What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
Tôi khuyên chiều về bạn nên đi đến bến Eirge rồi hãy trecking xuống núi, chứ đoạn trên cùng hình như chỉ dành cho dân leo núi chuyên nghiệp thôi. Đi thử đoạn Eirge - Kleine, nếu phấn khích và còn thời gian hãy đi tiếp đoạn Kleine - Wengen hoặc Kleine - Gridelwald và tối ngủ ở các làng này (Wengen hoặc Gridelwald). Nhớ mang đủ đồ và không nên quên đèn pin cùng bản đồ trên điện thoại để định vị. Cũng cần có kế hoạch mềm dẻo để nếu tuyết rơi trời mịt mù thì ngồi nhà thôi chứ lên đỉnh Jungfraujoch tốn tiền vô ích, chả nhìn thấy gì ngoài màu trắng, cũng không đi được ra ngoài tunel vì nguy hiểm nữa. Nếu trời nắng thì thật OK, gắng dậy thật sớm đi từ 7h trải nghiệm 1 ngày OK.

Vài hình ảnh đỉnh núi Thụy sỹ ngày mưa tuyết (Đây mới là đỉnh Rigi thấp hơn Jung nhiều)

cám ơn bác, vì chỉ check dc thời tiết trong vòng 5-6 ngày, chắc gần tới đó mới đặt vé quá :(,
tại vì sáng đó con đi ten ten từ Strag(FR) tới Interlaken cũng 9h30 rồi, nên sớm cũng phải 10h mới leo dc

Chào các bác,
topic hay quá, em đang lang thang tripadvisor thì nhớ ra trang này.

các bác cho em hỏi một số thông tin thêm về Thuỵ sỹ nhé, số là tháng 6 này em có plan 5 ngày 4 đêm qua Thuỵ Sỹ, hành trình em dự định như sau:
1- Về phân bố lịch trình
Ngày 1: đến Zurich 6h am, cả ngày ở Zurich chơi và nghỉ ngơi. Có vẻ là Zurich ko có nhiều điểm để đi chơi lắm, nếu day tour có thể là ngắm thác sông Rhine. Em cungx phân vân đi Lucern luôn ngay khi xuống sân bay Zurich và base luôn ở Lucern (vì Lucern gần vùng Jung đằng nào cũng đi về hướng đó), tuy nhiên Lucern em đã đi hồi 2015 (+ đỉnh Titlis) nên cũng đang phân vân. Nếu thực sự Zurich ko quá hấp dẫn cho du lịch mới chọn phương án này.

Ngày 2: Zurich tới vùng Jung, cụ thể là tới luôn Wengen vì em có đọc qua về Wengen khá gần tiêu chí của mình là đẹp thanh bình, không bị quá đông khách du lịch (nhất là Chinese). Nhược điểm của phương án này là để tới Wengen thì đi qua Interlaken và có thể cả Lauterbrunnen là 2 địa danh em rất muốn ghé chơi nhưng hành lý của 2 vợ chống khá lỉnh kỉnh , 2 valy cho chuyến đi dài 20 ngày nên nếu dừng lại 2 làng trên để chơi thì di chuyển hành lý rất bất tiện. Không nhẽ đi tới Wengen trước để check in khách sạn gửi đổ, rồi bắt tầu quay lại Interlaken và Lauterbrunnen để chơi? Các bác tư vấn giúp em nhé. Hoặc nếu base ở Interlaken thì có OK không, nghe nói rất đông thì có khó book phòng ko? Em chọn Wengen cũng 1 phần vì nó gần đỉnh jungfraujoch nhất, phục vụ cho ngày tiếp theo.

Ngày 3: Wengen- jungfraujoch- grindelwald - tối về Wengen ngủ. Trọn 1 ngày chắc là OK các bác nhỉ? Làng grindelwald là địa danh chắc chắn em phải đến, em chỉ ko rõ từ grindelwald về wengen có tiện tầu không, vì nhìn trên map có vẻ như 2 địa danh nằm ngang ngau ở 2 phía triền núi Jung. Ngoài ra lên đỉnh Jung tầm tháng 6 có lạnh lắm ko, nên mang đồ ăn gì?

