What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Thái Lan (Phần 3)

Cho mình hỏi qua bên đó nên mua SIM như thế nào nhỉ cho rẻ nhất nhỉ? Tại có công việc nên mình cần phải bật 3G suốt, với lại phải gọi về VN nữa. Với lại mình đổi USD ở VN rồi qua đó đổi sang baht Thái hay đổi thẳng baht Thái ở VN luôn? Tại mình nghe nói đổi baht Thái ở VN giá không tốt.
Bạn nào biết giúp mình với. Thanks

Last edited:
mình book đi Thái bằng Nok Air (1tr3 2 chiều + 30kg hành lý đi và về).
dự định chỉ ở BK thôi, nhưng thấy dân tình đi thăm thú nhiều nơi quá cũng muốn bon chen lắm :)
mình đi 17/12 - 22/12 và chưa book ks vì định là mua sắm nhiều (30kg hành lý lựng mà). nên đang phân vân nên ở hostel hay ks luôn.
lịch đi chưa có chính xác, chắc chỉ loanh quanh vài chổ thôi :) ăn uống, mua sắm là chính
mình rất muốn đi chùa.
Mọi người suggest cho mình plan với nha.

Thưởng thức quán Bánh canh cá lóc, Cháo canh sườn Quảng Bình, Miền Trung ở Hà Nội

Cháo bánh canh hay còn gọi là bánh canh, cháo canh (cá lóc, sườn) là một trong những món ăn ngon, là một trong những đặc sản nổi tiếng của Quảng Bình. Bánh canh được làm từ bột gạo thơm, dẻo hạt và trắng tinh, đem xay nhào thành bột, cho cán mỏng rồi xắt thành từng lát, từng sóng như mì sợi.

Bánh canh tại Quảng Bình Ơi gồm có các loại sau:
  • Bánh canh sườn – giò: 25k/ tô
  • Bánh canh cá lóc – giò: 30k/ tô
  • Bánh canh đặc biệt (sườn, cá lóc, giò): 35k/ tô
Nghe tên gọi là cháo bánh canh thì có lẽ mọi người sẽ nghĩ ngay đến như cháo gạo nấu thông thường nhưng thực chất nó giống với phở, bún hay mì hơn là cháo chỉ khác ở cách nấu là cho sợi bột (bánh) vào nồi nước dùng và đun sôi một lúc như cách nấu cháo, nấu canh.

Cháo bánh canh Quảng Bình tại Quảng Bình Ơi

Nguyên liệu chính của món bánh canh khá là đa dạng tùy vào sở thích của từng người, thông thường có các loại chính là sườn heo, cá lóc (cá quả), ghẹ, và tôm tươi, loại tôm sống ở đầm, cho thịt đậm đà, đặc biệt là không tanh.

Dù đơn giản nhưng với những người làm việc hay sinh viên xa quê hương Quảng Bình và cả thực khách tại Hà Nội để có thể thưởng thức được một bát cháo bánh canh đúng hương, chuẩn vị thì là không dễ chút nào.

Cháo bánh canh tại Quảng Bình Ơi với nguyên liệu được gửi từ Quảng Bình ra và do chính đầu bếp gốc Quảng Bình nấu chắc chắn sẽ làm hài lòng những khách hàng khó tính nhất.

Cháo bánh canh cá lóc ăn kèm với Ram rán giòn rất ngon.

Hãy đến Quảng Bình Ơi tại C30, Tổ 25, Khu Tập Thể ĐH Thương Mại, Cầu Giấy, Hà Nội ngay hôm nay để được thưởng thức cháo bánh canh cá lóc, bánh canh sườn và các món ngon của Quảng Bình !

Nguồn gốc cháo bánh canh
Cháo bánh canh ngày xưa là món ăn của người nghèo ở Quảng Bình phổ biến nhất là Quảng Trạch. Nguyên liệu chính là từ bánh làm từ gạo và cá đồng hoặc cá biển.

