What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Thái Lan (Phần 3)

Re: Phuket hay Chiang Mai?

Chào mọi người, cả nhà mình dự định sẽ đi Thái Lan cuối năm nay, đúng dịp New Year's Eve. Nhà mình gồm ba mẹ 50 tuổi cùng con trai là mình 14 tuổi. Gia đình mình đến Bangkok cũng được 3 lần, nhưng lần nào cũng ở quanh Bangkok thôi, chưa đi chổ nào khác trên đất Thái. Nên lần này cả nhà quyết định sẽ ra khỏi Bangkok đi tham quan những nơi khác. Ba mẹ và mình từ lâu đã nhắm đến Phuket. Nhưng nghe đồn Chiang Mai rất nổi tiếng và cũng đẹp. Cả nhà đang phân vân không biết nên đi cái nào. Lịch trình của mình là sẽ ở Bangkok 4 ngày 3 đêm, còn lại 3 ngày 2 đêm dành cho 1 trong 2 điểm đó. Nhà mình không ưu tiên phải đi biển hay phải lên cao nguyên, chổ nào mà hay là mình đi thôi. Nên ai đã đi rồi thì cho mình hỏi là giữa 2 chổ này, thì chổ nào đáng đến hơn cho người lần đầu tiên? Mình xin cảm ơn.

Ở BKK lâu quá vậy bác?
So sánh 2 nơi này như là hỏi đi Nha Trang hay Sapa hay hơn vậy, quá khó.

Mua sắm thì ở Centara là chuẩn rồi, đi Central World, Pratunam, Siam....
Sukhumvit thì tùy nơi, vì đường này cực dài, và nếu nhộn nhịp trên mặt đường thì chỉ quanh khu Nana. Còn cac khu khác phải chịu khó chui vào các Soi nhỏ 1 tý. Mega Bangna cũng như các TTTM khác thôi, có thêm IKEA.

Nhưng nếu giờ book cho bạn bè và gia đình mình sẽ khuyên ở Asoke, gần Terminal 21 ăn uống mua sắm đều tiện. Mua sắm thì ngoài Terminal 21 ra, đi tàu ù cái ra Phromphong mua sắm ở Emporium (TTTM mới nhất bây giờ, độ hoành tráng không thua cái nào). Thích thì đi ra Siam cách có 3 bến tàu. Tối thì đi bộ ra Nana với Sukhumvit 11 cũng dễ. Nightlife thì đi hướng nào cũng có: Thonglor/Ekamai, RCA, Sukhumvit 11. Với khách du lịch thì 2 phố đèn đỏ Soi Cowboy với Nana plaza ở cực gần luôn. Có cái đi Khaosan/ Hoàng cung hơi xa cơ mà mình cũng không đi Khaosan mấy, mà có đi thì khách du lịch cũng chỉ đi 1 đêm thôi, ai đêm nào cũng ra Khaosan bao giờ.

Mới search thì Hongbao cũng gần Asoke cực (không biết đúng không). Nếu bác đã có tiền ở Centara rồi thì chắc không cần xoắn ở Grande Centre Point Hotel Terminal21 đâu nhỉ :) Mình chưa ở nhưng nói chung là nhìn ảnh khá đẹp và vị trí rất chuẩn.

Thanks bạn.mình đi bkk khá nhiều rồi nhưng toàn ở novotel siam vì nó gần bts và siam.nhưng lần này có con nhỏ đi cùng nên cũng muốn đổi gió 1 chút :) .mình cũng đã nghiên cứu cái centre point rồi nhưng vì mình chưa đi loanh quanh khu đấy ngoại trừ vào cái terninal21 nên ko biết nó như nào.mình khoái ở khu central world vì nó có chợ ăn đêm vỉa hè :) cái hongbao đúng là gần đó đấy b ah.khaosan road thì đúng là chả có cái j.nó còn chán hơn cả tạ hiền :) mình chỉ tập trung đi các trung tâm thuơng mại lớn thôi b ah.ah còn vấn đề con nhỏ ( 9thang ) chắc ko phải lấy thêm phòng đâu b nhỉ? Và cả cái lễ hội loykrathung nữa có phải là người ta thả đèn trên sông chao phraya ko b nhỉ?

