What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
Giờ tàu chạy đây, 1 ngày có 3 chuyến thôi, 10h,12h, 18h...

http://www.bls.ch/e/schifffahrt/fahrplan.php

Giá vé đây: Thun - Spiez 1 chiều 18FR, return 36FR. Nếu có thẻ giảm (...) giảm 1/2, nên mua 1 chiều, đi tiếp lên ga tàu hỏa đi nhanh hơn.

Thường các tàu này không cần mua vé trước, trừ phi mình mua vé ngày đi cả ngày trên 2 hồ, mua ngay tại bến trước giờ xuất phát rồi đi luôn.

Giờ tàu chạy đây, 1 ngày có 3 chuyến thôi, 10h,12h, 18h...

http://www.bls.ch/e/schifffahrt/fahrplan.php

Giá vé đây: Thun - Spiez 1 chiều 18FR, return 36FR. Nếu có thẻ giảm (...) giảm 1/2, nên mua 1 chiều, đi tiếp lên ga tàu hỏa đi nhanh hơn.

Thường các tàu này không cần mua vé trước, trừ phi mình mua vé ngày đi cả ngày trên 2 hồ, mua ngay tại bến trước giờ xuất phát rồi đi luôn.
Cháu cám ơn bác .

Bác Medela ơi, em đi vào đợt 1/5 thời tiết Thụy có ủng hộ không nhỉ? Đặt vé nhìn ảnh mùa thu với mùa bác kimvanchinh đi khác nhau quá
Em chỉ biết tháng năm là bắt đầu vào hè. Thời tiết dễ chịu, không nóng quá mà cũng không lạnh quá.
Thế có đạt yêu cầu của bác không ?

các bác ơi, đầu tháng 10 này nhà em gồm 2vc và con nhỏ 18 tháng lên đường qua Thụy. Lúc này có cảnh thu vàng thu đỏ chưa các bác nhỉ?
các bác cho em hỏi thêm là nhà em có chú bên đó, phần lớn di chuyển bằng xe nhà. Vậy nếu gia đình em từ Matran - Fribourg muốn đến Jungfraujoch, thì sẽ di chuyển bằng phương tiện gì và theo cung đường nào thì sẽ tiết kiệm chi phí và thời gian. em nên mua vé Tageskarte hay super save? nếu đi trong ngày thì có đủ thoải mái ko ạ, và con nhỏ thì nếu lên đỉnh Jungfraujoch nhưng bé chỉ ngồi trong đường hầm, trong tàu thì có được ko ạ ?
nhờ các bác chỉ giúp em nhé. vì nhà có con nhỏ và phụ thuộc thời gian rảnh của người nhà nên lịch trình em ko thể chủ động được, em cũng đang rối tinh vì chưa biết đi chỗ nào thì phù hợp cho hoàn cảnh gia đình nhà em nữa.

các bác ơi, đầu tháng 10 này nhà em gồm 2vc và con nhỏ 18 tháng lên đường qua Thụy. Lúc này có cảnh thu vàng thu đỏ chưa các bác nhỉ?
các bác cho em hỏi thêm là nhà em có chú bên đó, phần lớn di chuyển bằng xe nhà. Vậy nếu gia đình em từ Matran - Fribourg muốn đến Jungfraujoch, thì sẽ di chuyển bằng phương tiện gì và theo cung đường nào thì sẽ tiết kiệm chi phí và thời gian. em nên mua vé Tageskarte hay super save? nếu đi trong ngày thì có đủ thoải mái ko ạ, và con nhỏ thì nếu lên đỉnh Jungfraujoch nhưng bé chỉ ngồi trong đường hầm, trong tàu thì có được ko ạ ?
nhờ các bác chỉ giúp em nhé. vì nhà có con nhỏ và phụ thuộc thời gian rảnh của người nhà nên lịch trình em ko thể chủ động được, em cũng đang rối tinh vì chưa biết đi chỗ nào thì phù hợp cho hoàn cảnh gia đình nhà em nữa.

Tôi cho rằng, thường thì đầu tháng 10 bắt đầu có lá vàng loe hoe ở những bình độ cao, ví dụ ảnh tôi dẫn dưới đây chụp vào 12-10 trên gần đỉnh Mont Blance ở độ cao trên 1000m. Tuy vậy, lúc đó trời đã vào thu thực sự rất đẹp.

Về trẻ con, tôi không gặp ai mang con nhỏ dưới 2 tuổi lên đỉnh Jungfraujoch cả. Tuy nhiên không ai cấm khách mang con nhỏ (hoặc người già). Tùy sức khỏe của bản thân mình và con mình để quyết định thôi. Cần hỏi bác sỹ của mình xem có nên không. Jung cao trên 3000m nên khi lên đó không khí hơi loãng, thở khó khăn hơn. Nếu con bạn chịu đựng áp suất giảm tốt, chỉ cần mặc ấm cho nó OK, nếu nó là đứa không chịu đựng được áp suất thấp do độ cao, nó khóc suốt hoặc khó thở sẽ làm hỏng chuyến đi của bạn. Bạn nên test nó về chịu áp suất trước khi lên núi hoặc đơn giản là khi lên đi từng ga, nếu thấy vấn đề thì 1 người phải ở lại cho nó xuống núi thôi.

Lên đến trạm cuối cùng, nếu mình không thích hoặc không thể ra ngoài thì cứ loanh quanh trong các khu bảo tàng băng tuyết, quán ăn, khu bán đồ lưu niệm, nhiều điểm view point ngắm ra ngoài cũng rất OK.

