What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
Em đã thấy hoa đỏ trên cỏ xanh xanh, keke

Em thấy cái bùng binh này trước cửa trụ sở UN rất đơn giản mà đẹp, đâu cần hoành tráng làm gì cho tốn tiền dân.
Sang bên này mới nhận ra dân châu á bị mắc bệnh hình thức nặng quá rồi, toàn tốn tiền vào những thứ hão huyền nên bị bọn tây nó khinh cho.

1. Có vé Tageskart mình được đi miễn phí tất cả các chặng ( trừ lên Jungfraujoch) và không phải đặt vé đúng ko ạ, có nghĩa là em cứ cầm cái vé này, leo lên tàu và ngồi đâu thì ngồi ạ, hạng nhất hay hạng 2 thế nào cũng được hả bác ;((, nghe có vẻ dễ mà cũng có vẻ nguy hiểm nhỉ, nhớ ghế em ngồi lại có người đặt rồi mà em ko biết thì sao ;((, lại đi tìm chỗ khác ạ?
"Vé thần kỳ Tageskarte" có hai loại hạng nhất và hạng hai. Nếu bác mua loại hạng hai rồi thì phải mua thêm vé wechselkarte khoảng CHF 51 nữa thì mới ngồi được toa hạng nhất ạ. Theo em thì ngồi toa hạng 2 là ok rồi, nếu bác vẫn muốn thử ngồi hạng nhất cho nó sướng cái ông người thì phải chú ý xem cái toa hạng nhất nó sẽ đỗ ở vị trí nào để lên (bác có thể xem sơ đồ đoàn tầu ở chỗ đợi tầu - Gleis / bahnstein, hoặc nghe thông báo) Nhiều tầu ở thuỵ sĩ không thể đi lại giữa các toa như tầu ở đức được, nên bác phải tìm đúng chỗ ngồi trước khi lên tầu.
Nếu bác mua vé không có đặt chỗ thì phải xác định khi nào có người đặt chỗ lên bác lại phải đi tìm chỗ khác thôi (kinh nghiệm của nhà em là đi ngắn thì không cần đặt chỗ, còn đi đoạn dài thì nên đặt chỗ để đỡ phải chuyển đồ nhiều lần)
Bác phải validation cái vé của bác trước khi lên tầu. Ở chỗ đường vào đợi tầu sẽ có một cái hộp mầu vàng, có một cái khe nhỏ, bác phải đút cái vé của bác vào đấy để nó đóng giấu ngày giờ bác bắt đầu sử dụng vé này.
ảnh lấy trên nét

2. Ngày 8/5 em đi đến Venice, vì em có vé Tageskart miễn phí tất cẩ các chặng trong TS nên em định là sẽ mua vé đến 1 điểm gần venice nhất để được giảm giá , sau đó đổi train đến venice, bác tư vấn giúp em xem em nên đi đến điểm nào ạ ( cái điểm mà vẫn được giảm giá ý ạ ;D) bác cứ đến cái ga cuối cùng ở biên giới thuỵ brig hoặc lugano.

3. Trang web đặt vé tàu sbb.ch hình như chỉ cho đặt vé trong vòng 1 tháng đúng không ạ, ví dụ hôm nay là 10/3, em đặt vé 11/4 nó không đồng ý, và báo là ""Please select a date [DD.MM.YYYY] within the valid date range: 10.03.2016 to 09.04.2016""
Nếu bác đặt vế tiết kiệm thì chỉ đặt trước 1 tháng thôi.
nếu bác mua vé bình thường thì vẫn được đặt trước 3 tháng, em đặt hết CHF 110 (từ interlaken)

tầu chạy : Interlaken Ost - Venezia S. Lucia, Via Spiez - Brig - Domodossola (I)
So, 08.05.16, 08:00 - 14:40 Uhr
Dauer: 06:40, 3x Umsteigen
Personen: 1 Erwachsener, 2.Klasse

đường đi qua ngả Interlaken/ brig / Milan/ Verona/ venice.
Thời gian chạy 6:40, chuyến tàu lúc 8:00 từ interlaken
đổi tầu 3 lần

