What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Thái Lan (Phần 3)

Có nhiều bạn hỏi vụ ngủ lại sân bay Don Muang, ở trên có anh cũng trả lời chi tiết rồi đó. Mình chỉ nhấn mạnh là sân bay Don Muang LẠNH vô cùng, tưởng chừng như mình bước vào cái tủ lạnh đó :((( ko thể hiểu nổi sao sân bay nó set nhiệt độ thấp vậy. Nên nếu ngủ lại sân bay thì tốt nhất mang theo túi ngủ hoặc áo ấm.

Về chỗ ngủ, mình có recommend thêm 1 nơi là lên tầng 2, domestic departure, qua khu food court có 1 chỗ mà nhân viên sân bay hay ra đó ngồi ăn. Chỗ đấy đêm ít người nằm, ko bị sáng và cũng đỡ lạnh hơn chút.
Sân bay ở bkk thì sao anh,có chỗ ngủ không và cả 2 sân bay có dịch vụ giữ đồ ko anh,em bay transit vào chơi 1 ngày nên để đồ ở sân bay cho đỡ lỉnh kỉnh

Trên phuot nhiều người chỉ cách đi Van 99baht đến Victory Monument, tại đây BTS đến Chatuchak nhanh và rẻ... ah hôm rồi anh đi Van chỉ còn 90baht (ngạc nhiên chưa... tỷ giá baht còn rẻ hơn thời 99baht, còn giảm giá, cạnh tranh zdu)...
Đồi Inthanon...hôm anh đi Mae Salong thì ngang qua đồi, thấy Tây họ xuống đây enjoy, sau này đọc internet thì mới biết được đây là điểm cuối của dãy Hymalaya, trên đó có 2 tháp được xây biểu tượng 1 cho vua và 1 cho hoàng hậu... hướng đi đồi Inthanon, rồi đến ngã rẽ đi Mea Salong và Chiang Rai.
Pai thì thuộc hướng khác, enjoy Pai 3 ngày nhiều, tranh thủ đồi Inthanon xem sao, rất gần ChiangMai (bắt xe tại bến xe trong trung tâm gần cổng thành cổ, còn đi Pai là xe rước tại hotel, hay ra BXe Chiangmai đối diện xéo ga xe lửa Chiangmai... xa).

Last edited:
Đi Pai từ ChiangMai thì tốt nhất là đi minivan của Prempracha Transport. Giá vé là 150 B nếu mua tại bến xe Arcade Bus Terminal (ChiangMai Bus Terminal 2, Platform 12), còn nếu nhờ khách sạn mua thì là 180 B có xe trung chuyển từ khách sạn ra bến xe luôn. Hiện tại ở Pai có tour đi Cave Lodge (đị hang đá vôi, tương tự như vịnh Hạ long), từ 10g sáng đến 6g30 chiều. Trong đó kết hợp đi suối nước nóng, thác và ngắm mặt trời lặn ở Pai Canyon. Giá 400 B có cả ăn trưa.

Last edited:
Sân bay ở bkk thì sao anh,có chỗ ngủ không và cả 2 sân bay có dịch vụ giữ đồ ko anh,em bay transit vào chơi 1 ngày nên để đồ ở sân bay cho đỡ lỉnh kỉnh
Sân bay Donmuang có dịch vụ giử đồ hộ: Left Baggage, nằm ở Departure Hall (lầu 3) cả 2 ga Dosmetic và International Terminal. Open liên tục 24h, giá mổi vali là 75B/ 24h.

Last edited:
Nhờ giúp thông tin đi chợ nỗi ở Thái

Xin chào các bạn . Ngày 27 /7 này mình lên plan đi Bangkok tham quan 5 ngày 4 đêm. Mình muốn đi chợ nỗi cho biết nhưng ko tìm thấy hướng dẫn đi chợ nỗi nào vui và đông đúc ( như trên phim mình hay thấy ). Cũng như cách thuê thuyền hoặc share thuyền , chi phí giá đúng để không bị chặt chém... mình đi 2 vợ chồng và con nhỏ. Rất mong nhận được hướng dẫn... cảm ơn rất nhiều ạ

