What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
Cả nhà cho em hỏi chút về vụ vé tàu ở Thụy Sỹ.
1. Em có đồng nghiệp ở Thụy Sỹ nhưng nhất định không khuyên mình dùng Tageskarte vì cái này là dành cho dân bản địa, còn không thì “mày cứ thử” nhưng “làm sao mày đến lấy được?”, ý thể là vì không đúng nên họ cũng không muốn mua hộ mình 
2. Nhưng họ khuyên dùng Swiss Travel Card hoặc Swiss Travel Card Flex cho 3 hoặc 4 ngày với lịch trình dự tính của em như sau:
Ngày 1: Basel – Zurich – Luzern
Ngày 2: Luzern
Ngày 3: Luzern – Wengen (bỏ đồ lại khách sạn) – Jungfraujoch – Grindelwald – Wengen (ngủ đêm)
Ngày 4: Wengen – Zurich (đi tàu hoặc bus qua Áo)

Với cái Swiss Travel Card này thì em hiểu là:
1. em được lên các loại tàu bình thường ở Thụy Sỹ, không phải mua vé, có chỗ thì ngồi không có chỗ thì đứng. Nhưng em không muốn đứng thì em phải làm sao (đặt chỗ trước?)
2. Riêng tàu lên Jungfraujoch (tính từ Wengen – Junfraujoch – Kleine Scheidegg) thì em chỉ được giảm giá 25% trên giá public, mà cái này lại được khuyên là nên đặt trước. Tuy nhiên trên trang Web sbb.ch, em chỉ thấy phần chọn giá cho Half Fare card, chứ không có lựa chọn cho Swiss Travel Pass. Bác nào biết chỉ em với?
3. Với Swiss Travel Card, con giai em (13 tuổi) sẽ có cái Family Card free, nghĩa là em chỉ trả Card của em, đăng ký thêm cho con giai không mất tiền. Với thẻ này, cháu cũng được free các lại tàu, kể cả tàu lên núi. Nhưng nếu vậy, những tàu em muốn đặt chỗ thì phải chọn vào đâu, vì không có lựa chọn Free?

Đi lại ở Thụy Sỹ đắt ngất, em ngồi search vé cộng tiền mà tim cứ nhảy thon thót. Ra là đi Thụy Sỹ không thể tính là phượt, nếu xét tiêu chí “ngon bổ rẻ” phải không ạ?

Cả nhà cho em hỏi chút về vụ vé tàu ở Thụy Sỹ.
1. Em có đồng nghiệp ở Thụy Sỹ nhưng nhất định không khuyên mình dùng Tageskarte vì cái này là dành cho dân bản địa, còn không thì “mày cứ thử” nhưng “làm sao mày đến lấy được?”, ý thể là vì không đúng nên họ cũng không muốn mua hộ mình 
2. Nhưng họ khuyên dùng Swiss Travel Card hoặc Swiss Travel Card Flex cho 3 hoặc 4 ngày với lịch trình dự tính của em như sau:
Ngày 1: Basel – Zurich – Luzern
Ngày 2: Luzern
Ngày 3: Luzern – Wengen (bỏ đồ lại khách sạn) – Jungfraujoch – Grindelwald – Wengen (ngủ đêm)
Ngày 4: Wengen – Zurich (đi tàu hoặc bus qua Áo)

Với cái Swiss Travel Card này thì em hiểu là:
1. em được lên các loại tàu bình thường ở Thụy Sỹ, không phải mua vé, có chỗ thì ngồi không có chỗ thì đứng. Nhưng em không muốn đứng thì em phải làm sao (đặt chỗ trước?)
2. Riêng tàu lên Jungfraujoch (tính từ Wengen – Junfraujoch – Kleine Scheidegg) thì em chỉ được giảm giá 25% trên giá public, mà cái này lại được khuyên là nên đặt trước. Tuy nhiên trên trang Web sbb.ch, em chỉ thấy phần chọn giá cho Half Fare card, chứ không có lựa chọn cho Swiss Travel Pass. Bác nào biết chỉ em với?
3. Với Swiss Travel Card, con giai em (13 tuổi) sẽ có cái Family Card free, nghĩa là em chỉ trả Card của em, đăng ký thêm cho con giai không mất tiền. Với thẻ này, cháu cũng được free các lại tàu, kể cả tàu lên núi. Nhưng nếu vậy, những tàu em muốn đặt chỗ thì phải chọn vào đâu, vì không có lựa chọn Free?

