What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Nhóm mình có ai đi du lịch Okinawa chưa ạ? Hôm trước mình đặt được vé rẻ của Jetstar nên định bay sang Osaka chơi 3 hôm rồi bay tới Okinawa ở 3 hôm nữa. Nhưng thấy bảo ở Okinawa không có tàu điện như ở Tokyo với Osaka, chỉ có xe buýt thôi.

Lần trước xuống ga Shinjuku định tìm cái chỗ có chữ LOVE mà ngày xưa đã đứng chụp hình ở đó nhưng mà hình như là ra khác cửa, mà trời lại tối rồi nên lóc cóc đi mua ít đồ rồi về.

Nhóm mình có ai đi du lịch Okinawa chưa ạ? Hôm trước mình đặt được vé rẻ của Jetstar nên định bay sang Osaka chơi 3 hôm rồi bay tới Okinawa ở 3 hôm nữa. Nhưng thấy bảo ở Okinawa không có tàu điện như ở Tokyo với Osaka, chỉ có xe buýt thôi.

Mình đi Okinawa rồi chỉ có tàu điện chạy trong trung tâm thành phố Naha, mà vùng đó chả có cái gì. Bạn đi các vùng khác chỉ có đi bằng xe bus và đi lại cũng rất bất tiện vì bus không có nhiều,cự li di chuyển lại dài.

Còn bạn đừng bay Jestar qua Osaka rồi đến Okinawa làm gì cho mệt và tốn tiền, tập trung vào khám phá Osaka và Kyoto và các vùng trong đó, có 2 phương án sau này để bạn bay Okinawa với giá cực rẻ.

1. Bay qua Bangkok chơi Bangkok xong tối đêm bay Peach đến Naha, Okinawa.

2. Bay qua Taipei chơi đầy hãng hàng không giá rẻ, xong bay thêm 1 tiếng nữa cũng đến Naha, Okinawa.

Xong lúc đó thì tập trung vào khám phá Okinawa, có khi phải mất cả tuần ấy nếu muốn đi ra các đảo xa hoặc đi các bãi tắm đẹp.

Vụ locker ở ga thì nhóm tớ bị mấy vụ, các nhà ga lớn locker bị kín hết chả có chỗ, lóc cóc vác vali hành lý theo rõ là khổ, hận lắm cái vụ locker vì không đáp ứng đủ nhu cầu.
Nhà thì thuê toàn căn hộ 10g nó đã đuổi ra khỏi nhà xong bơ vơ đến 15g chiều mới được check in tiếp. :(

@Shacho (đọc nghe cứ như Tổng giám đốc ấy, ahihi): Tớ ở Hà Nội, ít lựa chọn hơn ở Sài Gòn. Với cả Osaka, Kyoto, Bangkok cũng đi rồi nên chả có nhu cầu đi nữa. Đợt này vé HN-Osaka có 4.2 triệu nên tớ mua rồi. Định đến nhà em họ ở Gifu chơi 1 hôm rồi đi Shirakawa-go chơi 2 ngày 1 đêm xong bay qua Okinawa chơi. Qua Okinawa thì thuê xe tiện hơn nhưng Nhật lái xe bên trái, tớ không đủ tự tin để lái đâu vì đầu óc đang theo lẽ thông thường là bên phải mà:(.Mong được xem thắp đèn ở Shirakawa-go mà đến tận tháng 1/2018 mới thắp lận. Hụt rồi:(. Đài Loan thì muốn đi riêng 1 chuyến mấy hôm cơ chứ không có nhu cầu đi kết hợp.

Các bác cho e hỏi 1 chút, e có visa du lịch 5 năm, thường e hay xin cho mẹ đi cùng thì xin được, nay e muốn xin thêm cho cả cậu ruột đi 1 chuyến vào mùa thu thì liệu có khả năng được visa không ạ? E nộp chung 2 hồ sơ của cậu và mẹ rồi để hộ chiếu của e vào cùng. Cậu e chưa bao giờ đi nước ngoài, cũng không có tài sản gì ngoài sổ đỏ của 1 căn nhà ở HN.

