What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Trung Quốc

Status
Not open for further replies.
hik hik...hay lại đi CTC nhỉ, mỗi tội vẫn...sợ chết :( lại ngâm cứu, ngâm cứu vậy.

Bạn a70is cho tớ hỏi với, sao search mãi trên Ctrip ko thấy chương trình free & easy của bạn đâu nhỉ? Cho tớ xin cái đường link với?

nó ở đây này bạn : http://vacations.ctrip.com/booking/showpkglist.aspx
bạn search trên ctrip phiên bản tiếng Trung nhé, bản tiếng Anh không có đâu. Không hiểu sao cái ctrip này lại như vậy nữa.
Chu fa di: chọn Chengdu
Mu di di: Chọn Sichuan rồi chọn Jiuzhaigou-Huanglong

Last edited:
Đoàn có một bạn biết nói tiếng China nên chắc ko phải là khó khăn quá hịhị
Có lẽ nên khởi hành lúc 5h30, phải mắc công đổi xe vài bận nhưng chủ động về time, cũng là một cách đi "bụi"

Không biết thời tiết Tung của mùa này thế nào các bạn nhỉ? Đừng có lạnh quá để đỡ phải mang nhiều đồ, nghe nói cũng hơi giống thời tiết ở VN có đúng ko ạ?

Thời tiết ở Phượng Hoàng:

http://www.weather-forecast.com/locations/fenghuang19/forecasts/latest

Trương Gia Giới:

http://www.accuweather.com/world-in...r=apple&locCode=ASI|CN|CH014|ZHANGJIAJIE|&u=1

Cho mình hỏi với, các bạn đã làm xong visa chưa, thủ tục thấy lằng nhằng quá, giá tiền visa TQ bây giờ là 70 usd? hay là đã cộng phí dịch vụ rồi. Các bạn có thấy nói việc áp dụng những quy định mới này kéo dài đến bao giờ ko?

Thông tin update từ bạn Blackhill đang ở tại Cửu Trại Câu:

Hôm đi tầu từ Côn Minh lên Thành Đô, tầu dừng lại 6 tiếng để cho địa chấn qua rồi mới đi.

Đường CTC đi tốt, hiện có 2 đường nhé! lưu ý

+ Đường 1: Chengdu>Beichuan>JiuZhaigou (bến xe Chadianzi), không nên đi đường này.

+ Đường 2: Bến xe XinNanMen Chengdu>Songpan>JiuZhaigou

Nếu đi đường 1, nói chung ok, mình đã đi và không vấn đề, chỉ lưu ý:

1. Đường đi qua khu vực T5 xảy ra động đất (BeiChuan, Bắc Xuyen) dân tình rất tội nghiệp, nhà cửa sụp hết, có 3 cây cầu bị gãy, nhưng nói chung họ đã khắc phục và đi được...

Hàng vạn ngôi nhà lều (tent) tạm, chưa có nhà để ở... nói chung còn rất lâu mới khắc phục, đi đường này thấy "rất án tượng"

Lưu ý: Đường này khi lên, xe dừng ở bến xe mới, cách JiuZhaiGou...20km hơi bất tiện, trung chuyển taxi 20Y/người nhé! lưu ý!...

Bến xe XinNanMen (Tân Nam Môn) ở trong nội thành, còn bến xe ChaDianzi thì ở khá xa (ngoại thành), nhưng nếu đi tuyển xe bus số 4 thi cùng vào trung tâm, bạn ghi lại nhé.

Mình ở Dragon Youth Hostel (LP) khu vực phố cổ rất đẹp... tên khu phố là QuanXiangzi, giống phố cổ Lệ Giang nhưng cao cấp hơn...

Next stop của bạn Blackhill: ...>Ruo'ergai>Xiahe>Lanzhou>Urumqi

Chúc bạn Blackhill lên đường may mắn, sorry vì chưa hỏi ý kiến đã post thông tin bạn cung cấp lên đây, tớ post luôn cho khỏi bị mất.

------------------
Thấy bạn Nguyên chu đáo quá, type lại giúp cả post nên tớ cũng mới sửa lại vài tên địa danh cho nó có dấu đây :), thanks Nguyen

Last edited:
  • Like
Reactions: CVN
Một năm chỉ nên đi CTC vào đúng dịp lá chuyển màu thôi các bác ạ, và ngày đó là khoảng từ 15-25/10, lúc ấy CTC mới thực sự là thiên đường. Thấy các bác cũng hào hứng thế này em cũng quyết tâm hơn.

Lịch trình tạm thời là : Nga Mi - Cửu Trại Câu - Hoàng Long. Núi Tứ Cô nương rất đẹp nhưng lại ở phía có động đất nên em cũng sợ. Em đang cân nhắc việc đi Núi Thanh Thành - ngọn núi của Đạo giáo thay vì đi Lạc Sơn Đại phật, em không thích chỗ này lắm, nhìn ảnh mọi người chụp nhiều rồi, thấy nó cũng đơn điệu. Có lẽ để tgian tập trung cho Nga Mi thì hơn, nếu gặp may ta có thể thấy Phật quang ở Kim Đỉnh.

Vụ visa ở trong Sài Gòn làm dịch vụ rẻ hơn ngoài Bắc, em đang hỏi địa chỉ bạn làm visa 1 tháng hết có 45USD, nếu đến T10 TQ vẫn chưa bỏ các quy định về visa thì các bác gửi passport vào đây em làm cho nhé.

Nói chung về lịch trình không có vấn đề gì, bây giờ chỉ nghe ngóng tình hình động đất thui ...hehe

Nhân đây em cũng rủ rê bác nào có điều kiện đi 2 tuần thì từ CTC tiếp tục đi lên Thanh Hải, Tây Ninh rồi đi tàu xuống Tibet, vòng về Trung Điện ( shangrila ) cùng em, ấy là em plan thế còn đến lúc ấy đi được hay không lại phải cân nhắc nữa :D. TQ đang chặn các ngả đường bộ vào khu vực người Tạng rồi, không bán vé bus cho người nước ngoài.