Đi lại ở Thụy Sỹ đắt ngất, em ngồi search vé cộng tiền mà tim cứ nhảy thon thót. Ra là đi Thụy Sỹ không thể tính là phượt, nếu xét tiêu chí “ngon bổ rẻ” phải không ạ?

Tôi cũng đang lập trình cho 1 tuần ở TS vào tháng 8 tới. Có thể trao đổi với bạn như sau:
1. đúng là vé tageskarta chỉ dành cho người thân công dân TS và họ bán có hạn theo các vùng dân cư nên mua và trao nó cho người khác cũng không tiện lợi cho khách du lịch. Trường hợp của bạn có lẽ mua Swiss Travel pass cho 4 ngày hợp lý hơn, hoặc có thể chỉ mua 3 ngày, còn ngày đầu đi vé thường. (nếu đúng là kèm theo người miễn vé dưới 16 tuổi)
2. Khi bạn đăng ký chỗ ngồi với véswiss pass, hãy link vào ô swiss pass trước sẽ tiện lợi hơn
3. Vé lên Jungfraujoch bạn hãy vào trang jungfrau.ch/en để đăng ký và mua vé. Theo tôi thử, thấy swiss pass có ô để giảm giá. Tuy nhiên không thấy miễn vé cho trẻ em. Trẻ em vẫn phải mua vé với giá giảm 50% (nếu có swiss pass). Cụ thể vé người lớn 128F, trẻ em 86F.

http://www.jungfrau.ch/en/tourism/travel-information/faq/rail-cableway-tickets/

4. Vé swiss pass được đi tất cả các loại tàu trên toa hạng 2 (nếu mình mua hạng 2), theo thể lệ toa hạng 2 của châu âu. Nếu bạn muốn có ghế ngồi chắc chắn bạn chỉ có cách mua vé hạng nhất hoặc phải book chỗ trước (thường kèm theo phí). Mùa thấp điểm du lịch thì rất ít khi không kiếm được ghế ngồi trên toa hạng 2 ở Thụy Sỹ, còn mùa cao điểm thì mọi chuyện có thể xảy ra, nếu o có ghế tốt nhất phải nhanh chân tìm ghế mà chiếm. Nếu chiếm ghế có người đặt, khi họ lên mình lại phải nhường, tuy nhiên, theo tôi nhớ, ở Thụy sỹ các ghế đã đặt chỗ họ đều có báo ở ô điện tử phía trên ghế hoặc họ còn ghi danh hành khách nữa...
Vé swiss pass đi được các loại tàu ray, thuyền, bus theo bản đồ họ đã vẽ
map down tại đây

http://www.myswissalps.com/swisstravelpass/validity

- Rất có lợi nếu như 1 ngày ở Luzern bạn đi thuyền trên hồ, ghé Vitznau, leo tàu ray lên núi Rigi, sau xuống lại hồ...
- Các tuyến cáp treo và tàu ray lên núi cao như Jungfraujoch, Tilit, ... swiss pass chỉ được giảm vé 1/2 hoặc 1/4
- Nếu 1 ngày chỉ có đi từ basel về Luzern thì đi swiss pass hơi phí. Vé các tuyến ở TS nếu mua trước khoảng 1 tháng trở lại giá chỉ khoảng 20-40F (mua trước trên 1 tháng giá cao hơn gấp đôi. Tôi không dùng swiss pass mà mua rời từng chặng rẻ hơn. Lên Jungfrau chọn vé good morning

bạn dùng swiss pass nên tận dụng đi nhiều cho rẻ. Ví dụ hôm ở wengen nên tranh thủ đi Grindward hoặc sang Murren nếu có thời gian do đi lại các nơi miễn phí mà. Hôm sang áo, chi li thì chỉ mua vé từ ga biên giới thôi nếu sp còn giá trị...