Tháng 9 tới bọn em định xin visa đi Nhật, 4 người, đi du lịch bụi, không có người quen bên Nhật. Các bác cho em hỏi một số vấn đề với ạ :
1. Nên nộp visa ở VFS hay ở Đại sứ quán?
2. Nếu nộp ở đại sứ quán có cần đơn xin nghỉ phép không vì vợ em làm nhà nước làm rất phiền?
3. Có cần dịch công chứng những giấy tờ như sổ đỏ, giấy Đăng ký kết hôn, giấy Đăng ký kính doanh công ty không (em có công ty riêng)?
4. Trong form khai xin visa,phần "Names and addresses of hotels or persons with whom applicant intends to stay" điền khách sạn ở thành phố nào cũng được hay điền như thế nào ạ? Vì bọn em định đi 4 thành phố, mà chỗ điền chỉ có 1 dòng.
5. Bọn em không có thư mời, phần thông tin ở trang 2 của form "*Partner's profession/occupation (or that of parents, if applicant is a minor):
" bỏ trống có đúng không?
6. Có bác nào biết đi từ Osaka sang Naoshima có cách nào tiện nhất không? Đến Tamano hay Tamakasu tiện hơn?
Em cảm ơn ạ.

Tháng 9 tới bọn em định xin visa đi Nhật, 4 người, đi du lịch bụi, không có người quen bên Nhật. Các bác cho em hỏi một số vấn đề với ạ :
2. Nếu nộp ở đại sứ quán có cần đơn xin nghỉ phép không vì vợ em làm nhà nước làm rất phiền?
3. Có cần dịch công chứng những giấy tờ như sổ đỏ, giấy Đăng ký kết hôn, giấy Đăng ký kính doanh công ty không (em có công ty riêng)?
4. Trong form khai xin visa,phần "Names and addresses of hotels or persons with whom applicant intends to stay" điền khách sạn ở thành phố nào cũng được hay điền như thế nào ạ? Vì bọn em định đi 4 thành phố, mà chỗ điền chỉ có 1 dòng.
5. Bọn em không có thư mời, phần thông tin ở trang 2 của form "*Partner's profession/occupation (or that of parents, if applicant is a minor):
6. Có bác nào biết đi từ Osaka sang Naoshima có cách nào tiện nhất không? Đến Tamano hay Tamakasu tiện hơn?
Em cảm ơn ạ.

1. Nộp ở VFS hay ĐSQ thì cũng như nhau thôi nhưng bên VFS sẽ đắt tiền hơn vì họ là đại lý ủy quyển thu hộ. Nhưng khi bạn nộp qua VFS thì chú ý là trên application form bạn in ra phải có mã CODE. Để có đc mã này khi in,bạn bắt buộc phải xài ADOBE READER, chứ các phần mềm PDF khác khi in sẽ ko ra mã vạch đâu nhá.
2. Khu checklist của hồ sơ thì không yêu cầu giấy nghỉ phép nên bạn có thể bỏ qua, nhưng nhớ phải chuẩn bị tất cả hồ sơ đúng và đầy đủ theo yêu cầu của DSQ
3. Không cần dịch công chứng nha, đính kèm bản photo và mang theo bản gốc để đối chiếu.
" Các hồ sơ cần bản gốc để đối chiếu, vui lòng nộp kèm một bản copy không cần công chứng."
4. Phần điền tên KS chỉ cần điền tên KS bạn ở đầu tiên là đc rồi, còn lại ng ta sẽ check trong lịch trình
5. Phần "partner's ...." là not mandatory ( ko bắt buộc) nên ko cần điền nha.

Em cảm ơn ạ.

Bạn đi group 4 người thì cứ qua DSQ mà nộp hồ sơ. Tháng 9 sẽ không đông như đượt tháng 4 đâu nên cũng đỡ đoạn xếp hàng. Trong những nước phải xin visa mình thấy Nhật và Úc là đơn giản dễ chịu nhất đấy vì không phải dịch dọt, công chứng j hết. Và hồ sơ xong thì 1 tuần là có visa.

Em cảm ơn ạ.

Ah. Còn một vấn đề nữa. Nếu sổ tiêt kiệm của mình là 200tr nhưng số dư tài khoản còn có mấy triệu ;p mình có nên để số dư lớn hơn 60tr không? Đọc nhiều hỏi nhiều nơi cảm thấy hoang mang quá ?

Bạn đã đi Hàn hoặc Úc, Mỹ hoặc một nước EU nào chưa? Nếu đi rồi thì khỏi cần chứng mình tài chính nhé.

Bạn đã đi Hàn hoặc Úc, Mỹ hoặc một nước EU nào chưa? Nếu đi rồi thì khỏi cần chứng mình tài chính nhé.

Hi Leban,
Đã đi Hàn, Úc vẫn phải chứng minh tài chính nha bạn. Chỉ có các nước G7 ( không tính Nhật) và hộ chiếu đã từng nhập cảnh 1 lần rồi thì mới không cần chứng minh tài chính nha.
Bạn check lại cho kỹ nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back