What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Thái Lan (Phần 3)

Cảm ơn bạn.
Đặc trưng của đoàn nhà mình là người lớn tuổi nhiều, sức khỏe đi bộ hơi kém lại có con bé 6t. Cuối cùng nhà mình chốt xe thế này rồi: xe đi từ Don Muang xuống pattaya, xe đi theo cả nhà mình trong thời gian ở Pattaya rồi drop off tại KS ở BKK, xe 7 chỗ là 5.000 baht. Mình cũng biết hơi chật nhưng mà thôi kệ, đi đâu có nhiều đâu. Đi các phương tiện công cộng có rẻ hơn nhưng hơi bất tiện. Kinh phí cho khách sạn khá hạn hẹp mà lại muốn vị trí gần BTS, có ăn sáng nên mình book KS cả ở PTY và BKK toàn ở vị trí xa trung tâm. Với giá 5.000 baht cho hành trình như vậy thì thôi chấp nhận thôi (đi lẻ taxi sân bay->morchit 2 xe cũng phải tầm 200-300 baht, vé xe đi PTY 133 baht/người, xe về KS ít nhất cũng tầm 30b/người, vé xe Bell về BKK trả tận KS giờ lên tới 400baht rồi cơ- xem giá trên trang chủ của Bell), đi Noong Noch cũng 600baht khứ hồi rồi.
Trong chương trình sẽ đi Noong noch vào sáng ngày thứ 2 nhưng chắc maximum chỉ được 1 buổi sáng, tầm 2h chiều về lại BKK rồi. Chỉ có buổi chiều đầu tiên chưa biết nên đi đâu, xem review trên các trang mạng kiểu như tripadvisor, forum thì người ta chê Mini siam không đẹp, nhưng mini siam thì nó mở cửa muộn, còn Mimosa thì chắc k đi, các cụ nhà mình thích kiểu di tích chùa chiền cảnh thiên nhiên hơn là các thành phố nhân tạo như Mimosa.
Khách sạn ở BKK mình đặt ở gần Krung Thon Buri BTS, qua 1 trạm là tới ngay Saphan Taksin, rất tiện đi thăm chùa đường sông và Asiatique :) nhưng rất xa trung tâm thành phố mua sắm ăn chơi :).

Mình đến sân bay DonMuang lúc 10.30pm, theo các bạn thấy có thể làm thủ tục và bắt chuyến bus cuối cùng (lúc 12g đêm) sang sân bay BKK kịp không ? Với lại có bạn nào có kinh nghiệm ngủ đêm tại sân bay BKK ko? Mình ko rõ hiện tại có cho ngủ trong sân bay ko nữa.

@Linh nhi:

Việc làm thủ tục nhiều khi hên xui gặp phải đúng hôm đông ng nhập cảnh giờ đó hoặc vắng ng. T cứ tính trung bình là 1h - 1h30 (cả thời gian lấy hành lý ký gửi nếu có) nên có thể bạn kịp hoặc ko kịp chuyến bus trung chuyển sang sb SVNB (còn tìm điểm đỗ của xe, rồi ra vào sb nữa...)

Ngủ đêm tại sb tại Thái thì mng vẫn ngủ trong lúc nhỡ nhàng hoặc chờ chuyển tiếp chuyến bay nhé. Họ không cấm đâu bạn ah :D