Tính toán vé tàu và chỗ ở ở TS thật mất nhiều thời gian vì nó quá đắt và hệ thống giá vé quá phức tạp.

Cháu cảm ơn chú Kim Văn Chính
Cháu có hỏi đồng nghiệp ở Thụy Sỹ nhưng họ cũng chỉ giúp check được đến vậy, và chắc chắn là cái vé ngày kia họ sẽ không mua giúp cho mình dùng.
Cháu dự tính mua Pass 4 ngày và chương trình cụ thể là:
Ngày 1: Basel – Zurich. Chơi thăm Zurich, tối về Luzern
Ngày 2: Luzern (cháu sẽ check để đi như chú gợi ý). Thực ra cháu định đi về Interlakken trong ngày (vì đằng nào cũng dùng Pass) nhưng tốn mỗi lượt hơn 2h đồng hồ cũng hơi phí.
Ngày 4: Wengen- trekking Lauterbrunnen - Wengen – Zurich (đi tàu hoặc bus qua Áo)/ tàu đêm.

Cháu cũng cố gắng tìm để so sánh lợi của Pass so với giá mua lẻ nhưng vẫn rất đau đầu vì kiểu gì tổng tiền cũng cao ngất ngưởng.

Chú hướng dẫn thêm cho cháu chỗ này được không ạ?:
2. Khi bạn đăng ký chỗ ngồi với véswiss pass, hãy link vào ô swiss pass trước sẽ tiện lợi hơn
Cháu ngủ lại ở Wengen thì có đi được vé Good morning không chú?
Còn cái vé supersaver, cháu hiểu là cần đặt trước 30 ngày hay trong vòng 30 ngày ạ? Và cũng không chắc chắn sẽ có giá rẻ như thế cho ngày/ chuyến mình muốn đi đúng không chú?

Chú cũng đang lên lịch, chắc cháu cũng phải phiền hỏi chú thêm nữa ạ.

Cháu cảm ơn chú Kim Văn Chính
Cháu có hỏi đồng nghiệp ở Thụy Sỹ nhưng họ cũng chỉ giúp check được đến vậy, và chắc chắn là cái vé ngày kia họ sẽ không mua giúp cho mình dùng.
Cháu dự tính mua Pass 4 ngày và chương trình cụ thể là:
Ngày 1: Basel – Zurich. Chơi thăm Zurich, tối về Luzern
Ngày 2: Luzern (cháu sẽ check để đi như chú gợi ý). Thực ra cháu định đi về Interlakken trong ngày (vì đằng nào cũng dùng Pass) nhưng tốn mỗi lượt hơn 2h đồng hồ cũng hơi phí.
Ngày 4: Wengen- trekking Lauterbrunnen - Wengen – Zurich (đi tàu hoặc bus qua Áo)/ tàu đêm.

Cháu cũng cố gắng tìm để so sánh lợi của Pass so với giá mua lẻ nhưng vẫn rất đau đầu vì kiểu gì tổng tiền cũng cao ngất ngưởng.

Chú hướng dẫn thêm cho cháu chỗ này được không ạ?:
Cháu ngủ lại ở Wengen thì có đi được vé Good morning không chú?
Còn cái vé supersaver, cháu hiểu là cần đặt trước 30 ngày hay trong vòng 30 ngày ạ? Và cũng không chắc chắn sẽ có giá rẻ như thế cho ngày/ chuyến mình muốn đi đúng không chú?

