What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Chào các bạn. Mình mới nhận được visa du lịch tự túc Nhật mặc dù hồ sơ của mình không đầy đủ (đang thất nghiệp), lại không có thư mời. Bù lại mình đã từng đi các nước G7 và có vẻ đó là điểm mấu chốt để họ cấp visa.

Nói thật là trước khi xin visa mình cũng run, nghĩ là mình quá liều nên mới xin visa khi chưa có việc làm chính thức, tiền tiết kiệm cũng chẳng nhiều (vừa đủ như họ yêu cầu thôi), mà vé máy bay thì đã mua. Mình thậm chí còn tính nhờ công ty của người quen xác nhận phần việc làm, nhưng rồi tính bướng nổi lên... Sau khi cân nhắc những điểm mạnh mình có, mình quyết định là trình bày thẳng thắn, rõ ràng, chỉ có điều làm khéo một tí để nổi bật những thế mạnh trong hồ sơ.

Điểm mạnh của mình:
- Đã đi 2 nước G7
- Mình gài hồ sơ của mình chung với bố mẹ, hộ chiếu của các cụ thì đầy dấu rồi.

Tiếp theo, mình làm một cái thư giải thích tình trạng công việc hiện tại (cả bằng tiếng Việt và tiếng Anh), trong đó ghi rõ:
+ công việc toàn thời gian gần nhất (có hợp đồng chứng minh)
+ đã làm những công việc part time nào gần đây (không có giấy tờ vì toàn tiền trao cháo múc, nhưng có ghi địa chỉ của vài nơi đề phòng ĐSQ cần hỏi)
+ những việc đang làm hiện tại để chuẩn bị cho tương lai: đang học thêm ở đâu, đã có bằng cấp gì liên quan... (có giấy tờ CM) --> để cho thấy là mình có kế hoạch tương lai ở VN chứ không tìm cách trốn ở lại Nhật.

Cuối cùng, mình nói thêm trong thư là muốn tận dụng khoảng thời gian linh động này để đưa các cụ nhà đi chơi (chứ còn thời gian nào nữa???); và chúng tôi quen tự đi để được thiết kế tour theo ý mình - Sau đó mình liệt kê tất cả những chuyến đi quan trọng của mình và các cụ, photo trang visa của những chuyến đó kể cả từ hộ chiếu cũ, bôi xanh bôi đỏ cho họ dê nhìn, kẹp thành một tập.

Còn trong đơn xin visa, phần "Employer", mình đàng hoàng ghi vào đó là "Không có. Vui lòng xem thư giải thích". Chứng minh tài chính chỉ có đúng tờ xác nhận sổ tiết kiệm, không có sao kê lương hay số dư từ tài khoản lương gì hết.

Lúc đến nộp, bạn nhân viên chẳng hỏi gì, chỉ có mình chủ động chỉ cho bạn ấy mấy con dấu visa. Suốt một tuần cũng không có ai hỏi, đến lúc lấy được mỗi một câu "em nộp tiền đi", hết.

À, mà mình làm lịch trình và booking khá kỹ nhé.

Bạn ơi ! Bạn ở hcm hay hn ? Co the gui giup minh lich trình chuyến đi đc k? Cảm ơn bạn

Chào các bạn. Mình mới nhận được visa du lịch tự túc Nhật mặc dù hồ sơ của mình không đầy đủ (đang thất nghiệp), lại không có thư mời. Bù lại mình đã từng đi các nước G7 và có vẻ đó là điểm mấu chốt để họ cấp visa.

Nói thật là trước khi xin visa mình cũng run, nghĩ là mình quá liều nên mới xin visa khi chưa có việc làm chính thức, tiền tiết kiệm cũng chẳng nhiều (vừa đủ như họ yêu cầu thôi), mà vé máy bay thì đã mua. Mình thậm chí còn tính nhờ công ty của người quen xác nhận phần việc làm, nhưng rồi tính bướng nổi lên... Sau khi cân nhắc những điểm mạnh mình có, mình quyết định là trình bày thẳng thắn, rõ ràng, chỉ có điều làm khéo một tí để nổi bật những thế mạnh trong hồ sơ.

Điểm mạnh của mình:
- Đã đi 2 nước G7
- Mình gài hồ sơ của mình chung với bố mẹ, hộ chiếu của các cụ thì đầy dấu rồi.

