What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Trung Quốc

Status
Not open for further replies.
Chào các anh các chị,

Ngày 1/7 bọn em định đi đường bộ lên Quảng Châu, chơi loanh quanh ở đây khoảng 1 ngày rồi từ đó đi tàu về Thượng Hải tham quan Expo.
Em chưa bao giờ đi du lịch bụi TQ cả nên thành ra gặp nhiều khó khăn. Đoàn bọn em thì chả đứa nào biết tiếng Tàu cả, em bì bõm vài câu hỏi giá, mặc cả, giới thiệu bản thân thui ạ :">
Giờ em muốn hỏi là mục đích chính của bọn em là đi Thượng Hải nên giờ không biết nên đi TH từ QC hay từ Nam Ninh thì hơn, chưa đứa nào trong bọn em đến cả 2 địa danh trên nên không biết chỗ nào hay hơn và đáng đi hơn.
Về vé tàu thì em check đi từ QC - TH khoảng hơn 500Y soft sleeper. Trang đấy nó cũng đồng ý đặt online nhưng phải vận chuyển đến địa chỉ mainland TQ. Bt mọi người đặt vé tàu là ra agent hay cũng book onl thế ạ?
Bọn em cũng có ng quen ở QC, có thể nhờ mua vé, nhưng em thích tự đặt hơn. Nếu cùng lắm kô tự đặt đc thì mới nhờ.
Sau đó bọn em sẽ bay thẳng từ TH về HN, em cũng check vé thì thấy có Hainan airlines là giá vé hợp lý nhất, tầm 190usd bay 1 chiều transit ở đảo Hải Nam gần 10 tiếng, bọn em cũng định ra ngoài đi loanh quanh xem sao. Nếu ai có lựa chọn hay hơn của hãng hàng kô khác thì bảo e với, thg e thấy Shanghai airlines fai transit qua Hongkong (lại fai xin visa transit), VN air bay thẳng nhg vé 1 chiều thì 400usd, rất đắt. HK air kô biết sao ạ.
E thấy HK air đang có promotion 300usd vé khứ hồi HN - TH - HN cũng hợp lý nhg bọn em muốn đi tàu lúc đầu để chụp ảnh, ngắm người ngắm cảnh cho thik ạ ^^
Mong nhận đc góp í của mọi ng. Bọn em cũng chưa quyết định nên ở lại TH bao lâu là hợp lý, vì riêng đi expo chắc cũng tầm 3 ngày rồi.

Thêm 1 cái nữa là ai biết địa chỉ nhà hàng nào ở TH có món ăn TQ truyền thống, đặc trưng thì cho bọn em xin địa chỉ ạ, giá cả kô đắt quá nữa ạ. E xin cảm ơn !!

Mình nghe thiên hạ trên TripAdvisor nói tuyến đường mới Thành Đô - Tùng Phan - Cửu Trại Câu (Chengdu -Songpan -Jiuzhaigou) sẽ khánh thành vào tầm Quốc khánh Tàu. Lần này họ làm hầm qua núi nên về mặt lý thuyết là đi từ Thành Đô đến Cửu Trại chỉ mất có 4h . Hy vọng các bạn Tàu thi công đường đúng tiến độ, vì nhóm mình đi vào cuối tháng 10.

Mình xin hỏi thêm là nếu ở trong làng Tạng như vậy thì có phải mua vé vào cửa ngày thứ hai nữa không? Liệu có bị kiểm tra vé không nhỉ?

Việc kiểm tra vé là hên xui, trong 2 ngày ở CTC bọn mình có 3-4 lần bị hỏi vé, ở trên đường lớn, trên xe bus, bất cứ chỗ nào nhân viên trong khu CTC cũng có thể hỏi :) thế nên mua vé hay không là tùy các bạn, nếu không có vé cần tránh đi trên đường lớn, đứng ở ngã 3 - ngã 4, tránh lên những xe bus vắng người nhân viên phụ xe rỗi việc lại hỏi vé.

