What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Thái Lan (Phần 3)

1/ Các bác cho mình hỏi là mình sẽ đi thái vào ngày 18/11, tối 12h sẽ tới sân bay Don Muang, nhà mình đi 12 người -> cần 2 chiếc taxi, các bác cho mình hỏi là giờ đi taxi từ Don Muang về khách sạn gần Khao San Road thì mình mặc cả bao nhiêu bath cho 1 xe?
2/ Mình chưa đi Thái bao giờ nên các địa điểm vui chơi mình nói tiếng anh có dc không hay là phải dịch ra tiếng thái vd như: Khao San Road, Grand Palace vv
3/ Giá vé vào Grand Palace và chùa Phật Ngọc là bao nhiêu thế các bác.
4/ Mình vào Agoda và booking.com tìm khách sạn ấy thấy cũng mắc mà có vẻ không tưng xứng với chất lượng lắm (500-600k/đêm) mình chọn dc 1 cái coi tạm tạm có bác nào đã đi trước rồi có KS nào tốt (giường sạch, toilet ok, wifi ok là tối thiểu nha :( ) gần khu Khao San Road và khu sát Siam Paragon thì giới thiệu mình với nhé.
5/ Đi khoảng 10km bằng taxi thì trả khoảng bao nhiêu bath là tối đa các bác để mình ước lượng. Nhà mình đi 12 người nên cần phải taxi 7 chỗ bên nó có nhiều không và taxi 7 chỗ có mắc hơn không?
6/ Mình tính đi chợ nổi Bangkok Klongs và đi thuyền tới Grand Palace các bác cho hỏi là 2 chỗ này có đáng đi không thế các bác.
7/ Mình tính đi từ bangkok ( Khao San Road) đi pattaya thì đi phương tiện nào dc các bác và giá cả như nào.
8/ Ở pattaya có gì gọi là "đặc sản" không các bác giới thiệu cho mình với :D Mình tính đi đảo san hô ở pattaya nhưng chưa biết đi như thế nào ( nó làm ở đất liền đi xe ra dc hay phải thuê tàu ra và giá như nào, thời gian tàu đi).
Sorry các bác vì mình thắc mắc hơn nhiều nha :D Hi vọng các bác có kinh nghiệm giúp đỡ :D Nếu được thì mời các bác cafe cho vui :D Chúc cả nhà một ngày vui vẻ.

@minhbao123:

1. Đợt trc mình đi từ SVNB nên k rõ lắm vụ taxi buổi đêm như nào.
2. Nói tiếng Anh họ hiểu nhé, hoặc cầm bản đồ chỉ địa điểm là uki, họ cũng nhiệt tình với du khách lắm
3. Giá vé vào Grand Palace là 500B/ng bao gồm cả vé Cung điện mùa hè (100B) - cách đó tầm 2-3km j đó - có thể đi tuk tuk qua đó
Các chùa khác ở Thái giá vé vào cửa tầm 100B/ng
4. Đợt mình đi là ở Wendy house - gần siam, gần trạm national stadium BTS... nói chung xung quanh đều là khu mua sắm sầm uất cả - giá cả cũng vừa phải, phòng sạch sẽ, nhân viên thân thiện, nhiệt tình. Còn bên Khao san road thì mình k rõ lắm.
5. Bên đó phương tiện di chuyển nó có nhiều loại, loại phổ biến thông dụng là tuk tuk, sau đó taxi (loại như ô tô bán tải í) có thể chở đc 7 ng/xe luôn, còn taxi nguyên bản kiểu vn thì xịn hơn, giá rổ đắt hơn chút. Như mình thì họ nói bn thì mình cứ mặc cả đi tầm 30% rồi tính lên
6. Bọn mình đợt đó ko đi chợ nổi, vì nghĩ nó như CT ở VN :)
7. Từ bkk có thể đi bts xuống bến Ekimai hoặc lên Mochit, có bến xe bus đi thẳng ra pattaya, có cả loại vé chở thẳng về KS nhé.
8. Đặc sản thì đầy =)))) Ra đảo Koh Larn thì có bến tàu ở cuối phố đi bộ - họ bán vé ở đó, giá niêm yết luôn, thời gian cũng đa dạng để chọn lựa đi & về