Last edited:
bác MEDELA ơi, hướng dẫn giúp mình mua vé Tageskart với hic ...
Mình ko có họ hàng or bạn bè ở Thụy Sỹ nên ko nhờ mua dùm được
Mình chỉ có bạn ở bên Pháp thôi
Bác có cách nào cấp cứu cho mình case này ko?

bác MEDELA ơi, hướng dẫn giúp mình mua vé Tageskart với hic ...
Mình ko có họ hàng or bạn bè ở Thụy Sỹ nên ko nhờ mua dùm được
Mình chỉ có bạn ở bên Pháp thôi
Bác có cách nào cấp cứu cho mình case này ko?

Em cũng có cùng nguyện vọng cầu cứu giống hệt bạn này, mong các cao thủ giúp đỡ ạ

Cuối tháng 5/2016, Thuỵ sĩ cũng nằm trong kế hoạch châu âu của em lần này nhưng em cũng đang chưa biết là lịch sắp xếp thế nào cho hợp lý ở Thuỵ sĩ. Em sẽ di chuyển từ Venice sang Thuỵ si và dự định sẽ có 3 ngày 2 đêm tại Thuỵ sĩ , điểm nhất định phải đi là Jungfrauch, còn điểm nào thích hợp và thuận tiện lịch trình nữa ạ, rồi sau đó sẽ di chuyển sang Áo ( từ TS -Áo đi bằng máy bay cho nhanh).
Các bác có kinh nghiệm đi trước chỉ giúp em với ạ, em đọc thông tin về Thuỵ sĩ mà cứ rối tung hết cả lên và lo lắng quá.

Bẩm các bác, em cũng không mua được "vé thần kỳ - tageskarte" đâu, em tuyền mua vé super saver ticket thôi, vé này cũng giảm giá đến 50% đấy.

Last edited:
Cuối tháng 5/2016, Thuỵ sĩ cũng nằm trong kế hoạch châu âu của em lần này nhưng em cũng đang chưa biết là lịch sắp xếp thế nào cho hợp lý ở Thuỵ sĩ. Em sẽ di chuyển từ Venice sang Thuỵ si và dự định sẽ có 3 ngày 2 đêm tại Thuỵ sĩ , điểm nhất định phải đi là Jungfrauch, còn điểm nào thích hợp và thuận tiện lịch trình nữa ạ, rồi sau đó sẽ di chuyển sang Áo ( từ TS -Áo đi bằng máy bay cho nhanh).
Các bác có kinh nghiệm đi trước chỉ giúp em với ạ, em đọc thông tin về Thuỵ sĩ mà cứ rối tung hết cả lên và lo lắng quá.

Nhiều bác có vẻ thích lên Jungfraujoch nhỉ, em thấy nó chẳng có gì đặc biệt mà lại đắt nữa. Có quá nhiều đỉnh cao như vậy trên dãy núi alps. Thật ra thụy sĩ có rất nhiều chỗ để đi (vùng pháp, vùng đức, vùng ý) nhưng còn tùy vào ý thích của mỗi người mà chọn điểm đi cho thích hợp.

Đợt em đi bên thụy với mấy đồng nghiệp người tiệp cứ lắc đầu "tưởng gì chứ ở tiệp có nhiều điểm đẹp hơn nhiều" ông người hồng-kông "ở cửu trại châu, trung quốc cũng đẹp hơn nhiều" ông croatien cũng nói "bên tao đẹp bằng thụy sĩ và ý cộng lại" bla bla...đấy cái sự đẹp trong mắt mỗi người nó khác nhau lắm bác ạ.

em đi Chamonix của Pháp rồi, bác offer giúp e 1 số địa điểm núi khác ở Thụy Sỹ
riêng em thấy Jungfraujoch quá chát, nếu ko có ai mua dùm "vé thần kỳ - tageskarte" thì bảo đảm ít nhất 200Euro leo lên đó, chắc em chết ngất huhu