Mình đã đi về rồi. Sau chuyến đi mình rút ra kinh nghiệm là đi chơi với đoàn như nhà mình thì tốt nhất đi thuê xe di chuyển, hạn chế phương tiện công cộng
1. Hôm đầu tiên đến, xe chờ sẵn ở sân bay, bác tài chất hành lý lên nóc xe, cả nhà 7 người trong xe 7 chỗ, thảo nào mà khi liên lạc họ bảo sẽ đủ được. Có điều bác tài đùa ngày đó là lucky day với đoàn nhà mình vì mưa rất to, mưa khá đột ngột trong thời gian gần đây nên hành lý chịu trận mưa suốt đường từ BKK về Pattaya, hôm sau cẩn thận dặn bác tài lấy bạt che thì k mưa nữa.
2. Các trạm BTS leo hơi mệt với người già, mẹ mình đau thần kinh tọa, dì mình sức rất yếu nên di chuyển bằng phương tiện này hơi vất vả. Xe từ DMK về Pattaya, đi chơi ở Pattaya, về lại BKK tổng cộng 5.000 baht, mẹ mình nói khoản chi này xứng đáng vì phù hợp với sức khỏe của đoàn), xe hơi cũ nhưng máy lạnh để mát, bác tài xế nhiệt tình nói chuyện, chịu khó dẫn đi ăn ở mấy nhà hàng hơi xa nhưng ngon và rẻ (nhà mình không ăn street food dù biết đặc trưng Thái nhưng toàn người già, sợ đau bụng nên vào quán nghiêm chỉnh ăn cho mát và cho yên tâm), chịu khó dẫn đi các điểm vui chơi, bác cũng có giới thiệu mua vé discount 10% nhưng mình book qua hotelstothailand rồi và giá rẻ hơn nên từ chối, bác cũng vui vẻ không phàn nàn gì. Một bữa ăn trung bình từ 1.200-1.500 baht tùy theo số món mình gọi cho 7-8 người. Các món ở nhà hàng Thái-seafood này không gọi được no spicy hoặc less spicy vì họ nấu sẵn nước rồi.
2. Các điểm du lịch như Noong Noch (đi rồi mới thấy chỗ này hay mỗi cái show văn hóa Thái và biểu diễn voi, còn lại vườn botanic garden chủ yếu là cảnh quan nhân tạo (thú nhân tạo, vườn French thì kiểu như ở Bà Nà Hill nhà mình), Hoàng Cung (Grand Palace) rất rộng, khách TQ đến 95% hix, đông và ồn ào kinh khủng, trong Hoàng Cung có các điểm free drinking water, lấy chai nước vào hứng uống được, còn ở Wat Pho cho free 1 chai nước uống. Trẻ em 6t nhà mình đi Hoàng Cung và Chùa Wat Pho, Wat Traimit không mất vé.
3. Tại BKK đi tàu sông rất dễ theo hướng dẫn trên mạng (đến trạm BTS Saphan Taksin, xuống theo exit 2, cứ theo bảng chỉ dẫn mà đi thôi,thấy tàu cờ vàng (rẻ hơn tí) hoặc cờ cam thì nhảy lên, muốn chắc cú thì hỏi nhân viên trên bến để lên đúng hướng tàu chạy), 14-15 baht/1 lần lên tàu, đi Asiatique thì có hướng riêng đi theo bảng chỉ dẫn, người ta xếp hàng dài dằng dặc chờ lên tàu free này.
4. Ra sân bay, mình cũng sử dụng dịch vụ taxi ra sân bay, 700 baht/xe, lái xe cũ. Đầu tiên người ta đòi 800 baht, trả lên trả xuống thì còn 700, tính ra cũng không đăt hơn nhiều so với đi BTS (bến nhà mình ra Mochit hết 42 baht, taxi/bus ra DMK hết một mớ nữa), mà lại vất vả tha lôi hành lý lên xuống tàu, lên xuống bus. Nhà mình ra đến sân bay 4h (bay chuyến 18.30) mà xui ơi là xui, xếp hàng đúng vào line ở giữa, em làm thủ tục trẻ măng thiếu kinh nghiệm, làm lâu ơi là lâu, 2 line bên cạnh người ta làm xong hết từ lâu rồi mà mình chưa xong, làm xong hết thủ tục chạy vào boarding gate là hơn 6h rồi, chỉ kịp mua bánh mì xúc xích ăn tạm cho đỡ đói là lên máy bay luôn.

Cả nhà cho em xin ít kinh nghiệm đi Chiang Mai và Chiang Rai với ạ. Bọn em 6 người có lịch trình dự kiến như sau (vé đã book cả 4 lượt rồi ạ):
Ngày 1 Bay HN-BKK-CM đến CM lúc 16h30 sẽ lượn chơi phố cổ thăm đền Wat Chedi Luang và Night Bazzar
Ngày 2 Doi SuThep, Wat Umong, Huya Tung Tao
Ngày 3 :Doi Inthanol
Ngày 4 Tour đi Chiang Rai thăm Chùa Trắng, Nhà Đen và Tam giác vàng, ngủ lại CR chơi chợ đêm
Ngày 5 Bay về BKK chơi ở BKK
Ngày 6 Bay về HN

Lịch trình của em như vậy không biết đã hợp lý chưa ạ, có thể sắp xếp lịch trình thế nào để có thể tận dụng đi được nhiều điểm nhất.
Và cho em hỏi Doi Inthanol có đẹp và đáng đi không? Nếu như tối ngày 2 em bắt xe đi Pai và chơi ở Pai ngày 3 (bỏ Doi Inthanol) tối ngày 3 bắt xe về lại CM thì có ổn không ạ?

Mong mọi người góp ý thêm cho bọn em.
Em cảm ơn cả nhà nhiều nhiều :D

Mọi người cho e hỏi chùa bán mặt dây chuyền hình phật ở Bangkok là chùa nào ah? Có phải là Wat Po ko ah? Xin cảm ơn!

Xin hỏi DMK ga đến có chia ra Terminal 1, 2.. gì không ạ? Mình đi Nok Air không biết xuống Terminal mấy, search hông ra.
Thanks.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,426
Latest member
viasatunleashed
Back