What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
Về thẻ ngân hàng thì em bị vài lần ở Đức và Anh, ngân hàng techcombank block không cho thanh toán thuê xe, ở Nauy em bị acb block không cho thanh toán ks. Khi bị chặn thanh toán thì mình sẽ mất thời gian giải quyết, làm cho người ta nghi ngờ và tốn tiền gọi điện về Vietnam để yêu cầu hỗ trợ. Em thấy HSBC hỗ trợ khá tốt, họ tự gọi điện or nhắn tin báo về các khoản thanh toán lạ ở nước ngoài. Em thấy nên gọi điện thoại báo trước cho ngân hàng khi mình đi nước ngoài thì họ hỗ trợ tốt hơn, có phát sinh khoản gì là họ nhắn tin báo mình biết ngay không phải gọi điện thoại hỏi làm mình tốn tiền nghe.
Còn một việc nữa là bác nào đi du lịch các nước bắc âu thì phải nhớ mã pin của thẻ vì khi thanh toán họ bắt mình nhấn mã pin và kiểm tra chữ ký ở sau lưng thẻ xem có đúng chính chủ không.

- Cám ơn bạn Medela, suýt nữa tôi nghe bác xui đi roaming thì phen này mất ối tiền.
- Như bác nói, là mình phải báo cho ngân hàng mở thẻ của mình trong nước trước khi đi nước ngoài chứ không phải báo cho ngân hàng nước sở tại mình đến.

Việc dùng thẻ đi quốc tế theo tôi cũng cần có kinh nghiệm và chọn lựa. Khi tôi làm thẻ visa debit lần đầu, tôi có đọc kinh nghiệm mọi người làm trước về thẻ, tôi đã chọn eximbank và cho đến nay tôi rất hài lòng về sự tin cậy, mức độ chấp nhận thẻ, dịch vụ kèm theo.... của Eximbank. Đối với thẻ eximbank bạn không cần báo trước khi đi nước ngoài. Mọi thanh toán quẹt thẻ, rút tiền ATM đều mặc định phổ biến quốc tế rồi (tất nhiên trong giới hạn của Luật chống rửa tiền).

Tuy vậy, tôi vẫn phải sử dụng ít nhất 2 thẻ (1 thẻ dự phòng với số dư ít thôi) đề phòng bất trắc.

Cảm ơn các nói trúng ý em, roaming là em cứ tránh thôi vì bây giờ viber gọi là ngon lành rồi. Chỉ có bất tiện là không có số đt mà acces internet như ở các ga của Thụy Sỹ đó thôi.
Nhà em dùng thẻ Techcombank, họ cũng khuyến cáo đi nước ngoài thì báo trước, tránh bị block thẻ/tài khoản. Nhưng cũng chưa bị block bao giờ. Chỉ có điều, tỷ giá tiêu bằng thẻ thường quá cao, nên em cũng tránh dùng tối đa. Muốn tân tiến hiện đại kể cũng không đơn giản:))

@medela - vâng, em cũng tưởng như bác và cũng vô tư lắm ạ. Tối qua tự dung nghĩ check lại tài khoản online mobifone mới giật mình tá hỏa mà nhận ra toàn bộ các đầu mục lịch sử cuộc gọi trong list được tính tiền hết ạ. Thế là em phi vào đây để tìm hiểu và chia sẻ ngay để mọi người không còn giật mình nữa.

@ng2kimson ơ em tưởng nhận tin nhắn roaming là miễn phí chứ ???
Cái vụ cứ đổ chuông mà không nghe vẫn tính tiền thì em bây giờ mới biết đấy. Cảm ơn bác đã nói.

Việc mua vé supersaver thực sự dễ dàng qua mạng và có thể mua trước trong vòng 1 tháng. Ví dụ, hôm nay tôi mua vé 3 chặng Geneva - Bern - Interlaken - Lauterbrunen, đi trong ngày 7-8, tổng cộng 45 FR/ người, mua luôn cho 3 người. Vé này chỉ bán trước 1 tháng và khi mua cần khai danh tính người đi với các thông tin về ngày sinh. Khi đi mình phải đi đúng chuyến tàu đã mua và đi đúng người đã khai báo. Vé được gửi về cho mình qua email và có thể in hoặc lưu PDF trên điện thoại với mã vạch để trình khi kiểm tra vé.

Như vậy, bạn nào sử dụng được máy tính/ điện thoại để mua bán qua mạng, muốn tiết kiệm tiền hoàn toàn có thể mua vé supersaver giá rẻ tương đương các nước châu Âu khác, rẻ hơn cả phương án mua Swiss Pass hoặc thẻ Haft fare card. Chỉ duy nhất điều khác biệt là vé này chỉ bán trước 1 tháng cho đến cận giờ đi.

Chào cả nhà,

Em mới có 4 ngày ở đất Thụy Sỹ, ké vào topic này trình bày chút "trải nghiệm" Swiss Travel Pass, hy vọng có thông tin để các bác tham khảo nếu cần.

