What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Em cám ơn anh ạ. Nếu hành lý 40kg thì tốt quá, mà em thấy nó ghi trên web là 30kg thui, em định tự book online chứ ko qua đại lý.
Eva thì transit lúc đi 2 tiếng, lúc về tận hơn 6 tiếng, giá gần 11 triệu khứ hồi. Còn Cathay thì transit cả đi lẫn về đều tầm 1 tiếng, không biết có mạo hiểm quá không, hihi, giá 13 triệu a. Em cũng từng đi Cathay thì thấy thích nhưng mà thấy Eva rẻ hơn tí lại lăn tăn, hihi, đi bụi nên tiết kiệm được chút càng tốt.

Mình mới đi Nhật hồi đầu tháng bay Cathay thì thấy ổn hành lý chỉ có 30kg transit 2h tới narita là 6h30 sáng tương đối thuận tiện. Bữa ăn của hãng lúc nào cũng có kem đó cũng là điều đặt biệt

bạn ơi cho mình hỏi về phần chứng minh quan hệ giữa người mời và người đc mời, mình chủ yếu chat qua Line thôi, mình chat hàng ngày luôn, không có gọi điện, không có mail, hình chụp chung thì có, mình chụp hình đoạn chat rồi rửa ra có được không? vì không phải là mail nên mình cũng không biết in ra kiểu gì nữa

cảm ơn bạn

mình chat bằng whatsapp thì có xuất ra file chat để in được, chắc bạn chụp màn hình chat rồi in ra, có hình chụp chung là okie rồi, mail thì bây giờ gửi qua gửi lại vẫn đc, mình với người mời trc giờ ko liên lạc với nhau, tới lúc gần xin visa thì mới gửi email đó, hay bạn cũng gửi email, trao đổi về lịch trình gì đó, gửi đính kèm lịch trình mà bạn soạn ra hoặc bên người mời soạn thì in ra sẽ dễ dàng hơn.

Từ năm 2015 đến nay mình đã đi Nhật (Tokyo) từ Hà Nội bằng ANA, Japan Air, Cathay (tự mua online có, đặt qua đại lý cũng có)… tất cả đều được thông báo là hành lý 40kg (hạng economy)… cơ mà hành lý của mình max cũng chỉ đến 37kg (2 packs) thôi nên lúc check-in mới chỉ thấy vụ (người khác) vali nặng quá 30kg/pack phải dỡ ra, san bớt sang pack khác chứ chưa thấy bị bỏ lại bao giờ.

ANA đến Haneda, Japan Air đến Narita còn Cathay (tự book on-web) thì có khá nhiều sự lựa chọn cho chặng HK-Tokyo, thời gian transit từ ~1g đến 5g, có đến cả Haneda lẫn Narita (nhưng nên chọn Haneda vì về trung tâm Tokyo sẽ gần và rẻ hơn).

ANA, JAL cực kỳ sạch, Cathay kém hơn chút xíu xìu xiu nhưng ghế của Cathay lại rộng rãi thoải mái nhất.

Cả ba đều chỉ mở quầy check-in trước giờ bay ~2 tiếng => không nên quen thói đến sớm trước 3-4g như với VNA ở nhà ta.

Em đã mua vé đi cuối tháng 10, đầu tháng 11, và định lịch trình: 3 ngày Tokyo (có 1 ngày day trip to Nikko), 4 ngày Kyoto và 2 ngày Osaka. Em không mua JR pass (vì chỉ đi 1 chiều tokyo xuống kyoto thôi). Em định mua Tokyo subway pass, nhưng hình như cái pass này nó không đi được JR line đúng không ạ? Em nhìn bản đồ thì không biết phân biệt bến JR và bến subway, vì hình như đều có hình cái tàu đúng không ạ?

Em đã mua vé đi cuối tháng 10, đầu tháng 11, và định lịch trình: 3 ngày Tokyo (có 1 ngày day trip to Nikko), 4 ngày Kyoto và 2 ngày Osaka. Em không mua JR pass (vì chỉ đi 1 chiều tokyo xuống kyoto thôi). Em định mua Tokyo subway pass, nhưng hình như cái pass này nó không đi được JR line đúng không ạ? Em nhìn bản đồ thì không biết phân biệt bến JR và bến subway, vì hình như đều có hình cái tàu đúng không ạ?