Bao nhiêu ngày ???? sớm hơn đi !!!

Nếu đi đường bộ qua Kunming rồi bay lên CTC thì chuyến đi cũng hết tầm 7-9 ngày bác ạ, còn nếu bác muốn nhanh hơn thì bay HN-Kunming ( khoảng 6tr khứ hồi ) bay Kunming-Chengdu ( khoảng 4tr khứ hồi ), Chengdu - Jiuzhaigou ( khoảng 3.5tr khứ hồi )

Thời gian thăm quan Nga Mi : 1 ngày
Cửu trại câu: 2 ngày
Hoàng Long: 1 ngày

Các bác thử cân nhắc tính toán thời gian các chuyến bay xem, có lẽ bay thì tổng cộng hết 6 ngày, chi phí chừng 20 tr.

---------------------------------------

Có một cách khác nhanh và rẻ hơn đây:

Tối T6 : Tàu liên vận HN-Nanning:6.30pm-7.02am

Tàu M1.T876.T6
- Chạy tuyến: Hà Nội (Việt Nam)-Bắc Kinh (Trung Quốc)
- Từ ga: Hà Nội, lúc: 18:30
- Đến ga: Nam Ninh (Trung Quốc), lúc: 07:02
- Khoảng cách: 401 km
- Thời gian chạy: 12 giờ 32 phút
- Tốc độ lữ hành: 32 km/giờ

Giá vé + VAT + bảo hiểm (đơn vị tính: Swiss France)
- Giường mềm tầng 1 khoang 4 giường điều hòa: 46,12 ( tỷ giá 1 SF ~ 15,000 VND )
- Giường mềm tầng 2 khoang 4 giường điều hòa: 46,12

Ghi chú: Thứ Ba, Thứ Sáu hàng tuần từ Hà Nội, đến Bắc Kinh vào Thứ Năm, Chủ Nhật hàng tuần, thời gian đến, đi được tính theo giờ địa phương.

Sáng T7: bay Nanning-Chengdu: 8.10am-9.55am Giá vé + 130 Y thuế phí

Shenzhen Airlines 08:10 WUXU Apt Flight:ZH9563
RMB 09:55 SHUANGLIU INTL Apt Aircraft: 738 Duration: 01:45
820.00 20% discount (H) Available Fare Rules
930.00 10% discount (G) Available Fare Rules
1030.00 Economy class(Y) Available Fare Rules
1340.00 Business class(C) Available Fare Rules

Đi đường này tiết kiệm thời gian công sức, tổng chi phí hết khoảng 3.5tr/1 chiều.

Last edited:
@kemtuoi: Nếu CTC vẫn còn động đất thì chuyển sang đi Hoàng Sơn, nếu tình hình ổn thì đi CTC, hai điểm đấy điểm nào cũng xứng đáng để đi cả :)

@cvn: Bác ơi xưa nay vẫn có mà, chỉ là giá tàu HN-Nanning đắt gấp đôi đi xe bus thôi, được cái nó chạy ban đêm, tiết kiệm tgian triệt để.

Ăn ngủ chơi ở Nam Ninh

Các bác ơi cho em hỏi sân bay Nam Ninh cách trung tâm có xa không? Em sẽ đến Nam Ninh buổi chiều, sáng hôm sau bay chuyến sớm thì nên ở khách sạn khu nào là thuận tiện?

Vụ ăn uống nữa, bác nào đi nhiều chỉ giúp bọn em ở NN có món gì ngon cần thưởng thức? buổi tối có show diễn nào không để bọn em bon chen cho đỡ GATO với nhóm LG 7 ngày 4 show (NT)

Các bác ơi cho em hỏi sân bay Nam Ninh cách trung tâm có xa không? Em sẽ đến Nam Ninh buổi chiều, sáng hôm sau bay chuyến sớm thì nên ở khách sạn khu nào là thuận tiện?

Vụ ăn uống nữa, bác nào đi nhiều chỉ giúp bọn em ở NN có món gì ngon cần thưởng thức? buổi tối có show diễn nào không để bọn em bon chen cho đỡ GATO với nhóm LG 7 ngày 4 show (NT)
Sân bay cách trung tâm thành phố xa lắm, cỡ 30km. Ở SB thì nó có bus chạy về ngay cửa KS Phương Nam đối diện Ga (ngay cạnh quầy bán vé xe bus về Việt Nam luôn), nhưng anh không biết có xe bus chạy từ đó sang sân bay không, và xuất phát mấy giờ.

Nếu muốn về Thành phố ở thì phải hỏi xe bus để sáng hôm sau chạy sang SB sớm, nếu ko muốn gọi taxi. Anh nhớ là đi taxi thì mất 200-250 tệ gì đó.

Còn nếu không cần phải ở Thành phố thì có lẽ nên nghỉ ở KS sân bay (ko sure có không nhưng thường thì SB nào chả có khách sạn). Nếu ở SB thì khi lên xe bus ở cửa khâir dặn nó là mày cho tao xuống Sân bay. Nó sẽ rẽ ngang (rẽ phải) từ đường cao tốc vào đường sân bay cho mình xuống. Gọi taxi vào nhà chờ mất chục Tệ thôi, khỏe chân thì đi bộ, có 1km thôi à.

Ăn uống ở NN chả thấy có gì đặc biệt, nhớ có 1 lần ăn vịt hầm gì đó cũng đc. Anh cũng chưa xem shows nào ở đó.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,926
191,776
Latest member
8xbet8info
Back