What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
@medela: thì bởi không roaming em mới nói là khách du lịch còi mà :))

Roaming có mất đồng nào đâu mà mợ không làm. Trước khi đi nước ngoài có hai việc các bác cần làm ngay là roaming mạng điện thoại và báo với ngân hàng các nước mình sẽ đến để họ hỗ trợ và theo dõi các khoản rút tiền trong thẻ cho mình. Nếu không báo trước, NH sẽ tự khóa không cho thanh toán các khoản tiền có xuất xứ ở nước ngoài.

Last edited:
Roaming có mất đồng nào đâu mà mợ không làm. Trước khi đi nước ngoài có hai việc các bác cần làm ngay là roaming mạng điện thoại và báo với ngân hàng các nước mình sẽ đến để họ hỗ trợ và theo dõi các khoản rút tiền trong thẻ cho mình. Nếu không báo trước, NH sẽ tự khóa không cho thanh toán các khoản tiền có xuất xứ ở nước ngoài.

Tôi muốn trao đổi và nhờ Medela tư vấn thêm về 2 việc bạn nêu:
- Roaming quốc tế mặc dù không mất tiền roaming nhưng khi nối mạng điện thoại roaming ở nước ngoài mình phải khéo quản lý cái điện thoại không thì mất tiền nhiều như chơi. Ví dụ, khi có người gọi đến: mình cũng phải trả (tùy nước, khoảng 8.000 đ/ phút), người gọi trong nước cũng phải trả khá nhiều. Nếu không khéo quản lý, nhất là đối với thuê bao trả sau, mất hàng chục triệu cước điện thoại trong vòng nửa tháng là bình thường. Do vậy, tôi rất ít khi dùng roaming (trừ 1 lần đi Lào dùng roaming trong 4 ngày hết tiền trong tài khoản 200.000 thì thôi). Cách tốt nhất khi đi sang châu Âu là mua cái sim (kiểu sim đểu) nhưng gọi và dùng các việc liên quan rất tốt. Tôi hay mua Lycamobile tiền sim có khi họ cho không hoặc chỉ 2Eu, tiền nạp 10 Eu trở lên thấy có thể dùng ở nhiều nước được.
- Bạn Medela nói phải báo ngân hàng về thanh toán thẻ. Tôi thấy dường như việc này không cần thiết, ít ra là đối với tôi sử dụng thẻ thanh toán lặt vặt, to nhất là 1 vài trăm $/ cuộc, dùng visa/debit. Tôi đã dùng thẻ ở khá nhiều nước và khoảng gần chục năm nay chưa bao giờ bị từ chối thanh toán. Tuy nhiên cơ cấu thanh toán của mình do thói quen dùng tiền mặt nên vẫn chuẩn bị cả tiền mặt (là chính) có thẻ tín dụng bổ trợ và tùy cơ ứng biến. Đôi khi thẻ là phương tiện duy nhất để mình thanh toán (chỗ thanh toán tự động không có người thu ngân), hoặc rút tiền mặt ban đêm ở Trạm ATM. Tuy nhiên, chưa bao giờ tôi phải báo ngân hàng sở tại và tôi cũng không được ngân hàng mở thẻ cho mình bảo phải làm động tác đó. Có lẽ tùy loại thẻ thôi bạn ạ, hoặc khi số tiền quá lớn cho 1 lần??.

@Bumxiu: Nhà này còn ăn được món Cheese fondue nhìn ngon lành chưa kìa, mình muốn thử lắm mà sao hụt hoài luôn à. Lúc nhớ đến để ăn thì trúng ngày thứ 7, CN không có nhà hàng nào bán. Ngày thường lại chẳng nhớ đến mà ăn :D Còn hình vùng nào nữa không đưa lên nốt đi nhà Bumxiu ơi, đẹp lịm luôn mà <3

@Medela: hic bác xúi dại roaming kìa, em cũng đồng ý với bác @kimvanchinh ạ. Chỉ có khi đi công tác thì công ty làm roaming cho mình và công ty trả phí, chứ tự làm là em ớn phí lắm luôn.
Bác lại post hình chị Thụy anh Sĩ tiếp đi em ngồi hóng đây nhé :)

vụ roamming này em xác nhận luôn vì đang bị là: cứ đổ chuông là bắt đầu tính tiền cước dù có trả lời hay không; cứ có tin nhắn là dính cước quốc tế. Tiền cước 1 cuộc gọi hơn 5 phút em nhận từ VN sang chưa đến 100k nhưng tiền đổ chuông của em đã hơn 500k và tiền tin nhắn rác em phải mất là cũng ngót ngét 100k

Tóm lại là cái cụ roamming chỉ để khi nào bí quá thì bật máy lên mà call thôi chứ chuẩn nhất là cứ đi đến đâu mua sim ở đó và dùng tài khoản sim trả trước để tránh bị phí khủng ko kiểm soát được.