Tokyo subway pass thì chỉ đi được Metro + Toei thôi :D. Nếu bạn dùng google maps thì có thể chọn option là subway, bỏ train (JR) ra. Còn lại thì có thể lấy cái bản đồ Subway (Metro + Toei) để tra.

Xin chào anh chị
Năm ngoái cũng tha thiết được đi Nhật mà bị rớt visa mà không biết lý do vì sao, nên chuyển qua đi Hàn Quốc lại được. Năm nay, em quyết định nộp lại lần nữa. Không được thì đi ngang LSQ Nhật trên Điện Biên Phủ sẽ không bao giờ nhìn mặt nữa. Thế mà may mắn đậu. Quyết định đi 12 ngày trong khả năng cho phép. Có tham khảo bài viết của mấy anh chị trên Phuot. Nhưng vẫn mong nhận được góp ý của mọi người để lần đầu tiên đến xứ sở này thuận lợi hơn.

Em sẽ đi từ 12/11 đến 23/11 thì về. Đã mua Vanilla air giá trọn gói 2 chiều là 8tr9 với 20 ký hành lý khứ hồi. Nên đã nằm trên thớt.

Ngày 12.11: Tokyo, mình ở Asakusa

Ngày 13.11: Nikko

Ngày 14.11: Nikko (mình sẽ ở Nikko 2 ngày vì nghe nói đẹp quá)

Ngày 15.11: Mở JR Pass, đi từ Nikko đến Takayama

- Em có nên đi Takayama mùa này không? Hay có địa điểm nào thay thế không?

Ngày 16.11: Takayama - Shirakawa-go, 1 buổi. Di chuyển về Kyoto, đêm ở Kyoto

- Đi như vậy có gấp quá không? Hay để sáng mai rồi hẳn đi Kyoto

Ngày 17.11: Kyoto

Ngày 18.11: Kyoto

Ngày 19.11: Kurama & Kibune

Ngày 20.11: Nara, di chuyển về Osaka, đêm ở Osaka
Em không định đi nhiều ở Osaka nên lưu lại đây rất ít

Ngày 21.11: Osaka, đêm về Tokyo (hết JR Pass)

Ngày 22.11: Tokyo, ở tại Asakusa. Em có nên ở lại khu Asakusa không vì tình hình sẽ đi mua sắm nhiều trước khi về, nên ở khu nào để đến Narita tiện nhất, em chưa tìm hiểu kỹ.

Ngày 23.11: Tokyo, tối 6h bay về SG.

Lịch trình như vậy có gấp rút không ạ! Anh chị tư vấn giúp em nha

Hồ sơ bạn chuẩn bị đầy đủ một phần và cái phần G7 là mấu chốt.
Tất cả các bạn đi các nước mạnh đều có thể xin visa du lịch tự túc tại Hà Nội còn Sài Gòn hiên tại đánh trượt khá nhiều không cho lí do.
Bạn mình đã đi Nhật và đi G7 nộp hồ sơ nhận bình thường sau một tuần báo không cấp visa bạn nhé!
Hà Nội còn rất lịch sự là các chị ý không nhận hồ sơ để mình có cơ hội về làm lại hồ sơ, chứ các chị ý nhận xong vào trong mới đánh trượt như ở Sài Gòn thì còn mệt nữa.
Mình vẫn cần thông tin các bạn Sài Gòn trên forum phượt mình nộp tự túc đã được duyệt visa bạn nào dịp tháng 9 này chưa?

Mình và nhỏbạn cũng mới rớt visa tự tuc ngày 19/9 vừa rồi. Đang nhờ vả người quen để nộp lại visa theo dạng thư mời. Mà cũng bị ngừời quen từ chối vì nói dạo này Nhật gắt lắm, thư mời của bạn bè cũng không ăn thua. Nếu là họ hàng gia đình thì còn may ra. Đang rầu ghê :((((