Loykrathong (em tra google sẽ rõ hơn), lễ hội ngày hôm đó người Thái làm một hoa đăng nổi, nếu đơn giản là thân cây chuối cắt từng thớt (làm bè nổi), trên thớt thân cây chuối này trang trí hoa, nến, vật cúng, điều ước...Tùy điều kiện và sự khéo tay mà bè nổi đẹp khác nhau (có thể tự làm, hoặc ra chợ mua có bán sẵn).
Như vậy điều kiện là phải có nước để bè nổi trôi mang theo điều ước và lòng thành tín ngưỡng, nên ao, hồ, sông suối là nơi để thả các hoa đăng này, thường gần chùa v.v...
Vấn đề là sau khi thả đêm hôm đó lễ hội lung linh ánh đèn nến trên sông nước, nhưng hôm sau thì các bè nổi này là rác.
Vì vậy em thấy nơi nào người Thái họ tổ chức thả, thì hoà vui cùng với họ, đó cũng là mong ước cho bản thân và gia đình kết trên chiếc bè đó.
Còn nơi nào họ không thả thì có lý do, rác cho sáng hôm sau, ai dọn.

Thanks bạn.mình đi bkk khá nhiều rồi nhưng toàn ở novotel siam vì nó gần bts và siam.nhưng lần này có con nhỏ đi cùng nên cũng muốn đổi gió 1 chút :) .mình cũng đã nghiên cứu cái centre point rồi nhưng vì mình chưa đi loanh quanh khu đấy ngoại trừ vào cái terninal21 nên ko biết nó như nào.mình khoái ở khu central world vì nó có chợ ăn đêm vỉa hè :) cái hongbao đúng là gần đó đấy b ah.khaosan road thì đúng là chả có cái j.nó còn chán hơn cả tạ hiền :) mình chỉ tập trung đi các trung tâm thuơng mại lớn thôi b ah.ah còn vấn đề con nhỏ ( 9thang ) chắc ko phải lấy thêm phòng đâu b nhỉ? Và cả cái lễ hội loykrathung nữa có phải là người ta thả đèn trên sông chao phraya ko b nhỉ?

Nói chung người Việt vẫn thích ở quanh Siam, mặc dù mình thấy Siam sau 10 giờ làm gì còn gì nhỉ, Central chợ ăn đêm đấy 11h hơn cũng thấy lèo tèo rồi :D Central World có gì thì Emporium với Emquatier ở BTS Phrom Phong có cái đó :D thậm chí còn luxury hơn. Ăn thì Terminal 21 có cái foodcourt đông nhất thành phố rồi, muốn ăn vỉa hè thì Sukhumvit 11 với 38 ăn đứt khu Central. Tim Ho Wan cũng mới mở ở Terminal 21 đấy. Ở Asoke đi chợ đêm cũng tiện nữa.

Khaosan mình cũng ít đi lắm nhưng mà Khaosan cũng rất đặc biệt, còn trẻ thì ai chả thích :D

Nói chung người Việt vẫn thích ở quanh Siam, mặc dù mình thấy Siam sau 10 giờ làm gì còn gì nhỉ, Central chợ ăn đêm đấy 11h hơn cũng thấy lèo tèo rồi :D Central World có gì thì Emporium với Emquatier ở BTS Phrom Phong có cái đó :D thậm chí còn luxury hơn. Ăn thì Terminal 21 có cái foodcourt đông nhất thành phố rồi, muốn ăn vỉa hè thì Sukhumvit 11 với 38 ăn đứt khu Central. Tim Ho Wan cũng mới mở ở Terminal 21 đấy. Ở Asoke đi chợ đêm cũng tiện nữa.

Khaosan mình cũng ít đi lắm nhưng mà Khaosan cũng rất đặc biệt, còn trẻ thì ai chả thích :D
Thanks bạn nhiều.ah tiện nhân dịp đi chơi lần này mình muốn đưa con mình vào bv yanhee để khám và chữa vết bớt ở má.ko biết có ai ở topic sống,làm việc bên thái hoặc biết bạn phiên dịch nào ko nhỉ?

