What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
@kimvanchinh
Em thấy bọn lính gác thụy bảo hôm nọ có ông Việt Nam cứ giơ cái máy ảnh lên bắt nó chụp ảnh với vợ của ông ý, dưng mà nó nghi cái máy ánh là súng của khủng bố nên không chịu chụp. Hóa ra là bác, hệ hệ.
Ảnh của bác rất giá trị nhé, em thấy cái ông cảnh sát ý đứng bên cạnh cũng phải đề phòng nhìn chằm chằm còn chú lính oánh thuê thụy thì giả vờ liếc chỗ khác nhưng thực ra là để ý hành động của bác.

Vào mùa năm 1527 (T5) các chú lính thụy đã bảo vệ giáo hoàng Clemens VII thoát khỏi vụ cướp bóc thành Rom của quân phản loạn Taybannha-áo-ý. Khi kết thúc vụ chém giết chỉ còn lại có 42 đồng chí đánh thuê người thụy trong số 189 chiến sĩ, kể từ đó các anh lính đánh thuê thụy được giáo hội thiên chúa tin tưởng quá, mà thuê sử dụng cho đến tận bây giờ.

Nhìn những vạt rừng thu vàng rực trải dài dưới chân núi, em thật sự cảm nhân được hạnh phúc của cuộc sống.
Thực sự khi ngồi buôn chuyện với các bạn thổ dân Thuỵ, nhiều khi em chẳng biết chém cái gì. Với bọn nó thì toàn vấn đề vĩ mô như biến đổi khí hậu, tị nạn....em thì có nỗi lo đơn giản hơn nhiều, như sợ ốm vào bệnh viện, sợ ăn phải đồ tẩm thuốc gây bệnh ung thư, ra đường sợ uây tầu, anh hùng núp, chạy trường cho con....toàn những vấn đề làm sao mà chúng nó hiểu được.

Cái gì đẹp thì nó cũng chóng tàn, các bác nhỉ ?

Thuỵ Sĩ và nước Đức

Dân thuỵ lại không thích dân Đức thế mới tài. Mặc dù dân thuỵ gốc Đức chiếm đến 65% dân số.
Lý do chính là do có quá nhiều dân Đức sang Thuỵ kiếm việc làm, dẫn đến dân bản xứ cảm thấy chỗ làm của mình bị cạnh tranh quá.
Ví dụ như lương tối thiểu của công nhân xây dựng ở Thuỵ là khoảng 23 Euro, nhưng lương tối thiểu ở Đức lại là khoảng 12 Euro. Các ngành nghề khác cũng tương tự, mặc dù nền kinh tế Đức là dạng khủng của Châu Âu.

Nếu Việt Nam mà gần Thuỵ Sĩ thì có lẽ em cũng tìm cách mò sang rửa chén, cọ toa lét kiếm tiền, cho nó nhẹ đầu các bác ạ!
Trộm nghĩ, không biết cái bọn thuỵ này nó coi mình bằng cái con gì khi mà chúng nó còn coi thường cả dân Đức ??? có lẽ còn nhỏ hơn cả hạt bụi, loại chẳng thèm chấp cũng nên. hehe

zlgJC74dolUoZtXY9ciRtJWc9DTOvixNwWGI5QxLkZyf4lJ4uv8_I1zKvLemX16Ihjg_CEYz867mY1mUIy9tl-maVuByYlKHVxhSemVrj8t7XQ84UZbniWAZ6S2EE-K_nAaFSgiGUGuFLdcx013_0vth0_Otqzdg6jjdXclYuC_BrPvThWmfH9xI7r0lH2AERUBp2r1DoHx9IUbLpiVDxxIW0DD451EUdaO5DyVU4L8Fk3NcdiJZeEMIneh-nNlRjjZtPzJEslYqvNOadDu8BbM85zzioq0Rda2z45lNNygr6a_oMrMyruzV3uoe_abF5XfIhEEHJDXHIDfPoObphH15UvzojYlPkj6w6NVcUk15DLTAEd6BIta3gIV5OzherPXEjrBgG79qlmBAEwzKtAz7modYxperXg-lumhaNvNfZwvzLSlDMis8OFrUGHb0tBGUsEjjHpSVZK-go2ZzwVk3MKSJRxkElPg6jcMIkBh0EL-QyxxF9PHK6dYQ7x50FBKdymAxERmjEPXjFrhGizwkTubloK8djXHb2qGaS-k4=w1177-h783-no