Sở dĩ có tên là cháo bánh canh vì cách thức nấu giống như nấu cháo hoặc nấu canh, sau khi trần qua sợi bánh (bột) thì cho vào nồi nước dùng nấu sôi một lúc để sợi bột ngấm gia vị và mềm mại hơn (khác với cách nấu bún, phở).

Thời xưa làm và nấu đơn giản chỉ nêm muối, ruốc và cho rau thơm, hành ngò.

Nó là cháo khi nấu vào bữa sáng để tiện ăn đi làm vạn việc trên đời.

Nhưng nó là canh khi ăn ở bữa trưa hay bữa tối. Nước của nó chắt ra chan vào cơm, hay để cả lẫn vô cơm thì thành canh. Cháo bánh canh hay cháo canh là thế.

Ngày xưa cụ Cao Bá Quát vô kinh đô Huế ứng thí gặp cụ Nguyễn Hàm Ninh ngoài cảm tài danh thơ phú, cụ Quát còn thích món cháo bánh canh do cụ Ninh thiết đãi.

Rứa nên dân gian ở đây mới nói món này khi cần là cháo, khi thích thì là canh. Ý nói nó biến đổi khôn lường, triết lý của nó là lấy cái giản đơn để thiết đãi lòng người.

(Tư liệu từ bác Cu Làng Cát. Cảm ơn bác rất nhiều !)
Hãy đến và thưởng thức bánh canh cá lóc, bánh canh sườn cũng như các món ngon, đặc sản Quảng Bình tại:
Quảng Bình Ơi: Số nhà C30, Tổ 25, Khu Tập Thể ĐH Thương Mại, Cầu Giấy, Hà Nội.
Thời gian mở cứa hàng: tất cả các ngày trong tuần
Trưa: từ 7g00 – 13g30
Chiều tối: từ 17g00 – 21g30
Webiste: http://quangbinhoi.com
Fanpage: http://facebook.com/qbo.73

mình book đi Thái bằng Nok Air (1tr3 2 chiều + 30kg hành lý đi và về).
dự định chỉ ở BK thôi, nhưng thấy dân tình đi thăm thú nhiều nơi quá cũng muốn bon chen lắm :)
mình đi 17/12 - 22/12 và chưa book ks vì định là mua sắm nhiều (30kg hành lý lựng mà). nên đang phân vân nên ở hostel hay ks luôn.
lịch đi chưa có chính xác, chắc chỉ loanh quanh vài chổ thôi :) ăn uống, mua sắm là chính
mình rất muốn đi chùa.
Mọi người suggest cho mình plan với nha.

Plzzzzzzz, 5 ngày, đi chỗ nào khác nữa ngoài Bangkok điiiiiiiii

Bạn nào vừa đi Thái về cho mình biết tỷ giá usd đổi sang baht là bao nhiêu? Nên đổi usd ở VN rồi sang Thái đổi baht hay là đổi baht sẵn ở VN luôn?

đang suy nghĩ, đi 1 mình nên hơi lười lười, tự kỷ chỉ thích mấy chổ vắng. suggest cho mình vài chổ đi, phuket với pattaya ko dám đii 1 mình :v

pattaya có gì dau ko dám đi 1 mình, mình thấy nó còn an toàn hơn ở VN ^^, còn cố đô ayutthaya thì sao bạn

