What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
Nhà e đi 20 ngày, vì thích Jungfraujoch quá nên qua Thụy Sĩ chứ ban đầu thì k có trong hành trình nên là chỉ sắp xếp có 2 ngày thôi ạ, các thành phố còn lại e đi e đều ở lại 3 ngày, cám ơn bác Medela, còn vụ về không khí loãng rồi là dễ mệt ở Jungfraujoch thì sao bác, trẻ con có nên đi ko ạ, và nếu đi đc thì có tiện mang theo xe đẩy k bác?

Nhà e đi 20 ngày, vì thích Jungfraujoch quá nên qua Thụy Sĩ chứ ban đầu thì k có trong hành trình nên là chỉ sắp xếp có 2 ngày thôi ạ, các thành phố còn lại e đi e đều ở lại 3 ngày, cám ơn bác Medela, còn vụ về không khí loãng rồi là dễ mệt ở Jungfraujoch thì sao bác, trẻ con có nên đi ko ạ, và nếu đi đc thì có tiện mang theo xe đẩy k bác?

Tớ không rõ là trẻ con 3,5 tuổi có đảm bảo sức khỏe để lên được Jungfraujoch không ? Để chắc chắn tốt nhất là Bạn thử viết mail hỏi ban quản lý Jungfraujoch xem ?
Nếu bạn định đi Venice từ Interlaken, thì hình như có đường tàu Interlaken-Milan-Venice đấy nhưng phải đổi tầu nhiều. Mình thích phương án này hơn là phương án đi từ Zurich. Nếu đi từ Zurich thì hình như tầu vẫn phải chạy qua Innsbruck và verona thì phải.

Không ở đâu mà em thấy thanh bình như ở thuỵ sĩ này.
An ninh tuyệt đối, trẻ con vẫn được tự do một mình đi xe đạp lượn phố như hồi Hà nội những năm 70/80er.

Thỉnh thoảng có tí graffiti gọi là thôi.

Hàng rào theo phong cách ván trượt tuyết, là một môn thể thao rất được ưa chuộng ở xứ thụy.

Các loại củ quả trang trí trong vườn nhà.
Hình như dân thụy có sở thích trang trí trong vườn nhà, họ luôn đặt các lẵng hoa, bụi cây cảnh trong vườn nhìn rất đẹp.

Các khu công cộng, không những đẹp mà còn ngăn nắp và sạch nữa.

Mình xin đóng góp chút kinh nghiệm:

Nếu đi Jungfraujoch thì không ngại lắm chuyện không khí loãng. Chỉ có một vài điểm đi ra ngoài trời, còn hầu hết là ở trong nhà và trong các đường hầm. Xe đẩy mang theo thoải mái.

Nếu đi Jungfraujoch thì nên đến Interlaken, thuê phòng ở đó rồi đi Jungfraujoch qua Grindelwald (phải đổi tàu ở đó). Nên dành thời gian đi thăm Grindelwald thì đây là thị trấn rất đẹp nằm lưng chừng núi Alps. Hoặc ngủ một đêm ở đây cũng rất thú vị.

Có điều kiện đến Geneva thì nên đi thăm thi trấn Yvoire đươc mệnh danh là thị trấn quốc hoa của Pháp. Từ Geneva có 2 cách đi, 1 là đi tàu từ bến tàu Geneva. Cách này thì mất thời gian nhưng ngắm cảnh rất đẹp. Cách này thì mất cả ngày. 2 là đi tàu hỏa đến Nyon rồi từ bến tàu Nyon đi tàu qua hồ sang Yvoire. Cách này thì chỉ mất nửa ngày thôi.

Đất ở đây có vẻ mầu mỡ, do được nghỉ mấy tháng mùa đông

Nhà dân được chăm sóc tốt quá. Phần lớn người có điều kiện mới sống ở ngoại thành. Thanh niên cần kiếm tiền thì chui vào trong phố ở chung cư.
Nói chung các vùng xung quanh dãy núi Alpơ đều là vùng có thu nhập cao hơn hẳn các vùng khác của Châu Âu; như bang Bavaria (Đức) Innsbruck (Áo) Thụy sĩ, Dolomit (bắc ý)..... Không biết lý do tại sao ?? Em thấy có một điểm chung là dân ở các vùng này đều rất rất sùng đạo thiên chúa giáo La mã.

Dân thuỵ hay để ông tượng này trong vườn như là một linh vật để bảo vệ vườn, tược; một truyền thống của dân châu âu.

Bác Med ơi hôm nào bác rỗi cho em chút thời gian học hỏi chụp choẹt với nhé. Ảnh quá đẹp lá vàng ươm cỏ xanh rì nói chung thụy sỹ nên cấp pass cho bác vì topic này:)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,756
191,532
Latest member
Yallashoot21
Back