Nhìn mấy cái tòa nhà này em không thể nghĩ trong đó có nhà máy sản xuất máy hút sữa Medela.
Nhìn cứ như là viện bảo tàng, hay là trụ sơ cơ quan công quyền vậy. "Thật không thể tin nổi " lời của Bphone

Vào trong họ không cho chụp ảnh, phải đi nhẹ nói khẽ, cười duyên.

Phần lớn bọn thuỵ nó đều đi du lịch vn rồi, đứa nào cũng ấn tượng với giao thông của mình lắm! Đều hỏi bây giờ tình hình đã khá lên chưa ? Khi em bảo bây giờ còn tệ hại hơn hồi xưa thì chúng nó lắc đầu, thở dài, nhìn đến tội.

Một ông manchester một ông greek, hỏi em: nước mày vẫn còn là communist country à ? em bảo yes, thế là nó lại hỏi: sao mày được sang bên này ? Lại phải giải thích cho chúng nó hiểu cái thân phân ông lừa, chán vãi...

Các bác nhìn cái biển tên công ty phía sau, có cả bọn công ty sản xuất giàn khoan dầu ở ngoài biển đặt văn phòng ở đây, trong khi nước thụy làm gì có biển đâu ?? Thế mới thấy chính quyền nó mần công việc tốt như thế nào.

Bạn Medela nói rất đúng, Thụy Sỹ là một mẫu hình quốc gia thành công và rất đáng học tập.
Trước hết, đó là một quốc gia liên bang nhưng tôn thờ sự trung lập trong các quan hệ với 3 ông lớn xung quanh mình. Nhờ đó Thụy Sỹ giữ được hòa bình và phát triển sự thịnh vượng, không bị lôi kéo và ảnh hưởng bởi các cuộc giao tranh giữa 3 ông lớn. Thậm chí Thụy Sỹ còn lợi dụng cơ hội chiến tranh để phát triển những ngành trục lợi, ví dụ chuyên kinh doanh nghề giữ tiền (ngân hàng) cho các nhà giàu khi có chiến tranh cần chỗ giữ tiền tin cậy.

Thứ hai, thể chế liên bang với sự tự chủ, tự trị rất mạnh ở các bang và đến tận tổ chức hành chính cơ sở (xã, phường - Commune), điều đó tạo ra nước Thụy Sỹ đa dạng, dân chủ, có xã hội dân sự phát triển vào bậc nhất thế giới. Ở Thụy Sỹ, muốn làm cái gì, từ việc có xây metro ở Munich đến việc có nhận dân nhập cư hay không đều phải hỏi dân qua trưng cầu dân ý, và chính quyền Thụy Sỹ được coi là chính quyền được lòng dân nhất thế giới.

Thứ ba, Thụy Sỹ hàu như không có biển, tài nguyên theo quan niệm cổ (vì ở trên núi cao), do vậy họ luôn tìm tòi phát huy cái thế mạnh nhỏ nhoi của họ để tìm mưu sinh. Những nghề như đi đánh thuê, bảo vệ thuê, giữ tiền thuê, làm đồng hồ, làm cơ khí, sau này là du lịch... đều là những nghề xuất phát từ thế bí của 1 quốc gia ít có tài nguyên. Trong các nghề của Thụy Sỹ còn có nghề hàng hải (đại dương) cũng rất phát triển (được xếp thứ 5 thế giới với đội tàu gần 40 chiếc). Khi bạn đến Luzern ở đó có bào tàng hàng hải được coi là tốt nhất thế giới. Cảng Basel là cảng sông duy nhất nối Thụy Sỹ thông thương ra biển bắc qua sông Rhein là hải cảng rất phát triển và nhộn nhịp. Nghề hàng hải và cảng biển Basel phát triển từ khi Chiến tranh WW2, Thụy Sỹ bị cấm vận không còn phương tiện tiếp tế trên bộ bảo đảm lương thực và hàng hóa. Chính quyền Thụy quyết tâm phát triển đội tàu, cảng hàng hải và quyền tiếp cận ra biển để bảo đảm lương thực, hàng hóa cơ bản cho thần dân... Đến nay ngành hàng hải Thụy trở thành ngành phát triển và uy tín...