Re: Nhờ giúp thông tin đi chợ nỗi ở Thái

Trên internet nhiều thông tin mà... khuyên gia đình em không nên mất thời gian cho floating market tại Bangkok làm gì...vì xa trung tâm Bangkok, đi lại cũng không thuận lợi, floating market của Miền Tây Vietnam mình sống động hơn nhiều.
Chủ yếu họ bán trái cây, thức ăn vặt cho khách du lịch trên những con sông (rạch) nhỏ. Do mật độ người bán (ghe, thuyền nhỏ) nhiều quá, không thấy đẹp, và nước sông cũng không trong (do khuấy nước của các ghe bán hàng này và dòng sông hẹp).
Những thứ đó (trái cây, thức ăn vặt) Bangkok là thiên đường... chỗ nào cũng có.
Nếu gia đình yêu cảnh sông nước xa Bangkok chút chút... thì khuyên em nên đi Pak Nam (tiếng Thái là Pắc Nảm), tại đó có sea food market lớn nhất Bangkok, và xem Hải Âu bay quanh (người Thái mua thức ăn cho Hải Âu, nên nó không sợ người)... qua phà, Hải Âu bay theo, đến 1 ngôi chùa cũng đẹp!
Vì là bán buôn sea food, nên gia đình sẽ đánh chén ngon miệng tại nhà hàng quanh đó.

hello mọi người. tháng 10 này tụi mình có chuyến đi Thái gồm 5 người. tụi mình muốn đi safari world. mọi người có ai đi safari từ Sukhumvit chưa ạ? cho mình xin tí kinh nghiệm về cách di chuyển đến đó nhé. thank you mọi người nhiều.

Bạn đi 5 người nên mướn luôn 1 chiếc taxi đi từ trung tâm đến đấy luôn. Xe taxi sẽ chở đi tham quan trong safari mà không cần đón xe bus trong đấy. Còn mua vé, bạn có thể đặt trước vé online, mình có thấy trang này nè http://www.hotels2thailand.com/bangkok-day-trips/Bangkok-Safari-Park.asp. Rẻ hơn mua tại cổng. Mình từng đi, mua tại cổng, vé tổng cộng 1200-1300 bath :( , không nhớ rõ (Bạn mình từng nói là có trang gì của Trung Quốc, mua còn rẻ hơn nữa, nhưng mình ko rành). Trong khi mua trên trang này có 900 bath gì đấy.

Re: Nhờ giúp thông tin đi chợ nỗi ở Thái

Nếu bác muốn đi chợ nổi địa phương thì đi Amphawa, cũng trên đường đi chợ nổi Damnoen Saduak. Tiện thể ghé luôn chợ xe lửa ấy cho biết. Bác tới Victory Monument mua vé xe van hay tới Morchit hay Ekamai mua vé xe bus. Đúng như bác gì nói thì Damnoen bị thương mại hóa lắm rồi, nên cũng không hay ho lắm. Amphawa mấy năm trở lại thì cũng đông đúc, nhất là cuối tuần. Khách Trung Quốc rất đông, đồ ăn thì rất phong phú đa dạng. Đông vui nhưng nắng nóng. Ở Amphawa có tour đi thăm chùa 1 tiếng gì, 60 bat/người. Hay pác tới Pattaya có nhiều chỗ chơi lắm ạ

Chào mọi người
Tháng 11 tới đoàn em cỡ 15-18 người đi Thái nhưng lại muốn đi tự túc, em là người phụ trách chính nên phải lên lịch trình rồi các thứ.
Em đã đi tham khảo mấy hôm nay mà vẫn rối quá vì lắm thông tin kinh khủng nên mong mọi người có thể giúp đỡ mấy vấn đề sau:

1. Di chuyển ở Thái thì nên di chuyển như thế nào nếu đi đông như vậy? Em có nên thuê HDV người Việt ở Thái đi cùng (vì đoàn đông mà không phải ai cũng nghe hiểu tiếng Anh) và nếu thuê thì dịch vụ khoảng bao nhiêu ạ?

2. Em đang phân vân giữa đi Pattaya & Phuket, nghe bảo biển Pat không có gì mấy, đi Phuket vui hơn nhưng chi phí cũng khá đắt.
Nếu đi Phuket, em tính đi bus từ BKK đến Phuket rồi nghỉ gần bãi biển Patong, chơi ở đây 1 ngày rồi đi tour đảo. Có ai từng đi rồi có thể cho em xin chi phí di chuyển/ chi phí tour ở Phuket được không ạ?

3. Ở BKK ngoài đi các chùa, nên đi Safari hay Dream world?

4. Ở BKK có thể đi ăn ở những chỗ nào ngon bổ rẻ?

Mong mọi người giúp đỡ ạ!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,573
191,425
Latest member
shopdancing123
Back