Đi xe hơi ở Thụy tuyệt vời, nếu vào Jung, bạn có thể lái xe vào tất cả các làng quanh vùng để ngủ ở các nhà khách, mùa hè nhiều làng còn có điểm camping cho xe hơi mang van hoặc trại trú ngụ qua đêm. Tôi cho rằng ở Grindelwald có lẽ thích hợp nhất cho bạn, từ đó bạn đi tàu và tàu ray lên núi. Vé tự tìm hiểu trên trang web, tùy mình đi đâu, phương tiện gì...

Tôi cho rằng, thường thì đầu tháng 10 bắt đầu có lá vàng loe hoe ở những bình độ cao, ví dụ ảnh tôi dẫn dưới đây chụp vào 12-10 trên gần đỉnh Mont Blance ở độ cao trên 1000m. Tuy vậy, lúc đó trời đã vào thu thực sự rất đẹp.

Về trẻ con, tôi không gặp ai mang con nhỏ dưới 2 tuổi lên đỉnh Jungfraujoch cả. Tuy nhiên không ai cấm khách mang con nhỏ (hoặc người già). Tùy sức khỏe của bản thân mình và con mình để quyết định thôi. Cần hỏi bác sỹ của mình xem có nên không. Jung cao trên 3000m nên khi lên đó không khí hơi loãng, thở khó khăn hơn. Nếu con bạn chịu đựng áp suất giảm tốt, chỉ cần mặc ấm cho nó OK, nếu nó là đứa không chịu đựng được áp suất thấp do độ cao, nó khóc suốt hoặc khó thở sẽ làm hỏng chuyến đi của bạn. Bạn nên test nó về chịu áp suất trước khi lên núi hoặc đơn giản là khi lên đi từng ga, nếu thấy vấn đề thì 1 người phải ở lại cho nó xuống núi thôi.

Lên đến trạm cuối cùng, nếu mình không thích hoặc không thể ra ngoài thì cứ loanh quanh trong các khu bảo tàng băng tuyết, quán ăn, khu bán đồ lưu niệm, nhiều điểm view point ngắm ra ngoài cũng rất OK.

Đi xe hơi ở Thụy tuyệt vời, nếu vào Jung, bạn có thể lái xe vào tất cả các làng quanh vùng để ngủ ở các nhà khách, mùa hè nhiều làng còn có điểm camping cho xe hơi mang van hoặc trại trú ngụ qua đêm. Tôi cho rằng ở Grindelwald có lẽ thích hợp nhất cho bạn, từ đó bạn đi tàu và tàu ray lên núi. Vé tự tìm hiểu trên trang web, tùy mình đi đâu, phương tiện gì...

Cháu cám ơn chú nhiều nhé.
Nhiệt độ bên đó đang tầm 20*C nên chắc ở dưới núi cũng lạnh lắm rồi. Cháu nghĩ trên đỉnh Jung cũng ko phù hợp cho trẻ con lúc này. Người lớn mình nhiều khi lên đó còn bị sốc nhiệt độ nữa chú nhỉ :(

Cháu cám ơn chú nhiều nhé.
Nhiệt độ bên đó đang tầm 20*C nên chắc ở dưới núi cũng lạnh lắm rồi. Cháu nghĩ trên đỉnh Jung cũng ko phù hợp cho trẻ con lúc này. Người lớn mình nhiều khi lên đó còn bị sốc nhiệt độ nữa chú nhỉ :(

Cơ thể con người có phản ứng với độ cao bắt đầu từ 2500m nhưng chỉ có thể biểu hiện sau 6h liên tục trên độ cao đó. Còn trên 3500m, phản ứng có thể ngay tức thì. Khu vực du lịch lên đỉnh Junfrauroch rất thuận lợi là ở trạm Kleine (chân núi), độ cao mới là 2061m nên có thể ở đó cả ngày không sao. Còn khi lên núi chỗ ngoài trời tuyết, độ cao khoảng 3300m người nào ở lâu chắc cũng chỉ 3-4 tiếng thôi rồi lại xuống núi. Về cảm giác, khi đi bộ ngoài trời tuyết tôi thấy thở không khí loãng hơn, mình phải thở sâu hơn, đi bộ khoan thai chứ không đi nhanh được, rất ít người bị phản ứng độ cao. Hơn nữa luôn có y tế trực hỗ trợ. Ai cẩn thận thì trước khi lên cao uống nhiều nước thậm chí ít thuốc hỗ trợ khi lên cao.
Nhiệt độ khi lên hầm băng vĩnh cửu luôn ở mức -5 độ, rất lạnh. Còn khi ra trời tuyết, tầm đầu tháng 10 chắc chắn cũng dưới 0 độ. Do vậy phải mặc ấm và đi giầy không trơn trượt.
Theo trang web của Jung, người ta không hạn chế tuổi cao và thấp để lên Jung. Họ dặn trẻ nhỏ hơn 2 tuổi thường có phản ứng nhạy cảm hơn người lớn ở các biểu hiện ù tai, hoa mắt (do chói tuyết), do vậy cần trang bị cho trẻ mặc thật ấm, uống nhiều nước khi lên và đeo kính mát cẩn thận. Nếu bạn quyết tâm hoàn toàn có thể đưa trẻ lên cao, khi có vấn đề gì luôn có sự hỗ trợ và xuống núi ngay thì chẳng sao cả.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,734
191,529
Latest member
saiful
Back