Mình cũng xin chia sẽ thêm về kinh nghiệm đi tour như :
+ Chuẩn bị giày dép: chủ yếu là giày/dép đi bộ, nếu định mang giày cao gót chỉ nên mang 1 đôi để tạo dáng chụp ảnh ở nơi cảnh đẹp như hoàng cung... còn lại đi bộ là chính. Tốt nhất nếu có đôi nào cũ sắp muốn bỏ bạn mang đi để sang Thái sử dụng xong mua đôi mới vứt luôn đôi cũ, he he, về tha hồ dùng đồ mới.
+ Nếu thích tour "shopping" thì nên tự túc đi, còn nếu thích đi tour "vãn cảnh" thì nên đặt tour theo các hãng du lịch vì họ chủ động lo cho mình mọi thứ và sắp xếp thời gian chặt chẽ để du khách có thể đi được nhiều nơi, nhưng đi theo tour này sẽ rất mệt và vội vã như đi hành quân chiến dịch, không có thời gian shopping. Với phụ nữ mà thích shopping thì nên tự túc đi thì sẽ đi được nhiều và thích nghỉ lúc nào thì nghỉ
+ Nhớ lấy bản đồ phát miễn phí ở sân bay ngay cửa ra
+ Các tháng cuối năm, tháng 6, hay có đợt giảm giá ồ ạt, giảm 50-70% nên vung vít thoải mái. Sale lớn nhất là trước noel.
+ Buổi sáng trước khi đi, nhớ ghé qua 7eleven mua 1 chai nước khoáng thật to, vừa rẻ vừa tiếp sức cho mình rất nhiều trong chặng đường dài đi bộ. Nếu cần mua gì thì cứ vào 7eleven
+ Đi Thái thì hấp dẫn là shopping và ăn hàng, món ăn Thái khẩu vị không khác lắm so với khẩu vị người Việt, chỉ hơi cay tí.
+ Đi chợ nên để tiền trong người đừng đeo bóp trước bụng dễ bị trộm
+ Mua đồ nhớ lấy hoá đơn để làm thủ tục hoàn thuế để ra sân bay mình còn đòi tiền thuế VAT.
+ Người Thái rất niềm nở, nhưng nghệ thuật mặc cả cũng rất cao chiêu, khi trả giá bạn nhớ kết câu bằng từ "Pleaseeeeeeee!" nhé, sẽ có hiệu quả hơn đấy
+ Nên để passport, vé máy bay, giấy tờ quan trọng trong safebox KS, đem theo người bản copy thôi. Đâu cũng thế, nhất là chợ đông người cẩn thận tiền bạc
+ Ra khỏi trung tâm thì nên mang theo địa chỉ KS bằng tiếng Thái, vì dân ở các vùng ngoại ô xung quanh rất ít nguời biết tiếng Anh, kể cả lái xe taxi. Và nhớ mang theo tiền bath vì ở ngoại ô gần như ko có chỗ đổi ngoại tệ.
+ Nên hỏi các bạn hotel sự kiện trong tuần, lỡ có exhibition gì đo thì đi coi, nhiều khi mua được những món đồ đẹp
+ Chú ý khi đến Grand palace, ông tuk tuk vừa dừng lại, đã có 1 bà béo to đùng xấn lại, đưa mình 1 đống gói ngô, bảo thả cho chim bồ câu ăn và bảo chụp ảnh, cứ liên mồm bảo ok ok. Nhiều người bị lừa ở đây, lúc đầu thấy chim bồ câu đầy người rất thích, thả được 3-4 túi thì chán, trả lại thì bà ta cứ bắt mình cho chim ăn tiếp. Đến cuối bà ta tính 50 THB/túi, 5 túi là 250 THB, ngất luôn.
+ 3g 49baht/ngày, mua loại happy tourist của dtac 299baht/ 3g 1 tuần + 88 baht trong tk
+ Muốn gọi về VN thì mua card gọi quốc tế 100 THB gọi bằng cái cột đt công cộng thì gọi được chừng 3,4 phút. Bạn muốn mua thì seven 11 nào cũng có hết, nhớ nói rõ là card gọi international.
+ Đi theo tour thì không có nhiều thời gian để shop tại Pattaya đâu, và nên mua ở BKK nhiều đồ hơn.
Chúc cả nhà chuyến đi vui vẻ.

