What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Lần trước nhóm mình xin visa đều ok, lần này do bận việc nên mình chỉ viết lịch trình và đặt ks, không kiểm lại hồ sơ của từng thành viên. Khi có kết quả hỏi lại mới thấy hồ sơ của P4 có phần sơ sài và không chặt chẽ.
Lúc nộp hồ sơ nhân viên LSQ có hỏi vài câu: đi Nhật làm gì? ở đâu? đi những nơi nào? đã đi những đâu ở Nhật? các thành viên trong nhóm có quan hệ gì? đi Nhật nhân dịp gì?
Các bạn nhớ chuẩn bị hồ sơ thật tốt để tránh xảy ra trường hợp như nhóm mình.

Bạn có thể chi mình xin cái lịch trình bạn làm theo dạng form của lãnh sự quán nhật để tham khảo được ko ạ, nếu trình bày tự do thì đơn giản rồi còn theo form nó gói gọn lại sợ mình trình bày lịch trình ko đủ :D

Bạn có thể chi mình xin cái lịch trình bạn làm theo dạng form của lãnh sự quán nhật để tham khảo được ko ạ, nếu trình bày tự do thì đơn giản rồi còn theo form nó gói gọn lại sợ mình trình bày lịch trình ko đủ :D

Form thì bạn vào trang web bộ ngoại giao download về. Nó yêu cầu bạn điền 4 thông tin thôi.
1. Ngày
2. Làm gì, đi đâu
3. Chỗ ở
4. Thông tin liên lạc, các này cứ đứa add và tel khách sạn vào thôi.

Lịch trình bạn viết theo form trên web cho đơn giản. Nếu đi dưới 1 tuần thì ghi lịch trình ở 1 thành phố và 1 hoặc 2 điểm xung quanh, 1 ngày ghi khoảng 4 điểm tham quan. Tham khảo web japan-guide.com để liệt kê các điểm tham quan sao cho phù hợp về thời gian, khoảng cách. Không cần thiết làm lịch trình nhiều thành phố khác nhau. Khách sạn thì booking 1 cái cho suốt quá trình, chủ yếu là có cái tên và địa chỉ để điền vào.

Shachou check này giúp mình nha. Mục thứ 2, multiple visa to enter JP for those who used to travel to JP và G7 in the last 3 year.
Link của bộ ngoại giao đường hoàng ấy ạ.
http://www.mofa.go.jp/files/000054191.pdf

Mà trong đó nó ghi là cho Ordinary Machine Readable Passport. ( e-pp) nên ko biết cụ thể như nào.

Mình vừa có đọc qua cái này và đọc cả trong mục của Đại sứ quán đúng là không cần chứng minh tài chính với các bạn đã đi G7, nhưng thực tế mấy case mình làm case nào cũng yêu cầu nộp xác nhận số dư sổ tiết kiệm.
Không biết trong group mình có bạn nào xin nhiều lần, đã đi G7 và Nhật mà xin được multi không cần chứng minh tài chính không?