Ra Đại sứ quán làm gì cho lâu, tớ làm ở Vinaset Lý Thái Tổ mất 32$ mấy ngày làm việc là có, mang hộ chiếu và ảnh qua cho người ta thôi. Cứ google Vinaset Lý Thái tổ gọi điện tới đó người ta hướng dẫn thủ tục. Nhanh gọn đơn giản chả fải điền cái gì

Shanghai Airlines bay thẳng Hà Nội -Thượng Hải đấy chứ bạn. Các hãng du lịch VN đi Thượng Hải thường đi bằng Shanghai Airlines mà. Nhưng máy bay nhỏ và bay vào nửa đêm. Năm ngoái mình cũng đi một lần theo tour. Bạn vào trang chủ của họ xem nhé:
http://www.shanghai-air.com/salnewweb-en/index.aspx
Còn về ăn uống thì mình nghĩ cứ nghiên cứu LP và thêm mấy trang du lịch của các bạn Tàu, ví dụ:
http://www.travelchinaguide.com/cityguides/shanghai/dining.htm
Tớ chả biết các bạn thế nào chứ đồ ăn TH thì tớ không xơi được. Nó vừa mỡ lại ngòn ngọt. Nước chấm thì chỉ đặc có xì dầu.
P.S: Sao bạn không dành thời gian cho Tô Châu và Hàng Châu, thay vì Quảng Châu nhỉ. Vì mình nghĩ Quảng Châu đi từ VN thì đơn giản, nhảy xe bus từ HN đi. Còn đã mất công đến TH thì tiện thể đi luôn Hàng Châu và Tô Châu, hai "Thiên đàng nơi hạ giới" như câu nói tự hào của dân xứ này :"Trên có Thiên đàng, dưới có Tô, Hàng". Mà đúng là cảnh ở đó tuyệt thật. Người cũng đẹp nữa.
Vì bạn định đi Quảng Châu rồi đi TH thì có thể bay từ QC. Còn không thì đến Nam Ninh bay thẳng TH cho tiết kiệm thời gian chứ nhỉ. Tháng 6 này mình thấy trên Ctrip giảm giá vé nội địa nhiều lắm.

mọi người ơi, đầu tháng 8 tới nhóm mình muốn đi khu kinh tế vịnh bồn hải thăm khu công nghiệp sức khỏe của tập đoàn Tiens, nhưng mà gà mờ chưa xuất ngoại bao h T_T, cũng chưa tưởng tượng ra mình sẽ phải làm những gì nữa>.<, mong mọi người có kinh nghiệm có thể chỉ dẫn giúp bọn mình cách đi như thế nào và các thủ tục để đi từ Hà Nội để tiết kiệm chi phí nhất được không:d, mình cũng muốn hỏi xem nếu đi như vậy thì lịch trình đến Thiên Tân phải qua những địa điểm nào, những cảnh đẹp ở Thiên Tân nữa^^, thanks mọi người nhiều!

Hic, dập dòm mãi cũng chưa quyết đi tour hay tự đi đây, khổ nỗi mình mê Tây An - các bác có cao kiến gì giúp em quyết định không?

Tây An (hay Trường An) là 1 trong tứ đại cổ kinh, mê cũng là phải rồi ^^ ngoại trừ Tây Tạng, mọi chỗ trong TQ đều tự đi đc bạn, kể cả ko biết tiếng Tàu :) nói thế là vì mình cũng tự đi các chỗ (trừ TT). Bạn có lịch trình bao nhiêu ngày? xuất phát từ đâu trong VN? muốn bay hay xe/tàu? nếu nói rõ hơn kế hoạch thì mọi ng mới comment đc :)

Visa TQ thì tăng giá sau 1/5/2010 rồi, ko chỉ ở VN mà khắp các nước khác nữa nhé, ở Sing/Malaysia cũng tăng phí làm visa TQ rùi :D

Tây An (hay Trường An) là 1 trong tứ đại cổ kinh, mê cũng là phải rồi ^^ ngoại trừ Tây Tạng, mọi chỗ trong TQ đều tự đi đc bạn, kể cả ko biết tiếng Tàu :) nói thế là vì mình cũng tự đi các chỗ (trừ TT). Bạn có lịch trình bao nhiêu ngày? xuất phát từ đâu trong VN? muốn bay hay xe/tàu? nếu nói rõ hơn kế hoạch thì mọi ng mới comment đc :)

Visa TQ thì tăng giá sau 1/5/2010 rồi, ko chỉ ở VN mà khắp các nước khác nữa nhé, ở Sing/Malaysia cũng tăng phí làm visa TQ rùi :D

Thế này nhé - mình định đi từ 4/9 đến 12/9 như vậy khoảng 8-9 ngày. Cơ bản là Bắc Kinh khoảng 3-4 ngày rồi Tây An thêm vài ngày rồi nếu có thể thì Hàng Châu Tô Châu.

