What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
Bác có thể mua được vé giá rẻ nếu điện thoại cài phần mềm sbb (bán vé tầu của thụy sĩ) Khi mua thì chọn đặt vé supersaver tickets, sẽ có cơ hội mua được vé rẻ bằng một nửa vé thông thường.

Bạn tìm mua vé supersaver tickets trên trang web sbb.ch (vé này có thể rẻ bằng 50% giá thông thừong)

1.ở trang Home, chọn Ticket shop
2.ở trang ticket shop chọn supersaver tickets
3.nhập tên, tuổi, ngày đi vào rồi chọn.
máy sẽ đưa ra các loại vé supersaver cho bạn chọn như sau (vé thông thường 37.40 CHF, vé giá rẻ 22.60 CHF)

Chúc bạn mua được vé giá rẻ thành công

Cám ơn bác Medela nhiều ơi là nhiều ạ, em đã nhờ được bạn mua hộ ""vé thần kì"" Tageskart cho cả 3 ngày 5,6,7/5 em đi, nhưng em có 1 số thắc mắc nhờ bác giải bác giúp ạ:
1. Có vé Tageskart mình được đi miễn phí tất cả các chặng ( trừ lên Jungfraujoch) và không phải đặt vé đúng ko ạ, có nghĩa là em cứ cầm cái vé này, leo lên tàu và ngồi đâu thì ngồi ạ, hạng nhất hay hạng 2 thế nào cũng được hả bác ;((, nghe có vẻ dễ mà cũng có vẻ nguy hiểm nhỉ, nhớ ghế em ngồi lại có người đặt rồi mà em ko biết thì sao ;((, lại đi tìm chỗ khác ạ?
2. Ngày 8/5 em đi đến Venice, vì em có vé Tageskart miễn phí tất cẩ các chặng trong TS nên em định là sẽ mua vé đến 1 điểm gần venice nhất để được giảm giá , sau đó đổi train đến venice, bác tư vấn giúp em xem em nên đi đến điểm nào ạ ( cái điểm mà vẫn được giảm giá ý ạ ;D)
3. Trang web đặt vé tàu sbb.ch hình như chỉ cho đặt vé trong vòng 1 tháng đúng không ạ, ví dụ hôm nay là 10/3, em đặt vé 11/4 nó không đồng ý, và báo là ""Please select a date [DD.MM.YYYY] within the valid date range: 10.03.2016 to 09.04.2016""

Last edited:
Sunshintom: bạn ơi, mình muốn kiếm người nhờ mua dùm vé thần kỳ Tageskart để đi Jungfraujoch nhưng mình ko quen biết ai bên đó?
Thấy bạn có bạn mua dùm, bạn có thể giúp dùm cho mình được luôn ko?

Thanks all

GENEVA

Hôm nay xin phép giới thiệu các cụ một chút về thành phố Geneve của nước Thuỵ.
Thành phố này là nơi sống của các bần-nông nước thuỵ gốc phớp, và cũng là quê hương của "ông Năm" - chính xác là ở làng Aubonne.
Không có Ông Năm nghiên cứu bệnh dịch hạch thì có lẽ dân VN ta không có được số lượng 90 triệu như ngày nay.
Ông Năm là tên thực dân rất bố láo bố xiên làm cho nghề thầy mo của dân ta ngày càng mai một. hệ hệ

Trong wiki tiếng việt có đoạn miêu tả thế này không biết có phải thật không ?
Năm 1902 Toàn quyền Paul Doumer, trước khi rời Đông Dương, mời Yersin từ Nha Trang ra Hà Nội để mở một trường Y, một bệnh viện, và một trung tâm vệ sinh. Chỉ với Trường Y "ước tính việc xây dựng sẽ tốn một triệu rưỡi franc!" Một số tiền lớn, song theo nhận xét của Yersin, "vẫn rẻ hơn nhiều, lại hữu ích hơn nhiều so với cái nhà hát ở Sài Gòn."

Đại học Y Hà Nội, năm 1930
Yersin được bổ nhiệm làm hiệu trưởng đầu tiên của École de Médecine de l’Indochine (Trường Y Đông Dương).
- Lại còn thế này nữa chứ. "Yersin dùng số tiền có được nhờ những giải thưởng khoa học để xây dựng một con đường dài 30 cây số quanh co uốn khúc từ Suối Giao lên Hòn Bà/ Nha Trang".

Thế mà bây giờ Bệnh viện chẳng mua đồ của Thuỵ sĩ mà cứ mua đồ của China là sao ???

Các điểm tham quan ở Geneva có rất nhiều, nhưng vì thời gian có hạn nên nhà em chỉ đi được mấy điểm sau, nhưng cũng làm cho nhà em thoả mãn lắm rồi.
Vòi phun nước Jet d'Eau

Làm một chuyến đi tầu thuỷ dọc hồ Leman.