Nhóm cho mình hỏi lý do xin cấp visa multi nên viết sao cho tốt? Và ví dụ xin visa multi 1 năm thì mình được phép ở nhật bao nhiêu ngày?
Mình cũng xin kể kinh nghiệm xin visa du lịch tự túc của mình cách đây 2 tuần và giờ mình đang vi vu ở tokyo
Giấy tờ mình làm như yêu cầu trên web lsq TpHcm, không cần booking máy bay.
Về chứng minh tài chính:
in sao kê tài khoản mình có 100tr, mới bỏ vô đầu tháng 5, có 3 lần nhận lương tại cty ( khoanh tròn 3 lần nhận lương đó ), trong đó 2 tháng thử việc, tầm 12tr thôi
Mình nộp cả giấy xin nghỉ phép có dấu mộc cty ghi rõ đi du lịch nhật, phiếu lương tháng gần nhất, hợp đồng làm việc chính thức ( thời hạn 1 năm )
Cty mình làm là cty nhật
Về lịch trình:
Bôk khách sạn: bắt buộc phải có tên mình trên giấy
Phiếu lịch trình mình viết khá đơn giản, 2 cột cuối ( nơi liên lạc và nơi trọ ): mình viết thông tin khách sạn, ngày giờ đến sân bay, chuyến bay nào, ngày 1 đi yokohama: tham quan, ngày 2 đi 2 điểm ga tokyo + hoàng cung: tham quan và mua sắm... mình ghi thông tin cho 9 ngày du lịch
Vậy thôi á
Thông tin pp của mình:
2013+2014: visa đi nhật ctac ( 1 lần 15ngay, 1 lan 30 ngày )
2015-2017: visa du học 2 năm, trong khoảng này có 4-5 lần về VN và sang lại nhật
2016: visa du lịch Hàn (mình đi từ nhật)
Có đi Đài nhưng ko có dán visa vào pp.
Mình mới về VN cuối tháng 4 (sau khi du học xong ) cuối tháng 7 mình xin vía đi du lịch
Khi nộp thì chị nhận hồ sơ có phỏng vấn nhanh mình ngay tại quầy: bạn biết tiếng nhật hả ( yes ), bạn đến nhật làm gì, đi đâu ( mình bảo là du lịch, và nói sơ 1-2 chỗ trong mớ chỗ mình liệt kê, ko theo thứ tự hay gì cả ), hết
Mình có thủ theo thư mời của phía nhật nhưng mình không nộp, do nghe nói là phải trình bày chứng minh quan hệ và giấy tờ người nhật đó ( dạng như hộ khẩu người đó - cái này mình không có )
Sẵn cho mình hỏi là nếu nộp thư mời của người nhật, tự chứng minh tài chính thì ngoài thư mời còn cần gì nữa không? Nếu có thư mời có được nâng số ngày lưu trú lên 1 tháng hay 3 tháng không?
Trường hợp của mình xin visa multi có được không?
Cám ơn mọi người

Nhà mình hộ khẩu ở HN nhưng có sổ tạm trú KT3 ở HCM, mình muốn xin visa ở LSQ HCM thì photo sổ KT3 là được hay cần xác nhận của công an phường nữa nhỉ?

Nhóm cho mình hỏi lý do xin cấp visa multi nên viết sao cho tốt? Và ví dụ xin visa multi 1 năm thì mình được phép ở nhật bao nhiêu ngày?
Sẵn cho mình hỏi là nếu nộp thư mời của người nhật, tự chứng minh tài chính thì ngoài thư mời còn cần gì nữa không? Nếu có thư mời có được nâng số ngày lưu trú lên 1 tháng hay 3 tháng không?
Trường hợp của mình xin visa multi có được không?
Cám ơn mọi người

Bạn tham khảo hồ sơ xin multi của lãnh sứ quán Hồ Chí Minh trong web này, cứ đầy đủ theo đó là được duyệt multi, quan trọng là nhiều khi họ cho multi 1 năm, nếu 1 năm bạn không đi quá 2 lần thì làm hơi phí.
Thời gian lưu trú là do tờ khai, lịch trình dự kiến đi lại chứ không liên quan đến thư mời.
Thư mời của người mời bên Nhật cần những giấy tờ nào, web của Lãnh sứ quán ghi rất rõ,bạn cứ cứ nhờ người ta chuẩn bị đầy đủ như vậy.
a. Đơn xin visa có dán ảnh và tham khảo Mẫu điền đơn
b. Hộ chiếu (Hộ chiếu phổ thông đọc bằng máy theo tiêu chuẩn ICAO hoặc hộ chiếu điện tử IC)
c. Tài liệu chứng minh quá khứ đã từng đến Nhật Bản với mục đích lưu trú ngắn hạn trong vòng 03 năm gần đây (Hộ chiếu hiện tại hoặc hộ chiếu cũ và bản photocopy)
d. Giấy chứng nhận thu nhập của người xin cấp thị thực do cơ quan nhà nước cấp, Giấy xác nhận số dư tiền gửi ngân hàng hoặc Sổ tiết kiệm (Trường hợp là Sổ tiết kiệm, phải xuất trình bản gốc và nộp bản photocopy)
e. Giấy chứng nhận công việc
f. Bản giải trình lý do cần thiết xin cấp thị thực nhiều lần (Ghi đúng lí do đi du lịch hay đi công tác gì gì đó là họ duyệt thôi)
Tham khảo thêm thông tin trên này
http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/dulich_v.htm

Nhà mình hộ khẩu ở HN nhưng có sổ tạm trú KT3 ở HCM, mình muốn xin visa ở LSQ HCM thì photo sổ KT3 là được hay cần xác nhận của công an phường nữa nhỉ?