Tiếp theo, mình làm một cái thư giải thích tình trạng công việc hiện tại (cả bằng tiếng Việt và tiếng Anh), trong đó ghi rõ:
+ công việc toàn thời gian gần nhất (có hợp đồng chứng minh)
+ đã làm những công việc part time nào gần đây (không có giấy tờ vì toàn tiền trao cháo múc, nhưng có ghi địa chỉ của vài nơi đề phòng ĐSQ cần hỏi)
+ những việc đang làm hiện tại để chuẩn bị cho tương lai: đang học thêm ở đâu, đã có bằng cấp gì liên quan... (có giấy tờ CM) --> để cho thấy là mình có kế hoạch tương lai ở VN chứ không tìm cách trốn ở lại Nhật.

Cuối cùng, mình nói thêm trong thư là muốn tận dụng khoảng thời gian linh động này để đưa các cụ nhà đi chơi (chứ còn thời gian nào nữa???); và chúng tôi quen tự đi để được thiết kế tour theo ý mình - Sau đó mình liệt kê tất cả những chuyến đi quan trọng của mình và các cụ, photo trang visa của những chuyến đó kể cả từ hộ chiếu cũ, bôi xanh bôi đỏ cho họ dê nhìn, kẹp thành một tập.

Còn trong đơn xin visa, phần "Employer", mình đàng hoàng ghi vào đó là "Không có. Vui lòng xem thư giải thích". Chứng minh tài chính chỉ có đúng tờ xác nhận sổ tiết kiệm, không có sao kê lương hay số dư từ tài khoản lương gì hết.

Lúc đến nộp, bạn nhân viên chẳng hỏi gì, chỉ có mình chủ động chỉ cho bạn ấy mấy con dấu visa. Suốt một tuần cũng không có ai hỏi, đến lúc lấy được mỗi một câu "em nộp tiền đi", hết.

À, mà mình làm lịch trình và booking khá kỹ nhé.

Bạn ơi,
Cho mình xin lịch trình dc không ạ?
Mình tham khảo để chuẩn bị luôn.
Mail mình là: [email protected]

@YOLO8x @chidress68
À, ý mình nói chuẩn bị kỹ là ở chỗ mình có cân nhắc ngày gì nên đi đâu, tại sao lại chọn chỗ đó, sức mình đi thế có nhiều quá không, tại sao lại book khách sạn đó (gần ga, gần điểm du lịch?), phương tiện mình định di chuyển giữa các thành phố lớn là gì, thời gian khoảng bao lâu... Tất cả những điều đó mình đều nhớ hết, mục đích là đề phòng người ta hỏi thì mình có câu trả lời hợp lý. Chứ còn bản nộp thì mình chỉ nộp theo form của Đại sứ quán, không ghi nhiều đâu. Nếu các bạn cần thì mình sẽ gửi form đó, nhưng mình nghĩ việc hiểu rõ tại sao lại chọn nơi A, B, C... quan trọng hơn.

Lịch trình của mình là dựa theo trang web toidi (chấm net) , bài "rủ rê du lịch Nhật Bản" ấy, khá phù hợp nếu đi vào mùa lá đỏ tháng 11. Các bạn nên xem thử. Còn của mình đi tháng 10 nên phải chỉnh lại. Nhưng mà nói thật là cái lịch nộp ĐSQ giờ mình cũng vất luôn rồi, vì các cụ nhà mình không thích Nara, cũng không muốn ở Tokyo hay Kyoto lâu. Giờ đang muốn lên núi để ngắm lá đỏ đây, hic.

Mình ở Hà Nội nhé. Nghe bạn gì ở trang trước nói là Sài Gòn đợt này đang khó, chia buồn vậy. Đợt năm ngoái thì lại nghe một bạn bảo Hà Nội khó, đúng là chả biết đằng nào mà lần.

Last edited:
Đọc nguyên cái topic này chừng 20 trang là thấy lúc nào cũng có người kêu ngoài bắc dễ trong nam khó rồi trong nam dễ ngoài bắc khó… nói chung cứ có người fail thì kêu chỗ đó sao khó thế, rồi người pass thì kêu do đang dễ ấy mà… Không nên quá bận tâm, lúc nào cũng chuẩn bị đầy đủ cẩn thận thì lúc ấy xuôn xẻ thôi.

