What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Thái Lan (Phần 3)

[DL Thái Lan] Những điều nên & không nên làm

Chào cả nhà,

Tình hình là gia đình em dự định đi Thái Lan vài tuần chơi nên muốn hỏi các bro kiến thức về Thái Lan, ví dụ những điều nên và không nên để qua đó không phải bỡ ngỡ và khó xử.

Cảm ơn các bro :D

@gianglinhmt: đi soongtheo thường có tại Chiangmai, Phuket, Krabi, Pattaya...tại Bangkok cũng có.
Soongtheo dân local đi nhiều, nó tập trung tại các TP không triển khai xe buýt (có thể do mặt đường hẹp) như nói trên, leo lên là đi, giá dao động 8-10baht, muốn xuống thì ấn nút nằm trên mui xe. Xuống rồi ra đầu xe trả tiền cho tài xế.
Bangkok thì tại airportlink Lad Krabang (cạnh train Lad Krabang), ngay Bangrak talad (Saphan Taksin BTS) có soongtheo, đi đâu thì chịu vì toàn tiếng Thái.
@cac bạn đi bus từ Dongmuang rẻ thì ra trạm bus đối diện xéo ga train Donmuang đón xe 29 về Chatuchak BTS, rồi đứng tại đó đón bus 77, bus 77 sẽ đi đường ngắn vào trung tâm qua Victory monument, qua Pratunam, và các trung tâm mua sắm, qua Silom hết đường Silom rồi rẽ... gần saphan taksin (nơi đi boat Asiatique, hoàng cung, wat arun..)
Bên Bangkok cùng 1 số bus ví dụ bus 29, sẽ có bus air con và bus quạt, đi bus aircon thì tính giá theo xa, gần, còn bus quạt đồng giá suốt lộ trình 9baht (tăng 1baht bắt đầu 1.10.2015), ngoài ra có bus free, bus rẻ cái này chịu vì ghi tiếng Thái, lên thấy không thu tiền là free, có bus 29 chỉ thu 6.5baht.
Nhớ nhé, đừng mong chờ bus 29 từ Donmuang đến ga Hualamphong, có nhưng ít thường bus 29 ngắt 2 đoạn đón đến Chatuchak thì nhiều (nên đón nó, về cho nhanh).

Last edited:
Xin chào mọi người
21/11 - 25/11 tới đây nhóm tụi mình có chuyến du lịch sang Thái.
Tụi mình đã book vé xong hết rồi nhưng chưa biết tham quan những nơi nào.
Mọi người có thể gợi ý giúp mình những địa điểm ăn uống, tham quan ở bangkok với chiang mai được không.
Ở BK, tụi mình ở khu chợ Chatuchak
Mình đi Chiang Mai ngay lễ hội thả đèn trời :)

Lịch bay của tụi mình như sau:
21/11: 11:15AM đáp Bangkok
tối 22/11: đi xe lửa từ BK tới Chiang Mai
Sáng 25/11: Bay AA từ Chiang Mai về BK. Chơi ở BK
Chiều 25/11: bay về SG

Mọi người gợi ý giúp mình nhé.

Cảm ơn

Mọi người ơi, giúp mình với..
Cảm ơn mọi người nhé

Tối em đi train thì sáng 23 có mặt tại Chiangmai, nếu được đi Pai luôn vì ga xe lửa Chiangmai gần bến xe Chiangmai, chơi Pai, thăm làng Kunmin, thác nước, Enjoy Pai nhỏ bé, tối ngủ Pai, 24 về lại Chiangmai, Chiangmai chủ yếu thăm chùa rất nhiều chùa trong khu hoàng thành (nhìn trên bản đồ là khu tường thành hình vuông là trung tâm), rồi ghé chùa Doi Suthep cho biết.
Nếu lịch anh gợi ý không trùng với lễ đèn trời. Nên nhớ là ga xe lửa hay bến xe Chiangmai xa trung tâm, đi soongtheo vào trung tâm nó chặt 50baht/người. Nên nếu có ý đi đâu ngoài Chiangmai thì depa hôm 23 vừa đến ga Chiangmai. Pai phù hợp hơn vì chỉ 2-3h xe từ bx Chiangmai.

Chào các anh chị.gia đình em dự định đi bkk vào 23/11 -26/11 ( dịp lễ hội loykrathung ).em có vài điều muốn hỏi ạ:
-Lễ hội loykrathung ở bkk thì nó có cái j đặc sắc ạ?và ở bkk thì ra dọc bờ sông chaophraya xem đúng ko ạ?
-Mục đích của chuyến đi này vc e chủ yếu là mua sắm chuẩn bị cho dịp tết thôi ạ.vc đi cùng 1nhoc 8thang tuổi nên định book cái centara centralworld để thuận tiện cho việc đi lại và liệu vc e có thêm trẻ nhỏ có phải thuê thêm phòng ko ạ?e định chuyển sang khu sumkhumvit nhưng ko biết buổi tối có nhộn nhịp và nhiều hàng ăn như trước centralworld ko vì em muốn đi ăn cái quán hongbao ạ?
-Đợt trước em đi thì cái mega bangna nó chưa mở nên ko biết trong đó có cái j hay ko ạ?
Thanks anh chị nhiều