21-25/12 mình ở Thái, định đi Chieng Mai, Pai. Lần đầu đi 1 mình chưa biết đi thế nào? Mình thích đi vùng núi, thong thả, mình bay đi và về từ bkk. Nhờ các bạn tư vấn. Tks

Minhbao123: em đi 12 người phải 3 xe taxi, bên Thái hầu như không có taxi 7 chỗ, em đến Donmuang nửa đêm, như vậy phải có 3 leaders biết english nếu không ngại lạc và đợi chờ!
Tốt nhất không nên ở Khaosan đêm đầu, vì Donmuang rất xa Khaosan, đến nơi thì rất muộn thú vui gì, nên giành Khaosan cho đêm khác, nên chọn hotel nào gần Donmuang tiện cho 12 người! Nếu thực sự cần hotel đêm đó, liên lạc với hotel vụ đón 12 người này.
Loaneu: Pai rất đáng để đi một khi đã có mặt tại Chiangmai, xe đi Pai tại bến xe Chiangmai (gần ga xe lửa Chiangmai), tuy nhiên có thể mua vé đi Pai tại hotel trong phố cổ Chiangmai, đón tận hotel, giá sẽ khác.
Chuyến xe rẻ nhất đi Pai là 6h sáng, nên khách du lịch ít đi chuyến này, vì rẻ hơn không nhiều mà phải dậy quá sớm... nên đi xe rẻ này chiều từ Pai về (khung giờ đẹp, tây họ cũng đi nhiều) Chiangmai.
Ngoài ra Doi Inthanon gần Chiangmai (được báo dulich khen vì là dãy cuối của núi Hymalaya) xe đi Inthanon tại bến xe gần phố cổ, rẻ và nhiều khung giờ (khác bến xe dia Pai nha), xa hơn là đi Mae Salong (đi ngang qua Doi Inthanon), như vậy Doi Inthanon và Mae Salong cùng tuyến đường nên cùng 1 bến xe nói trên. Giá vé rẻ, vì xe bus lớn (tra google, sẽ có nhiều info hơn).
Mae Salong rất lạnh, lạnh hơn ChiangRai và Pai nhiều.

21-25/12 mình ở Thái, định đi Chieng Mai, Pai. Lần đầu đi 1 mình chưa biết đi thế nào? Mình thích đi vùng núi, thong thả, mình bay đi và về từ bkk. Nhờ các bạn tư vấn. Tks

https://www.phuot.vn/threads/241735...hững-Ngày-Nắng-Vàng-Ươm?p=1369905#post1369905

C tham khảo bài này nhé. Chiang Mai và Pai dễ đi và yên bình. Chỉ có đường lên Pai thì hơi "ớn". Nếu không c có thể mua vé máy bay lên Pai, khoảng 25 phút là tới.

Bây giờ Nhập cảnh vào Thái hải quan có đòi chứng minh tài chính k vậy? Có đòi hỏi yêu cầu khó khăn gì từ chối nhập k mấy bạn? Mấy thẻ atm, visa, credit card mình sang đó có rút tiền, phí nhiều k? Tks

1/ Các bác cho mình hỏi là mình sẽ đi thái vào ngày 18/11, tối 12h sẽ tới sân bay Don Muang, nhà mình đi 12 người -> cần 2 chiếc taxi, các bác cho mình hỏi là giờ đi taxi từ Don Muang về khách sạn gần Khao San Road thì mình mặc cả bao nhiêu bath cho 1 xe?
2/ Mình chưa đi Thái bao giờ nên các địa điểm vui chơi mình nói tiếng anh có dc không hay là phải dịch ra tiếng thái vd như: Khao San Road, Grand Palace vv
3/ Giá vé vào Grand Palace và chùa Phật Ngọc là bao nhiêu thế các bác.
4/ Mình vào Agoda và booking.com tìm khách sạn ấy thấy cũng mắc mà có vẻ không tưng xứng với chất lượng lắm (500-600k/đêm) mình chọn dc 1 cái coi tạm tạm có bác nào đã đi trước rồi có KS nào tốt (giường sạch, toilet ok, wifi ok là tối thiểu nha :( ) gần khu Khao San Road và khu sát Siam Paragon thì giới thiệu mình với nhé.
5/ Đi khoảng 10km bằng taxi thì trả khoảng bao nhiêu bath là tối đa các bác để mình ước lượng. Nhà mình đi 12 người nên cần phải taxi 7 chỗ bên nó có nhiều không và taxi 7 chỗ có mắc hơn không?
6/ Mình tính đi chợ nổi Bangkok Klongs và đi thuyền tới Grand Palace các bác cho hỏi là 2 chỗ này có đáng đi không thế các bác.
7/ Mình tính đi từ bangkok ( Khao San Road) đi pattaya thì đi phương tiện nào dc các bác và giá cả như nào.
8/ Ở pattaya có gì gọi là "đặc sản" không các bác giới thiệu cho mình với :D Mình tính đi đảo san hô ở pattaya nhưng chưa biết đi như thế nào ( nó làm ở đất liền đi xe ra dc hay phải thuê tàu ra và giá như nào, thời gian tàu đi).
Sorry các bác vì mình thắc mắc hơn nhiều nha :D Hi vọng các bác có kinh nghiệm giúp đỡ :D Nếu được thì mời các bác cafe cho vui :D Chúc cả nhà một ngày vui vẻ.