Về việc xin visa khi đang “thất nghiệp” thì mình cũng đã có chia sẻ trong topic này và trong topic chuyến đi… Nhóm mình cũng có cậu em vừa nghỉ việc, khai trong đơn là “tự nguyện thất nghiệp”, kẹp thêm cái quyết định chấp thuận cho nghỉ của công ty… thế là xong, chưa đi EU, không thư giải trình gì hết. Quan trọng nhất… là trung thực ấy, với lại dù không có việc làm nhưng tài chính vẫn ổn định và nhiều mối ràng buộc trong nước (bố mẹ, vợ con…)
.
.
.
Muốn ngắm lá đỏ lá vàng không quan trọng ngoài đường hay lên núi mà vấn đề là thời gian mình đi lá cây đã đỏ đã vàng chưa. Đúng lúc thì ngay đầu ngõ cũng vàng tươi đỏ rực một góc trời mà sai lúc thì vào rừng xanh núi cũng xanh thôi chứ hem đỏ đc đâu. Chọn chỗ theo mùa lá (và cả mùa hoa) thì nên bám japan-guide… đọc reports để tham khảo các lịch chuyển màu các mùa trước và forecast để cân đối cho mùa này… nói chung thì xem lá nên đi trễ hơn peak dự kiến 2-3 ngày đến ~1 tuần mới thì mới đúng là peak.
Tháng 10 Kyoto và Tokyo đều vẫn còn xanh lắm. Lên mạn bắc, vùng Sendai -Tohoku hoặc sang phía đông, vùng Toyama - Nagano chắc mới túm được sắc thu.

.
.
.

Mình “thù vặt” chắc cũng hơi dai khi phát hiện web toidi từ những ngày đầu có một cơ số bài là cóp nhặt từ các bài viết của nhiều bạn khác nhau trong phuot (mà ban đầu ko hề dẫn nguồn, bị phát hiện rồi phản đối thì mới dẫn)… nên anti luôn. Mà giờ vẫn có kiểu mượn tạm ảnh của người khác nhưng chẳng dẫn nguồn gì cả… (NO)

@daugaunhoibo @christang: may quá túm được mấy chuyên gia lá vàng lá đỏ đây rồi. Mình cũng biết đi đầu tháng 10 thì khó kiếm lá đỏ lắm, xác định là phải lên núi. Mình đi tàu từ Tokyo hoặc Kyoto nên chắc tìm vùng núi nào trong đảo Honshu thôi chứ không lên Hokkaido được. (mà bay lên Hokkaido có tốn không nhỉ? Hiện giờ thì mình đang định mua JR pass, không bay.)

Mình kiếm ra một loạt chỗ chuyển màu vào đầu-giữa tháng 10: Alpine Route (đoạn Tateyama - Kurobe), Kamikochi, vùng núi cạnh Nikko, rồi lên tí như Mt. Kurikoma, Mt. Hakkoda, Nasudake... Hic hoa cả mắt. Các bạn có recommend chỗ nào không. Tớ chỉ hỏi đẹp thôi, không hỏi thời điểm, cái đó sẽ xem kỹ lại một lần nữa. Và cho mình hỏi thêm nữa là tuyến Takayama - làng cổ Shirakawa, thời điểm đó lá vẫn còn xanh thì có đáng đi không (so với các công viên đền chùa ở Kyoto / Tokyo).

Về việc xin visa khi đang “thất nghiệp” thì mình cũng đã có chia sẻ trong topic này và trong topic chuyến đi… Nhóm mình cũng có cậu em vừa nghỉ việc, khai trong đơn là “tự nguyện thất nghiệp”, kẹp thêm cái quyết định chấp thuận cho nghỉ của công ty… thế là xong, chưa đi EU, không thư giải trình gì hết. Quan trọng nhất… là trung thực ấy, với lại dù không có việc làm nhưng tài chính vẫn ổn định và nhiều mối ràng buộc trong nước (bố mẹ, vợ con…)
Mình nghỉ chỗ cũ cũng khá lâu rồi nên mới phải trình bày dài dòng thế. À, hôm nay vừa mới nói chuyện với một bà chị họ xin visa đi Đức bị đánh trượt. Bà này đã đi cả Úc Mỹ Can các kiểu nhưng lúc xin visa hứng lên thế nào lại khai là ở nhà nội trợ cho chồng, nó cho trượt luôn. Giờ vẫn dỗi chưa thèm xin lại. :)

Vụ trang "toidi", haizz... không biết nói gì luôn. Mình có một chút hứng thú với trang đó vì thấy nó có dịch vụ dẫn tour ít người có vẻ hấp dẫn. Biết đâu lại như thế.