Chú cũng đang lên lịch, chắc cháu cũng phải phiền hỏi chú thêm nữa ạ.

Tôi chưa từng đăng ký chỗ ngồi khi mua vé sbb nhưng trước có đi 3 ngày theo swiss pass mùa khuyến mại. Tôi đã tìm hiểu để mua vé cho mình thì thấy rằng:
- Nếu đã mua swiss pass, khi bạn vào trang sbb bạn sẽ thấy ô bên phía phải, bạn link vào đấy khai tên, pass, sau đó chắc chắn bạn sẽ có quyền mua tiếp vé hạng nhất hoặc đăng ký chỗ ngồi cho các chuyến tàu mà phạm vi pass của bạn cho phép.
- Ngủ tại Wengen là một chỗ đẹp. Tôi chọn ngủ tại Lauternbrunnen do giá phòng ở đó rẻ hơn, đi chơi lên Murren dễ hơn. Vé swiss pass miễn phí cho đến bến Wengen. Từ Wengen ở phía tây, (phía đông là từ Grindward) lên Jungfraujoch bạn phải đi tàu ray (lên đến Cleine Schneidegg (chân núi cao), từ đó bạn phải chuyển sang đi cáp và thang máy để cuối cùng lên đỉnh. Vé tàu ray rất rẻ, đắt là vé từ Cleine. Bạn có swiss pass thì không lo gì mua vé trước các chặng này cả vì đi chặng nào mua chặng đấy thôi. Người ta khuyên là hãy bám sát thời tiết để khi có thời tiết tốt hày lên đỉnh; khi đến Cleine rồi xem trời có mù mây hay không mới quyết định có lên đỉnh hay không, nếu không mình chỉ nên đi lại vùng chân núi rất đẹp hoặc cùng lắm lên 1 trạm nữa xem ba cái hầm băng trong lòng núi thôi (trạm Eiger). Lên đỉnh mà trời mây mù hoặc tuyết rơi thì chả còn nghĩa lý gì nữa ngời việc trải nghiệm tuyết thôi. Chính tôi đã 1 lần lên đỉnh Rigi vào 1 buổi như vậy: chân núi tuyệt vời mà lên đỉnh trắng xóa 1 màu trắng và không đi lại được đâu hết, tầm nhìn 5 mét.

Vé good morning chỉ dành cho dân không có swiss pass mua để đi vào chuyến sớm nhất (từ Cleine 8h-8h30) và về xuống núi (từ Jung) trước 12h00, vé đó được giảm mấy chục fr nên cũng rẻ ngang với vé mua kèm sp. Vé này mua ở bất cứ bến tàu nào trong vùng và tùy theo bến mà họ có giá khác nhau (từ Interlaken trờ vào núi). Tuy nhiên phải mua trước 1 ngày hoặc mua ngay buổi sáng sớm hôm đó theo giờ cho từng bến sao cho 8 h có mặt ở bến Cleine. Vé này chỉ bán từ tháng 4 đến tháng 10. Tôi thấy cũng dễ mua vì khách đi đa số đi theo swiss pass hoặc các loại pass khác.
Bạn có sp là lợi thế không cần mua good morning vì nó cũng không giảm tiếp cho bạn. 2 loại vé ngang tiền nhau, vé mua của bạn còn được tùy chọn mua theo trạm có thể không đi hết lên đỉnh do thời tiết. Tóm lại là co sp thì không nên mua vé Jung vội mà đến ngày đi hãy mua ở bất cứ ga nào vùng đó.