Ngày 4: Wengen- Lucern: thời gian trở lại Lucern tuỳ vào thời điểm còn điểm chơi nào ở Wengen ko, có thể là muộn. Nếu về Lucern sớm em còn luyến tiếc 1 tour đi thuyền trên hồ Lucern và lên đỉnh Pilatus mà lần trước em chưa đi được. Tuy nhiên theo các bác đã lên Jung rồi thì Pilatus còn hấp dẫn không? Hoặc nếu đi hồ Thun rồi thì cũng bỏ hồ Lucern. Tóm lại ngày 4 tuỳ thuộc khu vực quanh Interlaken hấp dẫn mức nào thì có thể bỏ qua Lucern.

Ngày 5: sớm đi tàu trở về Zurich để bay Santorini.

Như vậy chốt lại em còn đang lăn tăn điểm base của vùng Jung, ở đâu thuận tiện nhất cho khoảng 2 ngày chơi qua các địa danh phổ biến.
Giá cả em nghĩ ko khác biệt vì đây đều là các điểm du lịch, vấn đề là tiết kiệm thời gian/chi phí di chuyển.

2- DI chuyển: chắc em sẽ chọn phương án đi từng chặng + chọn saver thay vì travel pass. Vì em chỉ di chuyển chặng dài nhất trong ngày 2, còn lại chỉ là chơi chặng ngắn trong 1 vùng. Lên đỉnh Jung sẽ mua loại vé morning đi sớm và wengen tiện vì khá gần chân đỉnh rồi phải không ạ?

3- Internet: các bác tư vấn giúp nên dùng sim 3G gì, mua có thuận tiện không, và giá cước có đắt đỏ lắm ko (chắc Thuỵ sỹ thì đắt rồi)? Vì nếu cài app SBB nên em muốn có internet chủ động để book tàu và dùng google map/HERE map chứ dùng free wifi thì ko chủ động.

Cảm ơn các bác!

Chào các bác,
topic hay quá, em đang lang thang tripadvisor thì nhớ ra trang này.

các bác cho em hỏi một số thông tin thêm về Thuỵ sỹ nhé, số là tháng 6 này em có plan 5 ngày 4 đêm qua Thuỵ Sỹ, hành trình em dự định như sau:
1- Về phân bố lịch trình
Ngày 1: đến Zurich 6h am, cả ngày ở Zurich chơi và nghỉ ngơi. Có vẻ là Zurich ko có nhiều điểm để đi chơi lắm, nếu day tour có thể là ngắm thác sông Rhine. Em cungx phân vân đi Lucern luôn ngay khi xuống sân bay Zurich và base luôn ở Lucern (vì Lucern gần vùng Jung đằng nào cũng đi về hướng đó), tuy nhiên Lucern em đã đi hồi 2015 (+ đỉnh Titlis) nên cũng đang phân vân. Nếu thực sự Zurich ko quá hấp dẫn cho du lịch mới chọn phương án này.

Ngày 2: Zurich tới vùng Jung, cụ thể là tới luôn Wengen vì em có đọc qua về Wengen khá gần tiêu chí của mình là đẹp thanh bình, không bị quá đông khách du lịch (nhất là Chinese). Nhược điểm của phương án này là để tới Wengen thì đi qua Interlaken và có thể cả Lauterbrunnen là 2 địa danh em rất muốn ghé chơi nhưng hành lý của 2 vợ chống khá lỉnh kỉnh , 2 valy cho chuyến đi dài 20 ngày nên nếu dừng lại 2 làng trên để chơi thì di chuyển hành lý rất bất tiện. Không nhẽ đi tới Wengen trước để check in khách sạn gửi đổ, rồi bắt tầu quay lại Interlaken và Lauterbrunnen để chơi? Các bác tư vấn giúp em nhé. Hoặc nếu base ở Interlaken thì có OK không, nghe nói rất đông thì có khó book phòng ko? Em chọn Wengen cũng 1 phần vì nó gần đỉnh jungfraujoch nhất, phục vụ cho ngày tiếp theo.