Last edited:
Trường nào dở hơi vậy =))) một là em make up một cái lý do nào đấy như là chuẩn bị hồ sơ xin hb du học. Nếu ko đc thì em photo thẻ Sv và nộp kèm bảng điểm có dấu của trường cũng đcc nhé.

NEU - Đại học Kinh tế Quốc dân ạ. E cũng ạ với Viện e. Lên cãi với ông thầy phụ trách việc này, ổng cứ đeo tai nghe rồi ca bài ca: "Tôi ko có nghĩa vụ phải nghe em giải thích gì hết. Em đi về, trường không cấp". Em cũng nhây, kiên quyết đòi, ổng nói là: "Nếu trường kí đơn này cho em thì trường phải chịu trách nhiệm, nên trường sẽ không cấp!"

Đến quỳ với thái độ quan liêu của nhà trường :( Thế nên em quyết định lên phòng QLĐT xin bảng điểm, có gì cũng là xác thực mình đang trong quá trình học của trường :( Thứ 2 này đi nộp đơn xin visa mà lo quá ạ :(

NEU - Đại học Kinh tế Quốc dân ạ. E cũng ạ với Viện e. Lên cãi với ông thầy phụ trách việc này, ổng cứ đeo tai nghe rồi ca bài ca: "Tôi ko có nghĩa vụ phải nghe em giải thích gì hết. Em đi về, trường không cấp". Em cũng nhây, kiên quyết đòi, ổng nói là: "Nếu trường kí đơn này cho em thì trường phải chịu trách nhiệm, nên trường sẽ không cấp!"

Đến quỳ với thái độ quan liêu của nhà trường :( Thế nên em quyết định lên phòng QLĐT xin bảng điểm, có gì cũng là xác thực mình đang trong quá trình học của trường :( Thứ 2 này đi nộp đơn xin visa mà lo quá ạ :(

Haha =))) đừng lo quá, hồ sơ chuẩn bị kỹ là được. Chứ đừng kiểu hồ sơ lơ tơ mơ rồi tạch nhá. Nắm cho kỹ nhỡ ngta hỏi mà trả lời cho đúng và suôn sẻ. Gluck nà!

Mọi người ơi cho mik hỏi chút, mik và chồng đã có visa multi du lịch 3 năm, giờ mik muốn xin cho con zai (bé 9 tuổi) thì k biết có thể xin được k? và xin ntn nhỉ? cảm ơn cả nhà ạ

Mặc định Re: Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)
Mọi người ơi cho mik hỏi chút, mik và chồng đã có visa multi du lịch 3 năm, giờ mik muốn xin cho con zai (bé 9 tuổi) thì k biết có thể xin được k? và xin ntn nhỉ? cảm ơn cả nhà ạ

Tình hình là sáng nay em đến xin visa tại ĐSQ Nhật. Cả 2 cửa tiếp nhận hồ sơ đều không chấp nhận bất cứ hồ sơ nào chưa đi G7 mà không có thư mời nên đành lóc cóc đi về :)) Chị nhận hồ sơ còn nói với em là: "Sinh viên, không đi được. Không có thư mời và chưa đi G7 không đi được" :)) E có hỏi là trên website của ĐSQ nói là đâu có cấm không đc xin các trường hợp này đâu ạ. Chị đó đi vào lấy bản hướng dẫn xin visa ra, mang thêm cái thư mời bảo: "Đây chị cho em mẫu thư mời. Trên website có nói rõ du lịch được xếp cùng loại với visa thăm bạn bè nên em phải có thư mời mới đc cấp visa. Còn không em phải qua công ty du lịch"

Giờ e lại phải về nhờ bạn bè xa gần xin cái thư mời... Thiệt tình quá rắc rối :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,566
191,424
Latest member
HungSWC
Back