Sở dỹ tôi chọn cách tự mua vé là vì tôi chỉ đi mấy chặng ví dụ geneva - Wengen ; Wengen - Luzern, Luzern - Airport thấy giá vé supersaver tùy theo họ offer mỗi chặng chỉ 30FR - 40 FR là cùng. Vé này giống như vé Last Minute của nhiều nước. Họ bán là để tận dụng công suất tàu thôi vì tàu bên đó nhiều chuyến thừa chỗ. Còn ở các tp mình mua vé ngày nội đô tha hồ đi vùng nội đô hoặc mua vé tàu nội bang khá rẻ. Thụy sỹ không bán vé rẻ khi mua trước 3 tháng như nhiều nước mà chỉ bán rẻ trong 1 tháng cho đến phút chót. 1 tháng cũng đủ để mình mua, căn chỉnh giờ tàu và lập KH thay vì mua swiss pass. Tôi thấy rõ ràng là swiss pass là dành cho dân du lịch lớ ngớ lại muốn đi thật nhiều hoặc không có khả năng lập trình mua vé trước giá rẻ... Mỗi ngày trung bình hơn 70Fr là quá nhiều, trong khi mỗi ngày tôi chỉ di chuyển mất 3--50 Fr.
Việc mua vé Supersaver là chắc chắn và giá vé biến đổi theo từng giờ cao thấp tùy mình ăn may nhưng chắc chắn có vé thấp, nhất là các tuyến đi nhiều giữa các tp lớn.

Cháu đi đầu tháng 6 (Jun 08 -12), đó có thuộc mùa cao điểm không chú kimvanchinh?

Và thời tiết lúc đó thông thường có thuận lợi cho việc lên núi không ạ?

Còn cái Swiss Travel Card (không phải Swiss Card), cháu thiệt tình không thấy phải ON ở chỗ nào khi book online trên trang sbb.ch cả (khi vào đến phần điền thông tin khách, thì ở bên phải có y/c login SwissPass, nhưng cái này cháu hiểu là dành cho dân bản địa có SwissPass vì khi login vào có phần y/c vào các thông tin như địa chỉ, số đt ở Thụy Sỹ).

Còn supersaver ticket, như cháu đang check cho ngày 29/4 thì có chuyến tàu có offer giá min thấp hơn bình thường, và mark đỏ%, cháu hiểu đấy là giá saver, nhưng khi click vào thì vẫn ra mức giá bình thường.

Với dự kiến lên núi của cháu, Swiss Travel Card vẫn là lựa chọn tốt phải không chú? nhất là cháu có kèm trẻ con được miễn mua thẻ, và miễn cả tiền tàu lên núi?

Last edited:
Ví dụ đỉnh schilthorn nơi đã được chọn làm bối cảnh để quay phim 007.
hoặc là đỉnh eiger nhọn hoắt rất thách thức các bác leo núi mạo hiểm quá.
Hoặc là ở Luzern có đỉnh rigi nhìn xuống hồ Lucerne đẹp quá.
em đi Chamonix của Pháp rồi, bác offer giúp e 1 số địa điểm núi khác ở Thụy Sỹ
riêng em thấy Jungfraujoch quá chát, nếu ko có ai mua dùm "vé thần kỳ - tageskarte" thì bảo đảm ít nhất 200Euro leo lên đó, chắc em chết ngất huhu

Thanks all

Đoạn từ Ý sang Pháp nếu đi đường bộ có một đỉnh cao Mont Blant quá hùng vĩ với sông băng trôi quanh năm.

Leo An Pơ có 3 loại: loại leo núi chuyên nghiệp họ đi chế ngự những đỉnh cao và nguy hiểm. Loại thứ 2 đi điền dã theo các lối mòn vài ngày một tour. Loại 3 là dân du lịch đi theo sự sắp đặt của các Công ty du lịch họ làm cáp treo lên đỉnh để ngắm thôi.

Núi loại 3 nổi tiếng nhất là Jungfraujoch được mệnh danh nóc nhà châu Âu. Nếu đi theo vé good morning cũng chỉ 120 FR đi từ chân núi.
Theo tôi , các đỉnh tiếp theo là: Pilatus ở gần Luzern; Rigi gần Luzern; Cleintitlis ở gần làng Englburg

Lên núi cao mà trời mù hoặc tuyết rơi thì chả còn gì hấp dẫn lắm. Năm 2012 tôi lên đỉnh Rigi vào đúng hôm trời xấu, nhìn quang cảnh chỉ thấy thế này

Chỗ ngồi ngắm cảnh như vậy

Cháu đi đầu tháng 6 (Jun 08 -12), đó có thuộc mùa cao điểm không chú kimvanchinh?