Tôi muốn trao đổi và nhờ Medela tư vấn thêm về 2 việc bạn nêu:
- Roaming quốc tế mặc dù không mất tiền roaming nhưng khi nối mạng điện thoại roaming ở nước ngoài mình phải khéo quản lý cái điện thoại không thì mất tiền nhiều như chơi. Ví dụ, khi có người gọi đến: mình cũng phải trả (tùy nước, khoảng 8.000 đ/ phút), người gọi trong nước cũng phải trả khá nhiều. Nếu không khéo quản lý, nhất là đối với thuê bao trả sau, mất hàng chục triệu cước điện thoại trong vòng nửa tháng là bình thường. Do vậy, tôi rất ít khi dùng roaming (trừ 1 lần đi Lào dùng roaming trong 4 ngày hết tiền trong tài khoản 200.000 thì thôi). Cách tốt nhất khi đi sang châu Âu là mua cái sim (kiểu sim đểu) nhưng gọi và dùng các việc liên quan rất tốt. Tôi hay mua Lycamobile tiền sim có khi họ cho không hoặc chỉ 2Eu, tiền nạp 10 Eu trở lên thấy có thể dùng ở nhiều nước được.
- Bạn Medela nói phải báo ngân hàng về thanh toán thẻ. Tôi thấy dường như việc này không cần thiết, ít ra là đối với tôi sử dụng thẻ thanh toán lặt vặt, to nhất là 1 vài trăm $/ cuộc, dùng visa/debit. Tôi đã dùng thẻ ở khá nhiều nước và khoảng gần chục năm nay chưa bao giờ bị từ chối thanh toán. Tuy nhiên cơ cấu thanh toán của mình do thói quen dùng tiền mặt nên vẫn chuẩn bị cả tiền mặt (là chính) có thẻ tín dụng bổ trợ và tùy cơ ứng biến. Đôi khi thẻ là phương tiện duy nhất để mình thanh toán (chỗ thanh toán tự động không có người thu ngân), hoặc rút tiền mặt ban đêm ở Trạm ATM. Tuy nhiên, chưa bao giờ tôi phải báo ngân hàng sở tại và tôi cũng không được ngân hàng mở thẻ cho mình bảo phải làm động tác đó. Có lẽ tùy loại thẻ thôi bạn ạ, hoặc khi số tiền quá lớn cho 1 lần??.

@kimvanchinh Em phải giữ liên lạc với ở nhà nên vẫn cứ phải roaming, tuy nhiên khi nào cần em mới bật chức năng điện thoại lên dùng còn không thì tắt đi để đỡ phải nghe quảng cáo. Khi đi châu âu, do di chuyển qua nhiều nước quá nên nếu phải thay sim của tất cả các nước thì cũng không tiện lắm. Tốt nhất là phải triệt để sử dụng các phần mềm giao tiếp qua mạng như facebook, viber, zalo thôi.

Về thẻ ngân hàng thì em bị vài lần ở Đức và Anh, ngân hàng techcombank block không cho thanh toán thuê xe, ở Nauy em bị acb block không cho thanh toán ks. Cảm giác khi bị chặn thanh toán chẳng vui chút nào; mình sẽ mất thời gian giải quyết, tốn tiền gọi điện về Vietnam để yêu cầu hỗ trợ. Em thấy HSBC hỗ trợ khá tốt, họ tự gọi điện or nhắn tin báo về các khoản thanh toán lạ ở nước ngoài. Em thấy nên gọi điện thoại báo trước cho ngân hàng khi mình đi nước ngoài thì họ hỗ trợ tốt hơn, có phát sinh khoản gì là họ nhắn tin báo mình biết ngay không phải gọi điện thoại hỏi làm mình tốn tiền nghe.

Còn một việc nữa là bác nào đi du lịch các nước bắc âu thì phải nhớ mã pin của thẻ vì khi thanh toán họ bắt mình nhấn mã pin và kiểm tra chữ ký ở sau lưng thẻ xem có đúng chính chủ không.

Last edited:
@ng2kimson ơ em tưởng nhận tin nhắn roaming là miễn phí chứ ???
Cái vụ cứ đổ chuông mà không nghe vẫn tính tiền thì em bây giờ mới biết đấy. Cảm ơn bác đã nói.

@kimvanchinh ui ui sorry em viết thiếu ý làm cho bác hiểu nhầm. Ý em là nên báo với ngân hàng ở vietnam là mình sẽ đi châu âu chứ không phải là báo ngân hàng của bọn tây lông.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,734
191,529
Latest member
saiful
Back