha, chỉ đánh bóng được thân quan tài thôi. Thời đó ngộ nhỉ, nghèo nhưng khi chết cũng phải cố có cái nhà hoành tráng cho bằng ma chị ma em chắc hehehe.

attachment.php

Đây là cảnh lễ hội thần rượu nho Dionisus, trong lễ hội ấy mọi người thoải mái say sưa, trêu đùa, làm các trò khỉ với nhau !!

Hai cụ chủ nhân tạc cảnh này lên quan tài chứng tỏ sống cũng rất phóng khoáng, nếu như với quan niệm hiện nay thì có khi còn gọi là phóng túng ấy chứ. Nhưng vào thời đó thì những người tôn thờ chủ nghĩa của Dionisus cũng được coi là một lối sống thời thượng !

Nhìn vào các quan tài có thể hiểu được đời sống, phong cách của chủ nhân. Có người tôn thờ các anh hùng, chiến công, có người đề cao chính nghĩa, công bằng, nhưng cũng có người như chủ quan tài này có lẽ lấy sự hưởng thụ, hưởng lạc làm lối sống và mong muốn cho thế giới bên kia của mình cũng thế.

Visa du lịch tự túc Thổ Nhĩ Kỳ có vẻ là trở ngại lớn nếu bạn không có người quen nào bên Thổ mà lại không muốn mua tour du lịch sẵn có...
Rất cám ơn bạn về nội dung rất hấp dẫn, trước hết là điều kiện cần là thông tin về visa. Khi book tour để có thư mời của agency, bạn có phải thanh toán luôn không?

@ Savage:

Bạn định đến TNK khi nào vậy?
Tụi mình cũng chuẩn bị đi từ 9/11 này từ SG.

Bạn quiest đi chắc về rồi. Bạn xin visa qua Hy Lạp hay nước khác? Hôm trước mình gọi điện sang ĐSQ Hy Lạp thấy không có vẻ khó khăn lắm, tuy nhiên bên đó cũng hơi ngạc nhiên khi có người hỏi cấp visa du lịch cá nhân nên mình cũng không biết thế nào.

Last edited by a moderator:
@goodwill: Backpackers Travel Agency yêu cầu mình gửi deposit 25% ngay khi xác nhận book dịch vụ thì họ mới gửi thư mời. Thủ tục thanh toán deposit thì cũng đơn giản lắm, họ yêu cầu mình điền một cái form ghi thông tin thẻ tín dụng của mình rồi họ mang tới ngân hàng trừ tiền trên thẻ của mình là xong. Nếu sau này mình hủy không đi nữa thì họ hứa trả lại tiền cho mình.
Reliable Travel thì còn dễ thương hơn nhiều, không deposit gì hết, chỉ cần xác nhận thông tin thẻ visa, nếu đến ngày đi không báo hủy cũng không đi thì họ mới mang xác nhận đó tới ngân hàng trừ tiền phạt mình. Trong quá trình nhờ họ gửi thư xác nhận, mình có nhờ họ gửi DHL hết 40EUR (vì mình làm visa gấp ), Reliable Travel cũng ứng tiền trước cho mình luôn. Nhờ họ book vé bus trước mấy chặng, họ cũng ứng tiền book luôn, thiệt là dễ thương hết sức.

Một lưu ý nữa cho các bạn xin thư mời từ TNK, các bạn nhớ dự phòng thời gian gửi thư mời sẽ từ 3-4 tuần nếu gửii bưu điện thường giá rẻ (2-3 EUR gì đó ) nhé . Nếu bạn để sát ngày quá, phải gửi DHL thì tới 40EUR lận đó, nhưng bù lại 3-4 ngày là nhận được, còn biết cái thư đang đi tới đâu luôn, chứ chờ gửi thường vài tuần sốt ruột khiếp đi được.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,928
191,777
Latest member
giothuong2k
Back