12 người mà ú ớ xác định bị chém đẹp. Taxi bật công tơ mét hết, các bác cứ hỏi bao tiền để mặc cả làm gì, xong lại bị chém.
Khao San và Siam không gần nhau tý nào nhé. Đi đông như nhà bạn tốt nhất ở chỗ nào gần BTS, có gì đi tàu cùng nhau. 500k-600k thì khó lắm, bạn tìm quanh cái BTS Ratchathewi hay Phaya Thai xem sao.

Những chỗ nào không có tàu thì gọi Grab XL mà đi, nó là vans 15 chỗ. Nhưng cần pre-book trước vài tiếng. Gọi được rồi thì bảo lái xe chở mình đi 1 thể cái đống chùa, hoàng cung với Khaosan luôn (1 ngày là cùng chứ mấy, các chỗ khác, đi tàu hết) Taxi 7 chỗ hiếm lắm, cài uber gọi SUV thì may ra có nhé bạn.

18/11 đi tới 12 người mà bạn còn hỏi thế này mình thấy khá căng đấy, sợ là không giải trí thư giãn được mà lại phát sinh nhiều vấn đề đó. Cố gắng tìm hiểu trên mạng cũng nhiều thông tin bạn cần đấy. Sợ nhất là bạn và cả nhà sẽ bị chém hoặc bị lừa vì đi đông lại thiếu kinh nghiệm. Good luck

Ở đây có bạn nào đi đảo Similan chưa nhỉ?

Theo lịch trình thì ngày đầu tiên mình sẽ book tour đi Phang Nga bay, ngày thứ 2 thì mình đang phân vân không biết là nên đi Similan hay Phi Phi. Bạn nào đi rồi thì cho mình ý kiến với nha.

Và nếu ở Phi Phi thì có nên book tour đi tham quan mấy đảo nhỏ ko?

Chào cả nhà,
Ngày 18/11 nhóm mình đi Thái xuất phát từ Hà Nội đến 21/11 thì về.
Nhóm mình có 5 người tất cả, bạn nào có lịch trình giống mình thì cùng đi cho vui vì nhóm mình cũng lần đầu đi nên cũng chưa biết gì.
Bạn nào có kinh nghiệm đi rồi thì cho mình hỏi mình nên đi đâu ngoài BK mà gần gần ko? Nếu có thể thì chia sẻ lịch trình giúp mình với.
Cảm ơn cả nhà!