kinh nghiệm du lịch Thái Lan
+ Chuẩn bị giày dép: chủ yếu là giày/dép đi bộ, nếu định mang giày cao gót chỉ nên mang 1 đôi để tạo dáng chụp ảnh ở nơi cảnh đẹp như hoàng cung... còn lại đi bộ là chính. Tốt nhất nếu có đôi nào cũ sắp muốn bỏ bạn mang đi để sang Thái sử dụng xong mua đôi mới vứt luôn đôi cũ, he he, về tha hồ dùng đồ mới.
+ Nếu thích tour "shopping" thì nên tự túc đi, còn nếu thích đi tour "vãn cảnh" thì nên đặt tour theo các hãng du lịch vì họ chủ động lo cho mình mọi thứ và sắp xếp thời gian chặt chẽ để du khách có thể đi được nhiều nơi, nhưng đi theo tour này sẽ rất mệt và vội vã như đi hành quân chiến dịch, không có thời gian shopping. Với phụ nữ mà thích shopping thì nên tự túc đi thì sẽ đi được nhiều và thích nghỉ lúc nào thì nghỉ
+ Nhớ lấy bản đồ phát miễn phí ở sân bay ngay cửa ra
+ Các tháng cuối năm, tháng 6, hay có đợt giảm giá ồ ạt, giảm 50-70% nên vung vít thoải mái. Sale lớn nhất là trước noel.
+ Buổi sáng trước khi đi, nhớ ghé qua 7eleven mua 1 chai nước khoáng thật to, vừa rẻ vừa tiếp sức cho mình rất nhiều trong chặng đường dài đi bộ. Nếu cần mua gì thì cứ vào 7eleven
+ Đi Thái thì hấp dẫn là shopping và ăn hàng, món ăn Thái khẩu vị không khác lắm so với khẩu vị người Việt, chỉ hơi cay tí.
+ Đi chợ nên để tiền trong người đừng đeo bóp trước bụng dễ bị trộm
+ Mua đồ nhớ lấy hoá đơn để làm thủ tục hoàn thuế để ra sân bay mình còn đòi tiền thuế VAT.
+ Người Thái rất niềm nở, nhưng nghệ thuật mặc cả cũng rất cao chiêu, khi trả giá bạn nhớ kết câu bằng từ "Pleaseeeeeeee!" nhé, sẽ có hiệu quả hơn đấy
+ Nên để passport, vé máy bay, giấy tờ quan trọng trong safebox KS, đem theo người bản copy thôi. Đâu cũng thế, nhất là chợ đông người cẩn thận tiền bạc
+ Ra khỏi trung tâm thì nên mang theo địa chỉ KS bằng tiếng Thái, vì dân ở các vùng ngoại ô xung quanh rất ít nguời biết tiếng Anh, kể cả lái xe taxi. Và nhớ mang theo tiền bath vì ở ngoại ô gần như ko có chỗ đổi ngoại tệ.
+ Nên hỏi các bạn hotel sự kiện trong tuần, lỡ có exhibition gì đo thì đi coi, nhiều khi mua được những món đồ đẹp
+ Chú ý khi đến Grand palace, ông tuk tuk vừa dừng lại, đã có 1 bà béo to đùng xấn lại, đưa mình 1 đống gói ngô, bảo thả cho chim bồ câu ăn và bảo chụp ảnh, cứ liên mồm bảo ok ok. Nhiều người bị lừa ở đây, lúc đầu thấy chim bồ câu đầy người rất thích, thả được 3-4 túi thì chán, trả lại thì bà ta cứ bắt mình cho chim ăn tiếp. Đến cuối bà ta tính 50 THB/túi, 5 túi là 250 THB, ngất luôn.
+ 3g 49baht/ngày, mua loại happy tourist của dtac 299baht/ 3g 1 tuần + 88 baht trong tk
+ Muốn gọi về VN thì mua card gọi quốc tế 100 THB gọi bằng cái cột đt công cộng thì gọi được chừng 3,4 phút. Bạn muốn mua thì seven 11 nào cũng có hết, nhớ nói rõ là card gọi international.
+ Đi theo tour thì không có nhiều thời gian để shop tại Pattaya đâu, và nên mua ở BKK nhiều đồ hơn.
Chúc cả nhà chuyến đi vui vẻ.

chắc sẽ sắp xếp đi Ayutthaya, vì ở 4 ngày trọn ở Bangkok cũng phí :)
có bác nào đi Ayutthaya rồi cho em kinh nghiệm với nha ;)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back