Chào các anh chị.gia đình em dự định đi bkk vào 23/11 -26/11 ( dịp lễ hội loykrathung ).em có vài điều muốn hỏi ạ:
-Lễ hội loykrathung ở bkk thì nó có cái j đặc sắc ạ?và ở bkk thì ra dọc bờ sông chaophraya xem đúng ko ạ?
-Mục đích của chuyến đi này vc e chủ yếu là mua sắm chuẩn bị cho dịp tết thôi ạ.vc đi cùng 1nhoc 8thang tuổi nên định book cái centara centralworld để thuận tiện cho việc đi lại và liệu vc e có thêm trẻ nhỏ có phải thuê thêm phòng ko ạ?e định chuyển sang khu sumkhumvit nhưng ko biết buổi tối có nhộn nhịp và nhiều hàng ăn như trước centralworld ko vì em muốn đi ăn cái quán hongbao ạ?
-Đợt trước em đi thì cái mega bangna nó chưa mở nên ko biết trong đó có cái j hay ko ạ?
Thanks anh chị nhiều

Mua sắm thì ở Centara là chuẩn rồi, đi Central World, Pratunam, Siam....
Sukhumvit thì tùy nơi, vì đường này cực dài, và nếu nhộn nhịp trên mặt đường thì chỉ quanh khu Nana. Còn cac khu khác phải chịu khó chui vào các Soi nhỏ 1 tý. Mega Bangna cũng như các TTTM khác thôi, có thêm IKEA.

Nhưng nếu giờ book cho bạn bè và gia đình mình sẽ khuyên ở Asoke, gần Terminal 21 ăn uống mua sắm đều tiện. Mua sắm thì ngoài Terminal 21 ra, đi tàu ù cái ra Phromphong mua sắm ở Emporium (TTTM mới nhất bây giờ, độ hoành tráng không thua cái nào). Thích thì đi ra Siam cách có 3 bến tàu. Tối thì đi bộ ra Nana với Sukhumvit 11 cũng dễ. Nightlife thì đi hướng nào cũng có: Thonglor/Ekamai, RCA, Sukhumvit 11. Với khách du lịch thì 2 phố đèn đỏ Soi Cowboy với Nana plaza ở cực gần luôn. Có cái đi Khaosan/ Hoàng cung hơi xa cơ mà mình cũng không đi Khaosan mấy, mà có đi thì khách du lịch cũng chỉ đi 1 đêm thôi, ai đêm nào cũng ra Khaosan bao giờ.

Mới search thì Hongbao cũng gần Asoke cực (không biết đúng không). Nếu bác đã có tiền ở Centara rồi thì chắc không cần xoắn ở Grande Centre Point Hotel Terminal21 đâu nhỉ :) Mình chưa ở nhưng nói chung là nhìn ảnh khá đẹp và vị trí rất chuẩn.

Re: [DL Thái Lan] Những điều nên & không nên làm

Chào cả nhà,

Tình hình là gia đình em dự định đi Thái Lan vài tuần chơi nên muốn hỏi các bro kiến thức về Thái Lan, ví dụ những điều nên và không nên để qua đó không phải bỡ ngỡ và khó xử.

Cảm ơn các bro :D

Vài điều nhưng có cái này ít người Việt để ý.
1. Nếu đi tàu điện (trên cao và cả ngầm dưới đất) thì hãy nói nhỏ, rất nhỏ. Người Thái không có thói quen nói to nơi công cộng, nhất là trên tàu.
2. Taxi hãy bảo họ bật công tơ mét. Nếu ko chịu, nói cảm ơn và tìm cái khác. Nếu bạn không muốn mất thời gian, đi bộ 100,200m ra khỏi khu du lịch mà bạn đang đứng, bạn sẽ dễ tìm được taxi chạy công tơ mét. Đừng kêu ca nếu bạn thích đứng trước cửa Siam hay Central World mà lái xe không chịu bật công tơ mét :)))
3. Tiếng Việt không phải ngôn ngữ của Thái Lan (mặc dù cũng nhiều người Việt ở đây) nên làm ơn đừng bắn tiếng Việt thẳng vào mặt người khác (Nghĩ đến cảnh ngừoi Thái đến VN và nói tiếng Thái như tát vào mặt bạn thì bạn sẽ hiểu) Nhẹ nhàng hỏi họ nói tiếng Việt không, nếu họ không hiểu thì hãy nói tiếng Anh hoặc ngôn ngữ cơ thể.
4. Đừng nghe lời tuktuk giới thiệu đi bất kỳ đâu.
5. Tuktuk không bao giờ rẻ hơn taxi bật công tơ mét (thậm chí taxi không bật công tơ mét)
6. Đừng bao giờ đi tuktuk LOL
7. Đừng bao giờ đi taxi giờ cao điểm (đi tàu sẽ tiết kiệm thời gian)
8. Nếu bạn cần trợ giúp điều gì thì hãy hỏi mọi người trên đường. Cực kỳ nice ngay cả khi họ không hiểu bạn đang nói gì. Nhớ mỉm cười và cảm ơn.

Còn nhiều lắm mà ngại viết :)

Mọi người ơi, giúp mình với..
Cảm ơn mọi người nhé

Bạn không nói bạn thuộc tuyp du lịch kiểu gì mình cũng không biết chỉ bạn thế nào. Bạn search trên mạng có nhiều địa chỉ lắm, băn khoăn cái gì thì mình sẽ nói thêm là nên đi cái nào hơn.

Giá này là bạn deal trực tiếp tại AoNang ah? Nếu bạn còn số đt hay email để deal giá thì share cho mình nhé.

Ở Ao Nang có cực nhiều agent, bạn cứ đến hỏi ưng giá nào thì đi cái đó. Sắp vào mùa cao điểm rồi, chuẩn bị tinh thần giá tăng nhé.

Bài mình bị trôi không tìm thấy nên mình xin hỏi lại
Cho mình hỏi cuối tháng mình đi Thái 10 và muốn mua sim 3g dùng trong thời gian đó thì mua của hãng nào được ạ?
Mình cám ơn

Ở VN có Vina, Mobi, Viettel.
Ở Thái AIS, DTAC, True, cái nào cũng được.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,579
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back