Mình đang ở Thái, mình tiếng Anh tốt, còn Thái giao tiếp kha khá thui, chỉ sợ bác sĩ nói tiếng Thái, thuật ngữ y khoa tiếng Thái thì mình lại ...bí thì mắc cỡ lắm :D. Mình thấy trên trang này có một nhóm bạn chuyên về phiên dịch, hướng dẫn. Bạn có thể lien hệ để tìm hiểu xem sao :) https://www.phuot.vn/threads/81850-Hướng-dẫn-viên-du-lịch-và-Phiên-dịch-tại-Bangkok-Thái-Lan/page2

Cảm ơn bạn nhé.mình cũng đã xem topic đấy rồi nhưng chả thấy rì viu j cả.

Re: [DL Thái Lan] Những điều nên & không nên làm

Vài điều nhưng có cái này ít người Việt để ý.
1. Nếu đi tàu điện (trên cao và cả ngầm dưới đất) thì hãy nói nhỏ, rất nhỏ. Người Thái không có thói quen nói to nơi công cộng, nhất là trên tàu.
2. Taxi hãy bảo họ bật công tơ mét. Nếu ko chịu, nói cảm ơn và tìm cái khác. Nếu bạn không muốn mất thời gian, đi bộ 100,200m ra khỏi khu du lịch mà bạn đang đứng, bạn sẽ dễ tìm được taxi chạy công tơ mét. Đừng kêu ca nếu bạn thích đứng trước cửa Siam hay Central World mà lái xe không chịu bật công tơ mét :)))
3. Tiếng Việt không phải ngôn ngữ của Thái Lan (mặc dù cũng nhiều người Việt ở đây) nên làm ơn đừng bắn tiếng Việt thẳng vào mặt người khác (Nghĩ đến cảnh ngừoi Thái đến VN và nói tiếng Thái như tát vào mặt bạn thì bạn sẽ hiểu) Nhẹ nhàng hỏi họ nói tiếng Việt không, nếu họ không hiểu thì hãy nói tiếng Anh hoặc ngôn ngữ cơ thể.
4. Đừng nghe lời tuktuk giới thiệu đi bất kỳ đâu.
5. Tuktuk không bao giờ rẻ hơn taxi bật công tơ mét (thậm chí taxi không bật công tơ mét)
6. Đừng bao giờ đi tuktuk LOL
7. Đừng bao giờ đi taxi giờ cao điểm (đi tàu sẽ tiết kiệm thời gian)
8. Nếu bạn cần trợ giúp điều gì thì hãy hỏi mọi người trên đường. Cực kỳ nice ngay cả khi họ không hiểu bạn đang nói gì. Nhớ mỉm cười và cảm ơn.

Còn nhiều lắm mà ngại viết :)

Bạn này nói rất chuẩn đấy, đừng bao giờ đi tuk tuk nhé. Nếu chưa đi bao giờ mà muốn thử thì đi 1 đoạn cho vui thôi. Mình và bạn đều bị tuk tuk ở BKK lừa, chán chả muốn nói đến :)) Đi taxi thì nhất định phải đi xe bật meter, bạn đi xe ko bật thường sẽ đắt gấp 1,5-2 lần (hổi đi BKK lúc nào nhóm mình cũng vớ phải 1 xe ko chịu bật, hỏi giá xong đến lúc đi xe bật meter mới thấy giá rẻ hơn giật mình =))

Thêm 1 kinh nghiệm nhỏ của mình là nếu muốn yêu cầu hay hỏi gì, chỉ nên dùng những câu ngắn hoặc nói từ trọng tâm, đừng nói câu dài họ ko hiểu :D vd đi ăn muốn thanh toán mình hay nói với họ là "Bill" hoặc "Pay" hehe

Mọi người ơi cho mình hỏi thêm 1 chút nữa là mọi người thấy cái platinum nó hay ở chỗ nào vậy?mình có vào đấy 1 lần nhưng thấy nó bán đồ lộm nhộm quá. Tây,tầu,thái lẫn lộn.nhiều khi muốn vào đó mua ít quần áo thái về làm quà mà chả biết nó bán ở khu nào tầng mấy?

Mọi người có ai đi BKK trong thời gian này của Airasia bắt show tiền tại sân bay chưa? vì bạn mình mới bị sáng ngày 16/10 tại sân bay Nội Bài và không cho check in nếu không có đủ tiền chuyến bay bị delay vào ngày hôm sau, không biết vụ này thế nào? có bạn nào biết thông tin này cho biết với

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,579
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back