What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Trung Quốc

Status
Not open for further replies.
bạn ơi, mình cũng là lính mới.
cho mình hỏi đi Bụi ở bac Kinh, Thuong hai, To Chau, Hang Chau thì đi thế nào? mình có 1 nhóm từ 2 đến 4,5 người thôi ^^.
Tư vấn cho mình tour sao cho rẻ nhé
thanks bạn ^^

Nam Ninh có món đánh giày rất hay, các chị em ngồi dưới thấp, các quý ông đánh giày ngồi trên ghế rất là cao, chị em cắm mặt vào đánh giày cho các ông, trong khi mặc áo thì cổ lại rất rộng và rất sâu, từ trên nhìn xuống đến tận rún. Chả thế mà có mấy ông đi dép lê khách sạn cũng nhảy vào đòi đánh giày!!!
Nam Ninh có ga tàu hỏa, là nơi hò hẹn của rất nhiều chuyến đi sâu vào lục địa, Nam Ninh có những chuyến xe Bus về Hà Nội, Nam Ninh...

bạn đi 1 mình 8 ngày cơ à. máu lửa nhỉ. mình sống ở đây quen nên nhận thấy cũng dễ mua đồ hơn khi đi đến những nơi khác.
ở Quảng Châu thì chỉ khi nào mua hàng buôn mới được nhiều và rẻ, đẹp. còn mua lẻ thì ở Nam Ninh cũng có khá nhiều sự lựa chọn cho các bạn. chịu khó săn lùng và trả giá mạnh bạo là được. ví dụ như ở YU FENG PLAZA, WANDA MARKET, chợ đêm, chợ Hòa Bình, khu đường hầm...tất cả đều nằm gần nhau ngay trung tâm nên rất dễ tìm và di chuyển thuận tiện: đi bộ. Chúc mọi người có những chuyến đi vui vẻ và thu hoạch được nhiều quà cáp.
về ăn uống thì mọi người có thể đến đường Tôn Trung Sơn, ở đó chủ yếu bán trái cây và các loại hải sản, đồ nướng...có cả thịt cầy đấy nhưng mình chưa ăn, không biết khẩu vị của người Trung Quốc như thế nào. KFC hay MD cũng ko tồi, phong phú hơn ở nhà mình,đặc biệt kem rất ngon mà lại rẻ, 2 tệ đã có một cây kem ốc quế ngon ơi là ngon rồi.
ngoài ra dọc các phố đều có cửa hàng ăn uống ghi sẵn giá cả, nếu bạn không biết cách mua cứ dùng tay chân chỉ trỏ, người trung quốc rất nhiệt tình giúp đỡ. tốt nhất nên lận lưng vài câu cơ bản và nhìn người ta làm như thế nào mình bắt chước. bọn tớ mới qua cũng vậy mà.hì!
có một món thức uống mà bọn mình rất mê là bing sha, nghĩa là trái cây tươi xay với đá thành như kem tuyết, ăn xoài và khoai môn là ngon nhất. tuy nhiên tiền nào của nấy, có loại 3 tệ chỉ là bột có vị trái cây xay với đá, còn loại 7 tệ ở những cửa hàng dưới trung tâm mới đúng trái cây chất thơm ngon.
thôi mình đi ăn cơm đã, mới thi HSK về đói bụng quá. xíu ăn xong lên kể tiếp. không biết lần này bài viết của mình có bị vi phạm gì không!!!

30/4 này tớ đi Nam Ninh, mò vào trang thấy thông tin Nhaca cho là chính xác đấy. Năm nào tớ cũng sang NN shopping kết hợp với đi chơi, đúng là phải trả giá mạnh bạo vào, còn mua hàng hiệu thì dễ rồi, khỏi phải trả giá, nhiều sự lựa chọn và có loại rẻ hơn ở VN, hoặc là vào bách hóa Hoa Liên cũng có nhiều cái hay. Nhưng một điều tôi cảm nhận là Nam Ninh city - thành phố của tỉnh Quảng Tây, tỉnh cực Nam của Trung Quốc, hay nói một cách khác là thủ phủ của khu tự trị dân tộc Choang. Người TQ coi NN, Quảng Tây là "nhà quê" quá đi còn gì, nhưng đối với tôi thì NN còn bằng mấy lần SGN về quy mô, cơ sở hạ tầng, đường sá, quy hoạch...tát tần tật...còn Hanoi chắc chỉ bằng một góc của NN thôi. Cái khu mới Lang Đông năm ngoái tôi sang, trông có khác gì mấy thành phố bên Tây Âu. Có phải không Nhaca? By the way, có địa chỉ shopping nào mới không update cho bọn mình với, tớ đã book KS Bằng Cảnh ở ngay khu chợ Hoa Bình rôi, đi shop cho tiện. Tks Nhaca!