Ảnh dưới là hòn đá để tính độ cao của nước thuỵ.

Công viên Parc de la Grance

Phố chính bán đồng hồ, bút viết xịn. Rue du Mont-Blanc

Xem các bác hồi giáo biểu tình trước cửa liên hiệp quốc.

Xem những biệt thự khủng bên hồ Leman, quá sức tưởng tượng của em.

Thăm trụ sở hội chữ thập đỏ

Và còn nhiều thứ hay ho nữa.

Thông qua đồng nghiệp người thuỵ giới thiệu, nhà cháu đặt thuê KS Cornavin ở ngay bên cạnh ga tầu hoả.
Bọn cháu đặt thông qua ebookers - một trang đặt phòng của anh rất nổi tiếng ở châu âu.
Bạn cháu bảo thế này
"Regarding a hotel in Geneva, I can really recommend the Hotel Cornavin. It is near from the railway station and in the middle of the city. It's a very nice hotel! I was there last month for one night. If you will eat breakfast there, the panoramic view of Geneva is very beautiful - because the breakfast is on the eight floor."
(ảnh trên mạng)

Ks này có cái đồng hồ cổ (ảnh trên mạng)

Cảm giác khi nhận phòng ở đây thì đúng là như vào thiên đường khi so với các KS bình dân mà bọn cháu đã từng chui rúc ở Paris/Pháp quốc.
Phòng ốc sạch sẽ, sáng sủa, các vận dụng đầy đủ, tuy cũ nhưng được bảo quản đúng tiêu chuẩn.
Khách thuê còn được tặng vé đi các phương tiện công cộng miễn phí, đúng là dịch vụ ở TS hơn hẳn phần còn lại của châu âu.

Cháu phải công nhận dich vụ ở TS cực kỳ - cực kỳ chuyên nghiệp, dù cho nhà cháu có yêu cầu bất kỳ vấn đề gì thì họ đều tiếp nhận và xem xét giải quyết một cách nghiêm túc, nếu không làm được cũng có lý do rõ ràng.
Cháu tính hiệu xuất làm việc của một đồng chí thuỵ phải bằng 10 đồng chí pháp. Ở bên Pháp, đồng chí bán hàng nhiều khi còn mải buôn chuyện, tán gẫu với đồng nghiệp, cưa cẩm, uống cafe, gọi điện thoại, check face.. mà quên béng mất việc chính là tiếp khách.
Đợt ấy bọn cháu vừa từ pháp sang thuỵ, mới thấy chỗ bán vé tầu đông người xếp hàng quá mới nghĩ như kiểu ở bên Pháp sẽ mất cả buổi sáng ngờ đâu họ sử lý loáng cái là xong cho cả bao nhiêu người.
Ở thụy, bọn cháu phải xếp hàng lại mấy lẫn vì cái kiểu lấy số xong rồi thấy đông người xếp hàng nên nghĩ còn thời gian tranh thủ đi mua cafe, đến khi quay lại thì họ đã giải quyết xong cho người có số sau mình lâu rồi.

Phải gọi Geneva là Genève thì mới đúng vì vùng này họ nói tiếng pháp.
Cầu Mont-Blanc nối hai bờ sông Rhône ở đoạn đổ ra hồ Leman.

Hồ Leman là một trong những hồ lớn thứ 2 châu âu, 70% diện tích thuộc nước thuỵ, 30% còn lại thuộc pháp.

Trên nóc các toà nhà toàn là thương hiệu hàng xa xỉ

Cột phun nước này là biểu tượng của TP Geneve. Hiện nay trên TG có nhiều nơi cũng làm cột nước kiểu này và thậm chí phun còn cao hơn, mạnh hơn nhưng hàng nhái làm sao mà so sánh được với hàng xịn phải không các bác ?

Nhà cháu quyết định mua một tour tầu thủy chạy trên hồ Leman, đồng thời nghe họ giới thiệu luôn các công trình nổi tiếng quanh hồ để có hướng đi thăm.

Nhà cháu thấy bọn tây nó phun nước thế này thì phí phạm quá, thế là tính bần tiện nổi lên bèn thử ra hứng nước về uống xem sao, hệ hệ.
Gì chứ ăn quả xanh uống nước lã thì cháu quen từ hồi xưa còn đi học rồi. Thời bao cấp bọn cháu ăn sung chấm muối, ăn quả bàng, uống nước vòi công cộng xuốt.

Bọn này khôn ngồi đây mát phải biết.

Cũng có cả cột hải đăng chứ bộ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,741
191,531
Latest member
HaiLongMKT
Back