Hiện nay mình đã check với VNA có vé máy bay Bắc Kinh + 2 đêm ksạn giá total khoảng $500. Tuy nhiên như thế cũng còn cao quá, tiền transit về Thượng Hải để đi Tô Châu và Hàng Châu cũng ko rẻ, đi tour thì rẻ hơn rất nhiều mà ko có tour nào Tây An cả.

Thêm một vấn đề về tiếng, đương nhiên ko biết tiếng thì mò mẫm cũng ra, nhưng ko biết có giảm đi nhiều giá trị củ việc tham quan ko, vì nếu đi đến đâu cũng đoán xem cái này là cái gì thì tèo. Ko biết TQ có mấu cái audio guide ko nhỉ? Liệu có thể mua open daytour ko, giá cả sẽ thế nào? Hoặc thuê HDV thì giá thế nào nhỉ?

Cám ơn bác nhé.

tình hình là tháng 10 này mình với 1 người bạn sẽ đi TQ. Dự định của bọn mình là đi từ Kathmandu qua Tibet rồi bắt tàu đi Bắc Kinh, dọc theo miền đông TQ, qua Thượng Hải, Tô Châu, Hàng Châu và Quảng Đông rồi bắt tàu xe về thẳng Hà Nội . Vì Quảng Đông khá gần với Hồng Kông và Macau nên bọn mình định sẽ làm chuyến tam giác Quảng Đông- HK- Macau. Vấn đề là visa của TQ. Vì bọn mình sẽ đi theo tour từ Kathmandu, mà các bạn tour ở đấy bảo là sẽ chỉ làm cho bọn mình single entry visa, tức là nếu sau khi bọn mình đến HK xong, muốn quay về TQ bọn mình sẽ lại phải làm lại visa TQ ở Hồng kông. Có giải pháp là bọn mình sẽ làm multi entry visa trước khi đi du lịch ( mình giờ đang ở đức ) , nhưng mình nghe tây đồn là có làm xong multi visa thì lúc đem ra cho các bạn đại sứ quán TQ ở Kathmandu, các bạn ý cũng sẽ xóa toẹt nó đi và tặng lại cho mình cái single entry visa .

Theo các bạn mình phải làm gì ? liệu xin visa quay lại TQ ở Hồng kông có khó và lâu lắm ko ? vì thú thực là mình cũng chỉ định ở HK lâu nhất 2 ngày. Merci.

tình hình là tháng 10 này mình với 1 người bạn sẽ đi TQ. Dự định của bọn mình là đi từ Kathmandu qua Tibet rồi bắt tàu đi Bắc Kinh, dọc theo miền đông TQ, qua Thượng Hải, Tô Châu, Hàng Châu và Quảng Đông rồi bắt tàu xe về thẳng Hà Nội . Vì Quảng Đông khá gần với Hồng Kông và Macau nên bọn mình định sẽ làm chuyến tam giác Quảng Đông- HK- Macau. Vấn đề là visa của TQ. Vì bọn mình sẽ đi theo tour từ Kathmandu, mà các bạn tour ở đấy bảo là sẽ chỉ làm cho bọn mình single entry visa, tức là nếu sau khi bọn mình đến HK xong, muốn quay về TQ bọn mình sẽ lại phải làm lại visa TQ ở Hồng kông. Có giải pháp là bọn mình sẽ làm multi entry visa trước khi đi du lịch ( mình giờ đang ở đức ) , nhưng mình nghe tây đồn là có làm xong multi visa thì lúc đem ra cho các bạn đại sứ quán TQ ở Kathmandu, các bạn ý cũng sẽ xóa toẹt nó đi và tặng lại cho mình cái single entry visa .

Theo các bạn mình phải làm gì ? liệu xin visa quay lại TQ ở Hồng kông có khó và lâu lắm ko ? vì thú thực là mình cũng chỉ định ở HK lâu nhất 2 ngày. Merci.

Các bạn Tây nói đúng đấy, visa Kathmandu đi Tibet phải làm ở Kathmandu và dưới dạng single. Nếu bạn vào HK rồi muốn quay lại TQ thì phải apply lại visa, nhưng apply lại ko khó đâu, nhất là nếu bạn đã có đầy đủ lộ trình + book ks khi quay lại là đc. Mình thấy bạn nên theo trình tự single visa là chắc ăn và an toàn nhất, mình chưa nghe qua việc multiple visa để đi từ Kathmandu vào TQ, rồi rời TQ đi HK, sau đó quay lại TQ :D các bạn Tàu khựa cũng khôn và khó tính lắm :D

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,960
191,791
Latest member
olivawedding
Back