Gửi bạn tấm bản đồ sau (của learnonline trên ttvn):

Last edited by a moderator:
Tuần sau nhà mình cũng đi Bắc Kinh rồi, cả nhà tư vẫn giúp mình lịch trình thế này được không?

- Ngày 1: bay chuyến 10.10, tận 15.30 (giờ BK) mới tới nơi, chắc chỉ còn buổi tối. Đi Sân Vận động tổ chim
- Ngày 2: Vạn Lý Trường Thành (Bát Đà Lĩnh), Thập Tam Lăng. Đi cả ngày chắc phờ phạc tối đến có mần ăn gì nữa k nhêy???
- Ngày 3: Tử Cấm Thành, Khu tứ học viện ở Tiền Môn, Thiên An Môn. Có bác đầu thớt có nói gần Tử Cấm Thành có công viên tulip gì đó, nhà mình muốn đến đó chụp ảnh, có ai có thông tin về công viên này không?
- Ngày 4: Di hòa Viên, Công viên Bắc Hải, Nhà hát Bắc Kinh.

Nhờ cả nhà góp ý cả chỗ măm măm ngon nữa hị hị. Mình ở Wangfujing Ave. Tks cả nhà

Em thấy có 1 địa điểm nửa mà mọi người nên tạt ngang qua xem. Đó là công viên Cảnh Sơn (景山公园). Nằm ngay phía sau Viện Bảo Tàng Cố Cung. Nơi đây từ trên cao có thể bao quát toàn thành Bắc Kinh. Gửi các Bác cái hình cho dể hình dung.

thân

• Like
Reactions: bad
Bác tiki có 4 ngày ở BK thôi đúng không? Mình cũng mới bên đó hơn nửa tháng về và có thể giúp bác chút thông tin.
Nếu 15h30 đến nơi thì tốt nhất nên nghỉ ngơi đã. Tối thì có thể ra phố đi bộ Vương Phủ Tỉnh đi dạo, khu đó ngay cạnh quảng trường Thiên An Môn và Tử Cấm Thành luôn, buổi tối ở đây cũng nhộn nhịp và long lanh lắm. Phuơng tiện đi lại thì mình toàn đi tàu điện ngầm, 2Y/vé đi bao nhiêu chuyến cũng được (miễn là ko ngoi lên khỏi mặt đất nhé,keke vì bạn có thể chuyển bao nhiêu tuyến cũng được khi bạn chưa ra khỏi nơi cà vé đi ra). Tàu điện ngầm ở BK rất tiện, có thể đến được hầu hết các địa danh nổi tiếng trừ Trường Thành. Còn bạn có thể kết hợp tàu điện và bus (1Y/vé) để đi lại rất tiện.
Ngày 2 đi Trường Thành và Thập Tam Lăng thì tớ mua tour, 40 Y/tour 1 ngày. Có rất nhiều cò phát tờ rơi về tour Trường Thành ở khu Thiên An Môn, tớ có 1 người nên các bạn ý cho xe con đến tận nơi đón đến nơi tập kết. Các bạn cho đi Bát Đạt Lĩnh gần 3h đồng hồ, rồi về qua Trường Thành Cư Dung Quan (đi qua thôi) rồi đi qua Thập Tam Lăng và ngó qua cửa kính xe oto vì các bạn bảo khu này rộng mà mỗi lăng cách nhau cả km với lại cảnh quan chỉ có mộ với mộ, chụp ảnh thì không nên vì ko ai dám mang ảnh mộ về nhà. Rồi shoping ngay tại lối vào Định Lăng và vào 1 khu triển lãm Tây Tạng cũng đẹp, rồi toàn cho đi shopping. Nhưng mục đích đến Trường Thành của mình đã toại nguyện nên các bạn lôi đi đâu nữa cũng kệ.
Vì sao tớ chọn đi tour là vì đường đến Trường Thành cũng khá xa, có bus đến nhưng rồi phải cuốc bộ tiếp và vất vả hơn. tour các bạn cũng bèo. Trên đường về các bạn í đi qua sân vận động Tổ Chim, ai thích thì xuống tham quan rồi tự túc xe về (Từ đây thì bạn đi tàu điện, bus về nhà cũng tiện lắm)
Ngày 3 bạn muốn đi Tử Cấm Thành thì nên đi sớm để tránh đám đông. Chả hiểu hôm đấy tớ làm nguyên 1 ngày ở Tử Cấm Thành, cứ đi lan man trong đấy, xó xỉnh nào cũng vào, bảo tàng nào trong đấy cũng qua nên lâu??? Cuối ngày 4h30 ra Công Viên Trung Sơn sát cạnh Cấm Thành, vé 2Y, tớ có thẻ SV nên còn 1 Y, trong cv này trồng rất nhiều tulip nhưng BK vẫn lạnh nên chưa có hoa, hic. CV này rộng và cũng đẹp (từ trong này có thể nhìn đc bức tường thành và vọng gác bao quanh Cấm Thành)
Ngày 4 đi Di Hòa Viên có 2 cách, bắt taxi từ Thiên An Môn 20Y hoặc đi bus chuyến nào tớ quên mất rồi nhưng tớ chọn đi taxi vì chiều hôm đấy định đi Bảo tàng quốc gia và Lăng Mao nhưng bảo tàng đang tu sửa, lăng Mao đóng từ 12h rồi nên thay thế bằng cách đi DHV và bắt taxi. Ở DHV nửa ngày nên mua vé nửa chặng (vì có vé xem toàn bộ cảnh quan trong đây và vé thăm quan 1 nửa, lúc chiều thì chỉ còn vé 1 nửa chặng do k kịp xem hết). Hết buổi chiều tớ cũng khám phá đủ những tinh túy của DHV, cầu 17 nhịp, thuyền đá, đường Tô Châu...
CV Bắc Hải thì lại gần khu Thiên An Môn, trong khi DHV ở khá xa trung tâm nên sẽ không thuận đường, cv này khá rộng, trong đó có chùa Bạch Tháp cũng đáng xem. Nhà hát BK thì mình k tới vì k có hứng lắm.
Ở BK mình còn đến Lama Temple, Khổng Miếu, Đại Quan Viên (phim trường Hồng Lâu Mộng), Thiên Đàn...
Chúc bạn chuyến phượt vui vẻ