Chào mọi người,
Sau khi bị trượt visa vào tháng 3 thì đến tháng 9 này mình xin lại kèm theo thư mời thì đã được cấp trong vòng 1 tuần.
Hồi tháng 3 mình xin visa tự túc không thư mời, nhóm mình 3 người, cứ tưởng cùng đậu hoặc cùng rớt mà cuối cùng chỉ có 1 người đậu, dù hồ sơ chuẩn bị rất kỹ, 3 đứa đều đi du lịch nhiều, chỉ khác là 1 đứa có visa Châu Âu còn 2 đứa thì ko, chỉ có đi các nước châu Á. Vì toàn bộ lịch trình đi lại ăn chơi điểm nào đều do mình soạn, giờ chỉ có 1 mình bạn mình đậu thì bạn mình cũng không muôn đi nên mình cố gắng chạy chọt chỗ công ty du lịch được ông anh gửi gắm để nộp cùng với hồ sơ với khách đoàn. Kết quả là bị từ chối tiếp, LSQ trả lời hồ sơ này vừa mới rớt, 6 tháng sau mới được nộp lai. Thật là ê chề chứ :)) Hỏi thăm thêm chỗ công ty du lịch tại sao rớt trong khi hồ sơ rất đầy đủ, công ăn việc làm ổn định, lịch trình booking các thứ ko vấp váp chỗ nào thì chị GĐ nói vào mùa du lịch cao điểm bên Nhật thì LSQ ưu tiên khách đoàn, rất hạn chế cấp visa cho khách du lịch tự túc nên kiểu như visa du lịch tự túc có quota, chỉ cấp cho những hồ sơ đẹp hơn, 1 nhóm người đậu người rớt là thường.
Dù cảm giác rớt 2 lần rất "đau đớn" nhưng mình vẫn ráng phục thù bằng cách tận dụng mọi mối quan hệ để xin được cái thư mời của bạn mình đang đi làm bên Nhật. Nhờ có kinh nghiệm của nhà phượt mà bộ thư mời mình chuẩn bị cũng rất suôn sẻ. Giữa tháng 9 đi nộp lại hồ sơ thì chỉ 1 tuần có kết quả đậu, ko bị gọi điện phỏng vấn gì cả. Bộ hồ sơ tháng 9 này tính ra thì kém hẳn lần trước, bị mất passport cũ nên passport mới làm trắng trơn, và mình mới nghỉ việc và chỉ đang thử việc thôi, sổ tiết kiệm đúng 100 tr chớ ko phải là 500tr như lần trc :)) có lẽ thư mời là quyết định rồi. À, về phần chứng minh quan hệ giữa người mời và người đc mời, mình có in email trao đổi, lịch sử cuộc gọi, các đoạn chat, nhưng LSQ yêu cầu phải có thêm hình chụp chung, làm về phải bới móc fb mãi mới ra đc cái hình chụp chung lễ tốt nghiệp của cả khóa :D
Vui vui 1 cái là lúc lên lấy kết quả, LSQ chưa báo đậu rớt đâu mà thu tiền trước, xong lúc cầm passport mà thấy kẹp tiền là biết rớt rồi đó =)) Dù mình được gọi điện thoại báo có kết quả có 2 visa mà lúc lên lấy thấy thu tiền rồi lại trả tiền làm cứ hồi hộp, sợ nghe nhầm thì ê chề lần thứ 3 :D
Mình đi từ ngày 04/10 đến 14/10, từ Osaka - Kyoto - Fuji - Nikko và Tokyo, hy vọng gặp được bạn nào trên đường cho vui :D

Bạn cho mình hỏi, hồ sơ của bạn, phía bên Nhật có cần xác nhận trên lịch trình không, lich trình có cần ghi là thăm bạn ngày nào kg? Điểm nữa là ngưòi quen này của bạn có quen 2 người cùng đi với bạn kg? Nếu kg thì làm sao mình co thể cm quan hệ để mời chung 2 người còn lại.
Mình với đứa bạn cũng mới rớt visa tự túc, đang tìm cách nhờ người quen viết thư mời mà quen có mỗi mình và cũng chưa chịu viết thư vì sợ trách nhiệm. Hic. Đen ghê!

Có ai đã sử dụng dịch vụ gửi đồ ra sân bay chưa ạ? Em đến từ Tokyo và về từ sân bay Osaka nên muốn gửi đồ mua từ TOkyo về sân bay luôn cho gọn. Nếu mình bay chuyến sớm thì gửi đồ ra rồi lấy có kịp không ạ? em sợ người ta mở cửa muộn.

Các bác cho em hỏi với: em chỉ đi chơi ở Osaka - Kyoto - Nara thôi
Vậy khi xuống sân bay em nên chọn mua loại pass nào thì phù hợp nhất ạ?
- Kansai Thru Pass
hay
- ICOCA and HARUKA
Loại nào phù hợp & tiết kiệm hơn ạ?
Em sẽ đi tàu từ Kansai - Kyoto station (ở 2 đêm) - Osaka - Nara - Osaka - Kansai
Em cảm ơn nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,575
191,425
Latest member
shopdancing123
Back