Và thời tiết lúc đó thông thường có thuận lợi cho việc lên núi không ạ?

Còn cái Swiss Travel Card (không phải Swiss Card), cháu thiệt tình không thấy phải ON ở chỗ nào khi book online trên trang sbb.ch cả (khi vào đến phần điền thông tin khách, thì ở bên phải có y/c login SwissPass, nhưng cái này cháu hiểu là dành cho dân bản địa có SwissPass vì khi login vào có phần y/c vào các thông tin như địa chỉ, số đt ở Thụy Sỹ).

Còn supersaver ticket, như cháu đang check cho ngày 29/4 thì có chuyến tàu có offer giá min thấp hơn bình thường, và mark đỏ%, cháu hiểu đấy là giá saver, nhưng khi click vào thì vẫn ra mức giá bình thường.

Với dự kiến lên núi của cháu, Swiss Travel Card vẫn là lựa chọn tốt phải không chú? nhất là cháu có kèm trẻ con được miễn mua thẻ, và miễn cả tiền tàu lên núi?

- Tháng 6 thời tiết tuyệt vời, trừ những ngày có mưa thôi (ít)
- Cháu có 3 lựa chọn: Swiss Travel Pass (loại này khách du lịch hay mua vì đi miễn phí 3-4-... ngày vô hạn định khắp Thụy sỹ: Giá loại 3 ngày 218Fr cho người lớn cộng 113 fr cho trẻ em dưới 16 tuổi);
+ swiss card và haft fare card. Ngoài ra còn có loại pass linh hoạt (Flexible) và loại Card transfer chuyên cho 2 chuyến đến Thụy và đi khỏi Thụy thôi.
+Tôi chưa nghiên cứu kỹ loại swiss card. Loại này được đi, về miễn vé cho 2 chặng đi trong ngày (như vé transfer) , cộng 1 tháng giảm giá 1/2 cho các tuyến khác. Cháu đã mua chưa, giá bao nhiêu chứ tôi thấy giá cũng cao nếu mua cho 1 người lớn giá 208$ và 1 trẻ 76$ (cộng lại gần 300fr). Nếu đi vé này thì khi đi chặng thứ ba vẫn phải trả 1/2 vé và vẫn phải mua vé trước rất phiền phức.
Nếu chưa mua nên so sánh với cách đi mua từng chặng theo vé supersaver, giá trẻ em cũng 1/2 vé thôi (nhớ mang thẻ HS). Còn nếu mua card chắc tốt nhất mua loại "swiss travel Pass" cho 3 hoặc 4 ngày cho đỡ đau đầu tính toán. Nên nhớ thẻ trẻ em miễn phí để đi kèm còn vé trẻ em vẫn phải trả.

Linh mua vé các loại đây:

https://www.swisspasses.com/railpass/

Last edited:
bác kimvanchinh cho cháu hỏi:
- đi tháng nào để có thể đi núi đẹp nhất? Cháu chỉ tham quan du lịch nên chỉ chọn cáp treo or train leo núi vì ko có nhiều time
- nếu cháu đi Thụy Sỹ khoảng 1 tuần, vừa tham quan núi, hồ thì nên mua loại card đi lại nào? Bác cho cháu gợi ý nhé ^^
(cháu định đi từ Geneve đến tham quan các địa điểm sau: Interlaken (núi Jungfraujoch và hồ), làng Grindelwald, Wengen, Luzern (có đỉnh rigi và hồ), Cầu Chapel ở Lucerne
Thanks all

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,734
191,529
Latest member
saiful
Back