Trước khi đi, em cứ lăn tăn về chuyện có mua Pass không, có mua trước không. Các bác đều bảo Pass, vì quá đắt, chỉ dành cho người lơ ngơ, không biết gì. Nhưng mà em lại không nghĩ thế lắm, vì dẫu sao có Pass trong tay, các bác rất chủ động, không phải canh cánh canh giá vé, giờ tàu gì nữa.

Nhà em có trọn vẹn 4 ngày ở Thụy Sỹ, 2 người lớn và 1 bạn 12 tuổi. Em mua Pass 4 ngày, 251F x 2 người lớn, bạn nhỏ kia được cấp Family Card miễn phí. Từ đây, tất cả các chặng đi của em miễn phí (Basel - Zurich - Luzern - Rigi Mt - Grindelwald/Wengen/ Lauterbrunnen/Murren - Luzern - Zurich, bus/tram Zurich, Luzern, Lauterbrunnen), chặng lên núi Top of Europe được giảm giá 25%. Bạn nhỏ nhà em, với Family Card, được miễn phí hoàn toàn tất cả, kể cả lên Top of Europe. Các chặng tàu "liên tỉnh" đều có người soát vé, xe bus/tram... thì em không thấy hỏi.

Em xem trên mạng của Swiss Travel System, Pass này có thể đặt mua online, giao Pass tại nước ngoài mất phí. Trong khi đó, Pass cũng có bán cho khách du lịch tại bất cứ ga tàu ở thành phố lớn nào. Em đi từ Colmar sang Basel, mua Pass tại Basel và dùng ngay lập tức, vậy là đỡ được phí giao pass (mà VN mình không có trong list giao).

Trước khi đi, em cũng hỏi linh tinh tá hỏa, kể cả mail cho Swiss Travel System, rồi trang của Top of Europe để chắc chắn về tổng chi phí đi lại khi mua Pass. Để cho chắc, em còn làm list hành trình đi tàu của mình ở Thụy Sỹ, lúc mua Pass lôi ra hỏi cho chắc chắn là những chặng nào miễn phí, chặng nào không miễn phí thì được giảm bao nhiêu, đúng như mình tính toán rồi mới mua Pass.

Tính ra em cũng tiết kiệm được một khoản kha khá, nhưng tiện nhất là, chẳng phải lo gì đến việc mua vé cả (trừ chặng lên Top of Europe), cứ có tàu là lên.

Vì thế, em vẫn vote cho Swiss Travel Pass, nhất là khi em đi cùng bạn nhỏ nhà em, được miễn vé hoàn toàn.

Chào Bumxiu em lại được xem bài của bác, bác có thể chia sẻ chi tiết chuyến đi Thụy sỹ của bác không ?, như từ đặt vé visa, phòng nghỉ và các điểm du lịch bên đó, em mong các bài viết như bài đi Nga của bác Xuanhoaru2000 thì tốt quá, nó chi tiết để những người lơ ngơ như em cũng mạnh dạn đi. Thanks bác nhé

@Thanhd750: cảm ơn bạn đã xem phần đăng ké của mình trong topic này về Thụy Sỹ. Thực ra, trong topic này của anh medela (và trong những bài của các anh chị khác như HaHoi, hamacon), mọi người đã chia sẻ rất chi tiết về Thụy Sỹ rồi. Mình cũng không muốn mở topic mới, vì mình chỉ mới đi có một lần, hiều biết rất hạn chế. Hơn nữa, mình chỉ đi có 4 ngày, mà hành trình thì cũng không "phượt" lắm, nên chỉ dám ké cẩm vào đây một chút về cái Swiss Travel Pass mà nhiều phượt gia khuyên không nên dùng vì đắt đỏ, và vì, nếu có kinh nghiệm, có thời gian chuẩn bị... thì có nhiều cách khác hơn để tiết kiệm chi phí đi lại, vốn rất đắt đỏ, ở Thụy Sỹ. Mình chỉ dám thẽ thọt rằng, với hành trình 4 ngày và thành phần đoàn có trẻ em 12 tuổi như nhà mình, mình rất hài lòng với cái Swiss Travel Pass này thôi.
Nếu bạn cần hỏi chi tiết chỗ nào, cứ mạnh dạn post lên, cái chuyên gia chắc chắn sẽ nhiệt tình giúp đỡ (beer)

Bác @kimvanchinh đã về chưa ạ. Hôm qua em ngồi cùng với hamacon, jolly và bác hahoi cũng nhắc đến đại ca.

Tôi đang ở Cologne, đầu tháng có ghé Ba Lan rất ấn tượng, tuần này đi Hanover và đến thị trấn nhỏ xíu Bad Bodenteich, tuần sau đi Franfurt rồi về Leipzig, tuần sau nữa còn đi Nam Pháp, Thụy, Tây ban nha... Rất mừng là vé Thụy đã book xong. Vé cho tất tần tật các chuyến trong 5 ngày hết khoảng 125FR/ người, cộng với vé lên núi Jungfraujoch good morning 135 FR, toàn mua supersaver qua mạng, rẻ chán so với mua swiss pass. Riêng vé tàu thủy 1 ngày đi trên hồ Luzern (vé Early Bird day ticket) giá 30FR mua qua web Hồ Luzern.

Khi nào về HN mong được yết kiến.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,734
191,529
Latest member
saiful
Back