What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
bác kimvanchinh cho cháu hỏi:
- đi tháng nào để có thể đi núi đẹp nhất? Cháu chỉ tham quan du lịch nên chỉ chọn cáp treo or train leo núi vì ko có nhiều time
- nếu cháu đi Thụy Sỹ khoảng 1 tuần, vừa tham quan núi, hồ thì nên mua loại card đi lại nào? Bác cho cháu gợi ý nhé ^^
(cháu định đi từ Geneve đến tham quan các địa điểm sau: Interlaken (núi Jungfraujoch và hồ), làng Grindelwald, Wengen, Luzern (có đỉnh rigi và hồ), Cầu Chapel ở Lucerne
Thanks all

Theo tôi, có tham khảo nhiều người khác, thời gian từ tháng 7 đến hết tháng 10 đều tốt về thời tiết và cảnh quan. Tuy nhiên, muốn chiêm ngưỡng cảnh đẹp đúng kiểu Thụy Sỹ như anh Medela chụp ảnh nên đi vào đầu đến giữa tháng 10. Sớm hơn lá cây chưa ngả màu; muộn hơn hay bị mưa ướt và có thể tuyết rơi, nhất là ở các vùng cao.

Đi 1 tuần là có thể đi khắp Thụy Sỹ, nếu có tiền còn có thể đi lên nhiều đỉnh núi cao. Tàu hỏa ở Thụy cực tốt. các thành phố thường nhỏ đi vài tiếng là hết, do vậy 1 ngày có thể đi 3-4 thành phố nhỏ. Vùng Interlaken - Jungfraujoch theo tôi nên dành cho nó 2 đêm 2 ngày; vùng Luzern (bao gồm tp, hồ và 3 núi - Rigi, Pilatus, Tilis) ít nhất 2 ngày 2 đêm; còn lại bạn phân bổ cho Geneva, Zurich, các tp khác chỉ đi về trong ngày.

Vé tàu thì muốn nhàn thân không phải tỉnh toán nên mua swiss travell pass cho 4 ngày đi lại thoải mái theo bản đồ ở link sau (không nên mua 7 ngày vì đắt quá). Như vậy, bạn nên căn đầu đợt hoặc cuối đợt bạn phải sử dụng vé tự mua. Hoặc nếu đi nhiều tính toán kỹ về tuyến bạn nên mua cái vé haft fare card (gần 100FR), thẻ đó cho phép mình mua các loại vé tàu giảm đi 1 nửa. Tính toán kỹ hơn, và phải biết mua vé supersaver với rủi ro về giá nhất định, bạn tự mua vé các tuyến cần thiết. Còn ở từng vùng, từng thành phố mua vé ngày theo vùng hoặc theo thành phố khá rẻ.
Nói chung hệ thống vé tàu của Thụy Sỹ như mê hồn trận, khách du lịch chỉ biết than trời mua swiss travel pass cho tiện. Tôi tin là bạn cũng lựa chọn nó cho lành.
Nên nhớ tần suất kiểm tra vé ở Thụy cao hơn các nước châu Âu khác khá nhiều nên tuyệt đối không được liều trốn vé.

http://www.myswissalps.com/swisstravelpass/validity

Em cũng thấy cái vé swiss travel pass đắt, chỉ tiện vì đỡ phải tính toán đau đầu.
Nếu muốn kinh tế thì các bác cứ mua cái vé super saver ticket để đi lại cho nó chủ động (đi đoạn nào tính tiền đoạn đấy) một ngày em cũng chỉ đi hết tầm khoảng chf 25-40 là cùng.
Cái hay là với Vé này các bác vẫn có thể mua được trước giờ tầu chạy 1 tiếng, đỡ phải lo nhỡ xẩy ra sự cố phải hủy vé.
Cái hay nhất ở loại vé này là khi các bác cài phần mềm sbb.ch vào điện thoại di động thì có thể xem được tất cả các chuyến tầu, mua được vé điện tử. Vé sẽ lưu ở điện thoại (không cần in ra, không cần validate ở cột), nhân viên soát vé ở trên tầu chỉ cần quét cái mã của vé trên điện thoại của các bác là voila: vé được chấp nhận, thật là thuận tiện quá đi.

Tôi muốn hỏi bạn Medela 1 chút.
- Bạn nói cài sbb vào điện thoại là cài chương trình gì. Khi dùng nó cần mạng internet (3G hoặc nối mạng wife) hay phải có nối mạng điện thoại tương thích ở Thụy Sỹ.
- Tôi nhớ hình như hồi 2014 tôi đến Thụy Sỹ dùng sim Lycamobile kích hoạt ở Đức sang Thụy dùng OK, không cần mua sim mới. Chứ sim Lycamobile về nguyên tắc mua và kích hoạt vùng nước nào ở một số nước khác không sử dụng được.