Còn nhiều điều mà một "nước lớn" (đông dân, nhiều tài nguyên) như Đại Việt ta, lại có một đội ngũ lãnh đạo lúc nào cũng tự cho là sáng suốt, thậm chí có đỉnh cao trí tuệ, cần phải học tập nước Thụy Sỹ bé nhỏ trên đỉnh Alpo.

Tôi mới đến Thụy Sỹ một lần trong 4 ngày nhưng luôn mong ước sẽ phải đến nữa. Đất nước này thực sự như một thiên đường cả về cảnh quan và sự hoàn thiện của quan hệ xã hội.

Cho phép tôi post ké tấm hình tôi chụp tại Hồ Luzern vào đầu tháng 11 năm 2012 bằng máy du lịch:

Cảnh này y hệt chỗ khu rừng em ở: đồng cỏ xanh 1 bên, rừng 1 bên có cái ghế gỗ công cộng và lá rụng đầy đường. Chỉ khác cái là màu mè chỗ em xấu hơn và đường đi chỗ em là con dốc nên bị gọi là slow death vì đi 1 đoạn dốc xong ai cũng đuối đuối :))

Gia đình em ( 2 vợ chồng + 1 em bé 3 tuổi rưỡi) dắt díu nhau đi châu Âu 20 ngày, và Thuỵ Sĩ cũng là điểm đến của nhà em, đọc hết 19trang thấy hoang mang quá vì chỗ nào cũng đẹp, ko biết nên đi đâu, mà thời gian thì có hạn. Bác Medela và các cao thủ tư vấn cho em mấy vấn đề sau ạ:
- Sáng ngày đầu tiên em có mặt ở Zurich khoảng lúc 9h sáng, sau đó cả nhà lượn lờ Zurich đến khoảng 3h chiều, em đi train mất khoảng 2 tiếng đến làng Brienz ngắm cảnh ( ảnh bác Medela chụp làm em ko thể ko đến nơi này ;((), và nghỉ đêm tại đây luôn. Sáng hôm sau, em bắt train sớm đến Interlaken ost để lên Jungfraujoch ( trên đường đến đây em sẽ ghé làng Grindelwald chơi), chiều tối trở lại Zurich nghỉ đêm tại Zurich, định sáng hôm sau sẽ bay sang Venice. Các cao thủ tư vấn giúp em xem em có cần quay lại Zurich để sang Venice không, hay có tàu hoặc bất cứ phương tiện nào từ Interlaken đi sang Venice luôn được ạ? E nên ngủ đêm đầu ở Brienz hay đi hẳn lên Grindelwald rồi nghỉ đêm ở đây?
- Nhiều bạn nói là lên Jungfraujoch sẽ bị choáng ngợp, lạnh, không khí loãng....vv...vv, con em lúc đó 3 tuổi rưỡi liệu có nên đi không ạ :(( ( không đi đc thì tiếc quá, hix hix)
Thanks các cao thủ

Last edited:
Nhà bác có em bé thì nên đi ít chỗ thôi, chứ trẻ con tuổi này là rất không thích đi bộ đâu mà thích cưỡi trên lưng bố mẹ cơ. Mỗi chỗ ở khoảng 3 đêm trở lên thì có cơ hội thuê được căn hộ giá tốt và cảm nhận được cuộc sống của dân bản địa tốt hơn.
Còn đi lại thì bác thử vào trang web sbb.ch xem có tầu đi thẳng từ interlaken đi Venice không ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,762
191,533
Latest member
DieuSleepwear04
Back