What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Tình hình là sáng nay em đến xin visa tại ĐSQ Nhật. Cả 2 cửa tiếp nhận hồ sơ đều không chấp nhận bất cứ hồ sơ nào chưa đi G7 mà không có thư mời nên đành lóc cóc đi về :)) Chị nhận hồ sơ còn nói với em là: "Sinh viên, không đi được. Không có thư mời và chưa đi G7 không đi được" :)) E có hỏi là trên website của ĐSQ nói là đâu có cấm không đc xin các trường hợp này đâu ạ. Chị đó đi vào lấy bản hướng dẫn xin visa ra, mang thêm cái thư mời bảo: "Đây chị cho em mẫu thư mời. Trên website có nói rõ du lịch được xếp cùng loại với visa thăm bạn bè nên em phải có thư mời mới đc cấp visa. Còn không em phải qua công ty du lịch"

Giờ e lại phải về nhờ bạn bè xa gần xin cái thư mời... Thiệt tình quá rắc rối :(

Ôi sao lại lằn nhằn vậy, rõ ràng thì du lịch thì cần gì thư mời -_- Mà nếu đã đến nước này thì xin thư mời từ bạn bè đi. Không thì apply đi Hàn chơi đi, Hàn dễ hơn và cũng đẹp nữa nà.

Hôm nay mới nhận đc visa, nhanh thật mới đây lại 1 năm. Giờ này năm ngoái lần đầu xin visa mà bị ngâm hết mấy tháng chả rõ nguyên nhân, năm nay rút kn đưa thư mời phát là đúng boong 1 tuần có liền. ah mình thấy có bạn nào nói lịch trình phải đưa người mời viết, kí đóng dấu. Mình thấy ko hẳn như vậy đâu. Khi nào các bạn đi theo kiểu có 1 lịch trình đặc biệt nào đó như dự hội thảo, hay giao lưu sao sao đó thì mới cần người mời viết. Còn mình là đi du lịch, kết hợp thăm bạn. Mình chỉ gặp họ 1 buổi hẹn nào đó thì đâu liên quan gì mà họ phải kí đóng dấu lịch trình đó của mình. Lịch trình tham quan mình tự đánh theo mẫu rồi nộp thôi, hồ sơ vẫn như năm ngoái ko khác gì. Có mấy cái khác là thời điểm này đang đông, 1 buổi sáng khoảng 100-120 người, mình đến lúc 8h, stt 73. Giá visa năm nay tăng từ 550k lên 610k hihi. Sau 1 tuần họ chỉ gọi lên lấy kq, chứ ko nói đậu rớt. Vô tới nơi đóng tiền rồi còn bị trả lại mới bít rớt, lạ lùng thiệt. May mà mình vẫn pass chứ vé mb mua rồi, vanilla với peach km quá nên cũng liều hihi

Hôm nay mới nhận đc visa, nhanh thật mới đây lại 1 năm. Giờ này năm ngoái lần đầu xin visa mà bị ngâm hết mấy tháng chả rõ nguyên nhân, năm nay rút kn đưa thư mời phát là đúng boong 1 tuần có liền. ah mình thấy có bạn nào nói lịch trình phải đưa người mời viết, kí đóng dấu. Mình thấy ko hẳn như vậy đâu. Khi nào các bạn đi theo kiểu có 1 lịch trình đặc biệt nào đó như dự hội thảo, hay giao lưu sao sao đó thì mới cần người mời viết. Còn mình là đi du lịch, kết hợp thăm bạn. Mình chỉ gặp họ 1 buổi hẹn nào đó thì đâu liên quan gì mà họ phải kí đóng dấu lịch trình đó của mình. Lịch trình tham quan mình tự đánh theo mẫu rồi nộp thôi, hồ sơ vẫn như năm ngoái ko khác gì. Có mấy cái khác là thời điểm này đang đông, 1 buổi sáng khoảng 100-120 người, mình đến lúc 8h, stt 73. Giá visa năm nay tăng từ 550k lên 610k hihi. Sau 1 tuần họ chỉ gọi lên lấy kq, chứ ko nói đậu rớt. Vô tới nơi đóng tiền rồi còn bị trả lại mới bít rớt, lạ lùng thiệt. May mà mình vẫn pass chứ vé mb mua rồi, vanilla với peach km quá nên cũng liều hihi

Đưa người mời viết ở đây bạn nên hiểu theo nghĩa là mình TỰ SOẠN RA rồi bên kia chỉ gửi về thôi. Trong quy định của lãnh sự khi có thư mời, thì bắt buộc phía người mời phải chuẩn bị lịch trình. Vì người mời phải chịu trách nhiệm cho thời gian bạn ở Nhật. Còn việc đóng dấu thì bắt buộc cho thư mời và dân Nhật nó mới có dấu đó thôi, nên nếu ko phải Japanese thì ko có dấu đó cũng đc. Còn việc ký và đóng dấu vào lịch trình thì ko bắt buộc, nếu ai cẩn thận thì làm thôi ( Ở VN mình gọi là ký nháy đấy)
Dấu ntn thì mình có post trước đó rồi.