- Vé supersaver ticket có thể mua dễ dàng qua mạng internet và trả tiền qua thẻ visa/ master. Vé có thể in ra hoặc có thể chỉ cần chụp ảnh (chú ý chụp mã vạch vuông) vào điện thoại là sử dụng được khi kiểm soát trên tàu.
Vé này không phải lúc nào nó cũng rẻ như bạn nghĩ, mùa thấp điểm (từ cuối tháng 10 đến tháng 3) tôi nghĩ nó rẻ, còn mùa cao điểm hè thu vé không rẻ lắm, sác xuất cao giá cũng có. Họ "mặc cả" và đưa ra giá vé theo cung cầu theo kiểu giá vé máy bay nên cũng phải chịu liều tý nếu sử dụng nó. Tôi quyết định tháng 8 này đi 7 ngày bên Thụy nhưng chỉ đi 3 tuyến dài, khả năng tuyến Geneva - Interlaken vé giá sẽ khá cao (khoảng 40fr; còn các tuyến khác như Interlaken - Luzern; Luzern - Zuich Airport chắc chỉ 20-30fr. Cộng lại cả vé tuyến nhỏ địa phương cũng chỉ khoảng 120Fr, rẻ hơn rất nhiều so với phương án mua ông Swiss Pass.

Tôi chưa biết kinh nghiệm mua vé supersaver thì mua trước mấy ngày là tối ưu nhất. Như ở nhiều nước tôi mua, có khi mình cứ căn liều vào mạng lúc nào rỗi, khi gặp vé rẻ là mua liền, có khi vé rẻ nó hiện lên vài tiếng rồi lại thôi chứ không có quy luật nào cả...
Mong bạn Medela và các bạn hiểu biết cho ý kiến chỉ bảo thêm.

@kimvanchinh
bác gúc "SBB Mobile" hoặc nhấn đường link này (https://www.sbb.ch/en/timetable/mobile-timetables/sbb-mobile.html?WT.ac=sbb-mobile-weitere-en.html)
Đây là đoạn giới thiệu về tính năng của app này. SBB mobile app: Your timetable and ticket counter on the go. With SBB Mobile, you have access to all the information you need whilst on the move. Using the app, you can buy tickets any time, anywhere. You also have public transport timetable details right at your fingertips and access to real-time information on current arrival and departure times throughout your journey. You can even subscribe to push notifications to notify you of platform changes, delays or cancellations affecting your favourite routes

Em thấy hay vì lúc gần đến giờ lên tầu cái app này sẽ tự động báo vào điện thoại cho mình khỏi quên, và nó còn nhắc mình phải đợi ở đường ray nào nữa (ko cần mạng)
Khi mua vé thì vẫn phải có mạng mới mua được.
Sau đó nó sẽ lưu ở điện thoại thế này, thế là ông soát vé có thể dùng thiết bị chuyên dụng scan được. (lúc này không cần phải có mạng)

Khi chọn xem giờ tầu thì nó hiển thị như thế này (tất nhiên bác vẫn cứ phải có mạng wifi hoặc 3G mới tra và mua vé được)

Cám ơn bạn Medela. Tôi down nó về điện thoại được rồi. Như vậy mình mua vé bằng điện thoại phải theo mạng internet qua 3G hoặc wifi. Nó tiện lợi hơn mình phải đăng nhập qua giao diện của window.

em càng đọc bài của 2 bác viết em càng muốn đi ngay huhu, mặc dù em chưa biết tháng 10 em xin off sếp 2 tuần được ko? (ông đang hận thù vì em nghỉ quá nhiều hic ...)
Cảm ơn 2 bác chân thành chia sẽ để bà kon tiết kiệm tiền vì ở TS quá mắc

Nếu có bất cứ thay đổi gì như: tầu đến muộn mấy phút, đình công, đổi chỗ đỗ thì nó sẽ nhắn tin cho bác biết.
Cám ơn bạn Medela. Tôi down nó về điện thoại được rồi. Như vậy mình mua vé bằng điện thoại phải theo mạng internet qua 3G hoặc wifi. Nó tiện lợi hơn mình phải đăng nhập qua giao diện của window.

Chào các bạn

Muốn đi Thụy sĩ mà lần đầu xin visa vào châu âu thì nên chuẩn bị hồ sơ như thế nào cho tốt ạ? Tôi hiện sống 1 mình.

Bạn nào chia sẻ với nhé.
Xin cảm ơn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,734
191,529
Latest member
saiful
Back