Thanks all

1. Có vé Tageskart mình được đi miễn phí tất cả các chặng ( trừ lên Jungfraujoch) và không phải đặt vé đúng ko ạ, có nghĩa là em cứ cầm cái vé này, leo lên tàu và ngồi đâu thì ngồi ạ, hạng nhất hay hạng 2 thế nào cũng được hả bác ;((, nghe có vẻ dễ mà cũng có vẻ nguy hiểm nhỉ, nhớ ghế em ngồi lại có người đặt rồi mà em ko biết thì sao ;((, lại đi tìm chỗ khác ạ?
"Vé thần kỳ Tageskarte" có hai loại hạng nhất và hạng hai. Nếu bác mua loại hạng hai rồi thì phải mua thêm vé wechselkarte khoảng CHF 51 nữa thì mới ngồi được toa hạng nhất ạ. Theo em thì ngồi toa hạng 2 là ok rồi, nếu bác vẫn muốn thử ngồi hạng nhất cho nó sướng cái ông người thì phải chú ý xem cái toa hạng nhất nó sẽ đỗ ở vị trí nào để lên (bác có thể xem sơ đồ đoàn tầu ở chỗ đợi tầu - Gleis / bahnstein, hoặc nghe thông báo) Nhiều tầu ở thuỵ sĩ không thể đi lại giữa các toa như tầu ở đức được, nên bác phải tìm đúng chỗ ngồi trước khi lên tầu.
Nếu bác mua vé không có đặt chỗ thì phải xác định khi nào có người đặt chỗ lên bác lại phải đi tìm chỗ khác thôi (kinh nghiệm của nhà em là đi ngắn thì không cần đặt chỗ, còn đi đoạn dài thì nên đặt chỗ để đỡ phải chuyển đồ nhiều lần)
Bác phải validation cái vé của bác trước khi lên tầu. Ở chỗ đường vào đợi tầu sẽ có một cái hộp mầu vàng, có một cái khe nhỏ, bác phải đút cái vé của bác vào đấy để nó đóng giấu ngày giờ bác bắt đầu sử dụng vé này.
ảnh lấy trên nét

2. Ngày 8/5 em đi đến Venice, vì em có vé Tageskart miễn phí tất cẩ các chặng trong TS nên em định là sẽ mua vé đến 1 điểm gần venice nhất để được giảm giá , sau đó đổi train đến venice, bác tư vấn giúp em xem em nên đi đến điểm nào ạ ( cái điểm mà vẫn được giảm giá ý ạ ;D) bác cứ đến cái ga cuối cùng ở biên giới thuỵ brig hoặc lugano.

3. Trang web đặt vé tàu sbb.ch hình như chỉ cho đặt vé trong vòng 1 tháng đúng không ạ, ví dụ hôm nay là 10/3, em đặt vé 11/4 nó không đồng ý, và báo là ""Please select a date [DD.MM.YYYY] within the valid date range: 10.03.2016 to 09.04.2016""
Nếu bác đặt vế tiết kiệm thì chỉ đặt trước 1 tháng thôi.
nếu bác mua vé bình thường thì vẫn được đặt trước 3 tháng, em đặt hết CHF 110 (từ interlaken)

tầu chạy : Interlaken Ost - Venezia S. Lucia, Via Spiez - Brig - Domodossola (I)
So, 08.05.16, 08:00 - 14:40 Uhr
Dauer: 06:40, 3x Umsteigen
Personen: 1 Erwachsener, 2.Klasse

đường đi qua ngả Interlaken/ brig / Milan/ Verona/ venice.
Thời gian chạy 6:40, chuyến tàu lúc 8:00 từ interlaken
đổi tầu 3 lần

em mê bác Medela mất roài,chết thật, kakaka, thanks bác nhá ;D

ko hiểu sao, có những bài viết tào lao này, dân chúng cũng note lại để loại bỏ nick
Nhưng ko hiểu MOD sao ko xóa bài => nhiều lúc đọc vào làm hư hết cái topic hay của các bạn chia sẽ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,742
191,532
Latest member
8dayin
Back