Các Bác cho hỏi tháng 11 mình định cho cả nhà sang Hokkaido xem tuyết , mình đã đặt vé HANOI-OSAKA-HANOI vậy cho hỏi từ OSAKA di chuyển bằng tàu hay máy bay xuống Hokkaido thì thuận tiện và kinh tế hơn? Cảm các Bác.

Đúng rồi, mình chỉ thông tin để rõ thêm cho các bạn sau là cái lịch trình tham quan dạng du lịch của mình thì ko cần người mời phải kí gì hết, mắc công mình yêu cầu ngta nhìu thì cũng ngại lém ak. Vì mỗi khi kí tá cái j là họ phải chịu trách nhiệm cho cái đó.

Đưa người mời viết ở đây bạn nên hiểu theo nghĩa là mình TỰ SOẠN RA rồi bên kia chỉ gửi về thôi. Trong quy định của lãnh sự khi có thư mời, thì bắt buộc phía người mời phải chuẩn bị lịch trình. Vì người mời phải chịu trách nhiệm cho thời gian bạn ở Nhật. Còn việc đóng dấu thì bắt buộc cho thư mời và dân Nhật nó mới có dấu đó thôi, nên nếu ko phải Japanese thì ko có dấu đó cũng đc. Còn việc ký và đóng dấu vào lịch trình thì ko bắt buộc, nếu ai cẩn thận thì làm thôi ( Ở VN mình gọi là ký nháy đấy)
Dấu ntn thì mình có post trước đó rồi.

Mình xác nhận lại nội dung này của christang nhé!

Không cần bên thư mời phải chuẩn bị lịch trình, lịch trình do bạn tự làm tại Việt Nam.
Người mời chỉ là người quen và có thư mời để bảo đảm trong Hồ sơ có người mời và Đại sứ quán cấp hoặc Lãnh sứ quán cấp visa cho bạn thôi.
Thưc tế mình làm hồ sơ cho khách chỉ xin thư mời và các giấy tờ như phiếu công dân, copy hộ chiếu, thẻ tạm trú bên Nhật còn lại lịch trình mình hoàn toàn làm bên này và lịch không cần phải ghi gặp bạn bên đó.

Còn người Nhật hay người Việt sống tại Nhật đều có thể có con dấu, chỉ có một vài trường hợp các bạn ý ở ngắn hạn, không đi làm thì không có con dấu hoặc không làm con dấu.
Còn tất cả các bạn du học sinh hoặc đi làm đều có dấu bạn nhé!
Bên Nhật họ dùng con dấu thay cho chữ ký.

Mặc định Re: Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)
Mọi người ơi cho mik hỏi chút, mik và chồng đã có visa multi du lịch 3 năm, giờ mik muốn xin cho con zai (bé 9 tuổi) thì k biết có thể xin được k? và xin ntn nhỉ? cảm ơn cả nhà ạ

Bạn con zai bé nhà bạn đã đi Nhật lần nào chưa? Con cần đi khoảng 1-2 lần sau đó nộp kèm hộ chiếu, bản sao giấy khai sinh, xác nhận công việc, sổ tiết kiệm của bố mẹ và copy hộ chiếu, vi sau của bố mẹ có thể xin được visa multi cho con.

Nhà mình đã xin bố mẹ và sau đó xin con multi theo đúng thời hạn của bố mẹ. Trường hợp của bạn là bố mẹ 3 năm con cũng sẽ được 3 năm theo.

Huray, hôm nay mới nhận được visa sau hơn 1 tuần hồi hộp chờ đợi. Cám ơn mọi người đã tư vấn.

Giờ mình chuyển sang hơi nhức đầu vì làm cái lịch trình sao cho tận dụng được tối đa JR Pass với chi phí đi lại tiết kiệm nhất. Mà tụi mình đi thì thấy mấy điểm hơi xa nhau, nhờ mọi người góp ý kiến cho chút.

Mình đi 11 ngày (từ 30/10 đến 9/11) nên mua JR Pass 7 ngày. Những điểm định đi: Tokyo - Kyoto - Osaka - Oita (Beppu) - Kumamoto (chủ yếu vì thích đi Takachiho Gorge). Từ Narita đến tokyo, chơi hết buổi sáng rồi đi tàu đêm đến Kyoto, tụi mình ở Kyoto 3 đêm rồi bắt đầu dùng JR Pass. Mà thấy đã tốn gần 4520 yên (chưa tính đi đây đó ở tokyo đến tối) thì không biết có cách nà tiết kiệm hơn không?

Cám ơn mọi người nhiều!

@garuwoo:

Cách tiết kiệm nhất = Bus đêm toàn bộ, khỏi cần JRP

Cách dùng JRP tiết kiệm hơn… so với cách dùng dự kiến của bạn… là xếp gọn cả lịch trình sao cho khởi hành đi từ Tokyo và quay về lại Tokyo trong vòng đúng 7 ngày (nên bỏ qua vụ tranh thủ đi tàu tối từ Tokyo xuống Kyoto mà chuyển thành đi sáng sớm tinh mơ).

Btw, tàu đêm ở Nhật hiện chỉ còn một tuyến duy nhất nhưng nếu tranh thủ đi từ Tokyo lại thành phí JRP, chỉ tranh thủ lúc về đc thôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,573
191,425
Latest member
shopdancing123
Back