What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
@lipxinh: Mình thấy bạn inbox mình nhưng mình không trả lời được vì hộp thư của bạn full mất rồi. Món này mình ăn ở nhà hàng ngay tầng trệt của khách sạn Bernerhof ở Wengen. Phải thú thực là mình ăn không hợp lắm (dù ăn được và khá thích phomai) vì món fondue này mặn, mà chỉ có bánh mì chấm vào nồi pho mai chảy ấy thôi. Ăn thì đầy một bụng nhưng mà vẫn ... thiếu, vì mình quen có cái để "gắp".

Đúng là món Fondue này khó ăn phết, nhất là chấm bằng bánh mỳ. Mình thấy chấm bằng rau củ quả thì dễ ăn hơn.

Em vừa mua được vé Super Save của SBB từ Bern đi Thun có 8chf. Ôi cảm giác trải nghiệm cầm được cái vé rẻ đã thấy khoái lắm rồi.
Cảm ơn bạn Medela đã hướng dẫn cho tớ mua vé nhé. Xin lỗi đã làm phiền vì bí quá không biết hỏi ai nên nhờ có số điện thoại ở chữ ký của bạn tớ đã gọi điện làm phiền.
Em mua vé có 1 chiều thôi vì không xác định trước giờ xuống núi, biết đâu ở Thun nhiều cảnh đẹp thì sẽ phiêu đến tận trưa, còn không thì sẽ xuống núi sau 1, 2 tiếng đồng hồ thôi rồi còn bát ngát ở trung tâm Bern.

Chưa tới thăm anh Thụy, mới chỉ mua vé thôi đã thấy "thung thướng" lắm rồi ạ.;)

Em vừa mua được vé Super Save của SBB từ Bern đi Thun có 8chf. Ôi cảm giác trải nghiệm cầm được cái vé rẻ đã thấy khoái lắm rồi.
Cảm ơn bạn Medela đã hướng dẫn cho tớ mua vé nhé. Xin lỗi đã làm phiền vì bí quá không biết hỏi ai nên nhờ có số điện thoại ở chữ ký của bạn tớ đã gọi điện làm phiền.
Em mua vé có 1 chiều thôi vì không xác định trước giờ xuống núi, biết đâu ở Thun nhiều cảnh đẹp thì sẽ phiêu đến tận trưa, còn không thì sẽ xuống núi sau 1, 2 tiếng đồng hồ thôi rồi còn bát ngát ở trung tâm Bern.

Chưa tới thăm anh Thụy, mới chỉ mua vé thôi đã thấy "thung thướng" lắm rồi ạ.;)
Thế thì phải ăn mừng thôi.

Lựa chọn Thun và hồ Interlaken Tây là sáng suốt. Tôi cho rằng hồ này đẹp nhất trong các hồ của Thụy (nhiều nét còn hơn cả hồ Luzern). Không phải ngẫu nhiên mà số lượng thuyền buồm thường nhiều nhất ở hồ này và dù lượn cũng được tổ chức ở phía đông của hồ.

Tôi vẫn còn ngất ngây bởi vẻ đẹp của hồ Interlaken Tây và lần sau nếu đến Thụy chắc sẽ dành cho hồ này ít nhất 1 ngày.
Theo tôi thú nhất là đi thuyền từ Thun đến Spiez là đủ để ngắm hồ; nếu đi được đến Interlaken thì tốt. Chỗ ga Spiez nên lên bờ dạo cảnh và ngắm view toàn cảnh hồ rất đẹp.

Dưới đây là ảnh tôi chụp tại ga Spiez vào tháng 8, nếu đến đây vào cuối tháng 10 mùa thu càng đẹp.

Vâng đúng thế, có lẽ hồ Brienz có cái màu xanh, xanh đến không tưởng. Hồ lại nằm trên tuyến đường đa phần dân du lịch di chuyển từ Đức lên miền Alps nên vì thế mang lại ấn tượng đặc biệt đến vậy.

2 hồ đông và tây Interlaken đúng là có màu xanh ngọc lục bảo đặc biệt. Hồ đông có tên Brienz, Hồ Tây có tên là Thun. Theo các lời giải thích trên mạng của người Thụy Sỹ, hồ có màu xanh đặc biệt là do nước hồ được tích bởi con sông Aare bắt nguồn từ những sông băng và mạch nước của dãy Alps chảy về hướng bắc, nó tích hợp các bụi băng và đá của vùng này và tạo ra màu xanh đặc biệt.

Một số hồ nhỏ trên lưng chừng núi Alps phía thung lũng Gridelwald đã thấy có màu như vậy:

Nối hồ Brienz và hồ Thun là 1 đoạn sông Aare với thị trấn Interlaken xinh đẹp.

Nhìn từ trên đỉnh Harder Kulm (đi tàu ray 30FR leo lên đỉnh), có thể ngắm cả 2 hồ và thị trấn Interlaken phía dưới:

Màu nước xanh này kéo dài theo dòng Aare về qua cả Bern cho đến khi nó hòa vào các chi lưu khác của sông Rhine.

Để đến Interlaken, từ đó đi vào khu thung lũng Grindelwald và Lauterbrunnen, rồi leo tàu ray lên Jungfraujoch, có thể đi từ Bern giá vé thường mua được giá rẻ super-saver, còn đi từ Luzern thời gian đi lâu hơn, mà tôi thấy hình như tuyến này do 1 công ty đường sắt không phải SBB chạy, giá vé không có vé giảm, thường trên 30FR/ lượt.

Last edited:
Lựa chọn Thun và hồ Interlaken Tây là sáng suốt. Tôi cho rằng hồ này đẹp nhất trong các hồ của Thụy (nhiều nét còn hơn cả hồ Luzern). Không phải ngẫu nhiên mà số lượng thuyền buồm thường nhiều nhất ở hồ này và dù lượn cũng được tổ chức ở phía đông của hồ.

Tôi vẫn còn ngất ngây bởi vẻ đẹp của hồ Interlaken Tây và lần sau nếu đến Thụy chắc sẽ dành cho hồ này ít nhất 1 ngày.
Theo tôi thú nhất là đi thuyền từ Thun đến Spiez là đủ để ngắm hồ; nếu đi được đến Interlaken thì tốt. Chỗ ga Spiez nên lên bờ dạo cảnh và ngắm view toàn cảnh hồ rất đẹp.

Dưới đây là ảnh tôi chụp tại ga Spiez vào tháng 8, nếu đến đây vào cuối tháng 10 mùa thu càng đẹp.

Bác Kimvanchinh ơi , bác có thể hướng dẫn cháu mua vé đi thuyền từ hồ Thun đến Spiez ở wed nào hay tại điểm nào ở Interlaken không , và lên thuyền tại bến ở đâu không ? Cháu có tìm trên google nhưng không thấy , cháu cám ơn bác !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,734
191,529
Latest member
saiful
Back