Nếu ăn bụi thì bên Tàu nhiều lắm, cứ rẽ vào ngõ các khu dân cư, rẻ hơn rất nhiều so với nhà hàng, nhưng đồ Bắc Kinh mỡ lắm .Ở BK cũng có nhiều phố hàng ăn, bạn xem ở đây nhé.
http://www.beijingtrip.com/dining/foodstreet.htm
Về đi lại giữa các điểm và mọi thông tin khác, bạn có thể tham khảo chi tiết các trang này:
http://www.travelchinaguide.com/cityguides/beijing.htm
http://www.beijingtraveltips.com/index.html
Họ hướng dẫn chi tiết các điểm du lịch chính : thời gian mở/đóng cửa, giá vé, cách đi bằng tàu điện ngầm, xe bus đến đó.
Bạn down mấy cái bản đồ hành chính các quận, bản đồ các phố mua sắm và bản đồ tàu điện ngầm trên trang đó để đ lại cho tiện. (ít ra chỉ vào đó hỏi " chai nả?" chắc các bạn Tàu chỉ được.
Như tớ thì cứ ôm LP đi thôi. Nhưng trước tớ đi theo tour, ở tận vành đai 5 nên cũng ko giúp được nhiều thông tin.
À, các nhà hàng của các bạn Tàu hay có các ca sĩ và nhạc công hát phục vụ (kiểu như khi mình đi du lịch sông nước Miền Tây ấy) , nếu là người VN thì chắc các bạn ấy sẽ hát Bến Thượng Hải, Mùa thu lá bay, Người đến từ Triều Châu.... Sau đó thì các bạn chìa 1 tờ 20 tệ ra làm mẫu để xin quyên góp.

Du lịch Thành phố Thiên Tân (Tianjin, Trung Quốc)

Chào cả nhà,
Em đang tìm kiếm thông tin du lịch về thành phố Thiên Tân. Nhưng ít thông tin quá. Thường thì mọi người toàn nói về
Bắc Kinh hay Thượng Hải khi nói về du lịch tại TQ. Vì vậy, mong mọi người ai có thông tin về thành phố này, share giúp em.
Cảm ơn cả nhà
Thiên Bình

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,941
191,789
Latest member
xoso66markets
Back