Chào mọi người, mình sắp có chuyến đi Thái dài ngày vào cuối tháng này, Mình còn vài vấn đề nhờ mọi người góp ý dùm mình để chuyến đi suông sẻ thuận lợi. Lịch trình của mình như sau:
Ngày 1: HCM-BK , Amphawa, Pak Klong Talad, Khao san road
- 11h15 đến sân bay Don Muang, bắt bus/taxi vê khu Khao san gửi hành lý ở KS, 13h bus đi Victory Monument để bắt xe đi chợ nổi Amphawa. 16h đến Amphawa, mua vé xe trước chuyến ve lại BK lúc 19h.
- 21h vê lại Khao san, ăn uống xong bắt taxi đi chợ hoa Pak Klong Talad. 23h eve lại Khao san vui chơi nghỉ ngơi.
Ngày 2: BK-Chiang Rai, hoàng cung, Wat Pho, Wat Arun, Chiang Rai night market, Baan Dam (chùa Đen)
- Sáng 7h đón tàu trên sông Chao Praya để tham quan Wat Pho, Wat Arun, đi tham quan nhịp sống Bangkok dọc bờ song Chao Praya.
- 9h30 tham quan hoàng cung
- 11h về khách sạn trả phòng ra sân bay Don Muang đi Chiang Rai chuyến 13h55
- 15h30 đến Chiang Rai về khách sạn nhận phòng, thuê xe máy đi Baan Dam, chạy lòng vòng xung quanh thị trấn, tối dạo chợ đêm.
Ngày 3: Chiang Rai – Chiang Mai - Pai, Golden Triangle, Wat Rong Khun (chùa Trắng)
- Sáng 6h book tour sớm hoăc tự đón xe đi Golden Triangle, 11h quay về trả phòng KS, gửi hành lý ở KS đi xe máy tham quan tiếp chùa Trắng
- 15h đón xe đi về Chiang Mai, 18h đến Chiang Mai bắt tiếp xe đi Pai.
- 21h đến Pai, nhận phòng, dạo Pai walking street.
Ngày 4: Pai – Chiang Mai, Coffee In Love + Pai Canyon + World War II Bridge
- Sáng 7h thuê xe máy đi những điểm trên trong buổi sang. 11h30 về trả phòng bắt xe về Chiang Mai.
- 15h đến Chiang Mai, nhận phòng, tham quan thành cổ
Ngày 5: Chiang Mai, Doi Suthep, Doi Tung
- Sáng 6h đi xe máy lên Doi Suthep, tham quan tiếp cung điện Bhubing.
- Chiều tham quan Doi Tung
Ngày 6: Chiang Mai – BK, Flight jungle
- Sáng book tour chơi flight jungle
- 18h30 bắt xe về BK để sáng hôm sau bay chuyến 6h30 đi Krabi
Ngày 7: BK – Krabi – Koh Phi Phi, Krabi 4 islands hoopping tour
- 8h đến sân bay Krabi, bắt xe về Krabi Town, book tour 4 đảo chơi đến 15h30 đón thuyền ra đảo Koh Phi Phi
- 17h đến Koh Phi Phi, nhận phòng, dạo lòng vòng.
Ngày 8: Koh Phi Phi – Phuket airport – BK
- Sáng book tour sớm đi hopping tour Maya Bay
- 12h trả phòng, đón tàu về Phuket để ra sân bay Phuket về lại Bk chuyến 17h25
- Tối về BK, nhận phòng KS ở khu Pratunam, dạo lòng vòng khu Siam.
Ngày 9: BK-HCM, chợ cuối tuần Chatukchak
- Sáng 6h30 dạo chợ sớm Pratunam
- 10h về trả phòng, đón xe đi Mochit đẻ tham quan chợ Chatukchak
- 13h ra sân bay Don Muang đi chuyến 16h về Sài Gòn
Theo như lịch trình như vậy, mọi người thấy sao? Liệu minh có thể thực hiện được không?
Còn vài vấn đề là:
- Có xe chạy thẳng từ Chiang Rai đi Pai không?
- Tour Flight jungle có nên book trươc không?
- Từ Chiang Mai về BK có phải 10 tiếng đúng chính xác không? Mình bay chuyến sáng 6h30 từ Don Muang thì nên đi chuyến xe mấy giờ ở Chiang Mai về BK cho kịp ạh?
- Mọi người có thể chỉ giúp mình tour agent nào để mình book tour hooping ở Krabi và Phi Phi không? Mình đi dịp lễ Loy Krathong nên sợ đông với lại thời gian hạn hẹp quá.
- Tàu từ Krabi đi Phi Phi, từ Phi Phi về Phuket, có nên đặt trước và nên đi chuyến nào cho hợp lý.
- Ở chợ Chatukchak có chỗ nào để gửi hành lý tham quan chợ không?

Mình viết hơi dài, mọi người thông cảm chỉ giúp mình với ạh.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back