Sao y công chứng hoặc mang bản phô tô kèm bản gốc lên đối chiếu trực tiếp chứ không cần xin xác nhận công an phường, tờ khai xin vi sa Nhật ghi theo địa chỉ KT3 nữa là ok.

Cảm ơn bạn Shachou nhiều nhé. Nếu chứng minh tài chính mà không có đơn xin nghỉ phép được không nhỉ? vì trên web mình thấy họ ko nhắc đến nhưng nhiều bạn ở đây lại nói là cần.
Nhà mình đã từng đi Nhật 2 năm trước, từng đi mấy nước G7 rồi, có cần chứng minh tài chính không nhỉ?

Mình làm 1 bài review về quá trình đổi hộ chiếu mới khi hộ chiếu cũ vẫn còn hạn tại Cục XNC 44 Trần Phú, Hà Nội để các bạn nào ở tỉnh xa đỡ mất công và mất tiền nhé.

- Mình có tham khảo thông tin trên đây trước khi đi nộp, nhưng do không đọc kỹ nên mình cứ nghĩ là Cục XNC là ở Phạm Ngọc Thạch. Mình điền đơn online sẵn ở nhà và đi đến Phạm Ngọc Thạch thì được chỉ xuống Hà Đông làm do mình có hộ khẩu quận ngoại thành của HN.

- Xuống Hà Đông thì vào chụp ảnh nhưng họ không tìm thấy đơn online của mình đâu (cái này chắc do mình chọn trên đơn online là ở Phạm Ngọc Thạch) nên mình phải điền lại, chụp ảnh xong mình đem đơn vào nộp và trình bày nguyện vọng được giữ lại hộ chiếu cũ thì chị tiếp nhận hồ sơ nói phải đem nên cục XNC ở 44 Trần Phú và bảo mình ra xin lại 20k tiền chụp ảnh. Mình ra xin lại thì bảo là không được trả lại tiền.

- Mình đến 44 Trần Phú thì rất đông, mình có điền đơn online ở nhà và đặt lịch hẹn sẵn 10h và mang sẵn ảnh chụp nhưng hỏi bạn hướng dẫn thì được trả lời chắc nịch là không cho dùng ảnh tự chụp, thế là phải lóc cóc ra chụp mất 20k và họ in cho ra tờ đơn online. Lấy số ngồi chờ quá lâu thì mình mới nhớ ra là đã đặt hẹn lúc 10h, chạy ra hỏi nhân viên hướng dẫn, ok thế là cứ chen vào và được chấp nhận. Nhân viên tiếp nhận hồ sơ nói là không điền lý do xin cấp hộ chiếu mới quá dài dòng ở mục 14, phải lên mạng sửa lại là "Xin bị chú 02 hộ chiếu do visa cũ còn hạn" và không điền nơi sinh là Hà Tây, phải thay bằng HN. Mình chạy ra phòng máy sửa lại và xin in ra thì lại mất 20k nữa (!!!???). Mang vào nộp thì không phải lấy số nữa nhưng lại bất ngờ thấy người nộp hồ sơ bên cạnh cũng điền mục 14 sai và được đưa bút xóa xóa đi để điền chèn lên (Hix, thế mà mình phải chạy ra in lại mất 20k?????!!!!!), lại sốc thêm nữa là có chị gái đứng bên cạnh ở Sài Gòn nộp tờ đơn xin visa cũ hồi trước, viết tay và dán ảnh nhưng là ảnh nền xanh, nhân viên tiếp nhận yêu cầu chị phải thay bằng ảnh nền trắng, chị đó xin xỏ bảo ở xa xôi thì bị quạt cho là "Chị có ở Cà Mau ra đây thì cũng phải thay bằng ảnh nền trắng"...
=> Rút ra kết luận là giờ không bắt buộc phải điền đơn online và chụp ảnh tại nơi làm hộ chiếu (ảnh xấu điên đảo, vẫn chấp nhận đơn điền tay và ảnh tự chụp, mang thêm cái bút xóa, sai gì thì tự sửa

- Mình được nhận giấy hẹn 10h ngày 21/8 đến lấy hộ chiếu, hôm nay lóc cóc đến thì thấy treo cái biển to đùng "Nghỉ lễ ngày truyền thống của lực lượng công an nhân dân", thấy mấy bạn tây cũng đứng tiu ngỉu trước cổng => buồn cho cung cách làm ăn của VN quá, kiểu làm việc gì thế trời....

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,428
Latest member
969149329
Back