Ngày 3: Wengen- jungfraujoch- grindelwald - tối về Wengen ngủ. Trọn 1 ngày chắc là OK các bác nhỉ? Làng grindelwald là địa danh chắc chắn em phải đến, em chỉ ko rõ từ grindelwald về wengen có tiện tầu không, vì nhìn trên map có vẻ như 2 địa danh nằm ngang ngau ở 2 phía triền núi Jung. Ngoài ra lên đỉnh Jung tầm tháng 6 có lạnh lắm ko, nên mang đồ ăn gì?

Ngày 4: Wengen- Lucern: thời gian trở lại Lucern tuỳ vào thời điểm còn điểm chơi nào ở Wengen ko, có thể là muộn. Nếu về Lucern sớm em còn luyến tiếc 1 tour đi thuyền trên hồ Lucern và lên đỉnh Pilatus mà lần trước em chưa đi được. Tuy nhiên theo các bác đã lên Jung rồi thì Pilatus còn hấp dẫn không? Hoặc nếu đi hồ Thun rồi thì cũng bỏ hồ Lucern. Tóm lại ngày 4 tuỳ thuộc khu vực quanh Interlaken hấp dẫn mức nào thì có thể bỏ qua Lucern.

Ngày 5: sớm đi tàu trở về Zurich để bay Santorini.

Như vậy chốt lại em còn đang lăn tăn điểm base của vùng Jung, ở đâu thuận tiện nhất cho khoảng 2 ngày chơi qua các địa danh phổ biến.
Giá cả em nghĩ ko khác biệt vì đây đều là các điểm du lịch, vấn đề là tiết kiệm thời gian/chi phí di chuyển.

2- DI chuyển: chắc em sẽ chọn phương án đi từng chặng + chọn saver thay vì travel pass. Vì em chỉ di chuyển chặng dài nhất trong ngày 2, còn lại chỉ là chơi chặng ngắn trong 1 vùng. Lên đỉnh Jung sẽ mua loại vé morning đi sớm và wengen tiện vì khá gần chân đỉnh rồi phải không ạ?

3- Internet: các bác tư vấn giúp nên dùng sim 3G gì, mua có thuận tiện không, và giá cước có đắt đỏ lắm ko (chắc Thuỵ sỹ thì đắt rồi)? Vì nếu cài app SBB nên em muốn có internet chủ động để book tàu và dùng google map/HERE map chứ dùng free wifi thì ko chủ động.

Cảm ơn các bác!

Bạn nên mua vé loại này 146 Fr 2 chiều tôi nghĩ Ok hơn mua kiểu khác.

https://www.sbb.ch/en/leisure-holid...zerland/swisstravelsystem/swiss-transfer.html

Vé này có quyền đi theo tuyến từ sân bay Zurich đến KS mình book ở Wenggen chẳng hạn.

Mua supersaver cũng rất dễ và nên mua trước (bán trước 1 tháng thôi), căn tốt có thể rẻ hơn. Mua qua mạng nên dùng điện thoại hay máy tính đều OK, do vậy cũng không cần sim 3G làm gì cho mệt.

5 ngày trừ ngày đi và về còn 3 ngày tròn thì bạn nên đi thẳng về vùng Jungfrau chứ ghé Zurich và Luzern làm gì cho mệt. Riêng vùng núi và leo lên đỉnh Jung bạn mất ít nhất 2 ngày; còn 1 ngày nên dành cho Interlaken, nếu muốn đi hồ thì đi hồ Interlaken (Hồ West) cũng đẹp chả kém, thậm chí có cái hơn Luzern.
Nên đi thẳng về Wenggen ngủ ở đó. Tôi thì thấy ngủ ở lauternbrunnen đẹp hơn, nhiều chỗ đi chơi hơn (dạo quanh) chứ Wenggen rất chật chội, nhà cửa san sát, không có không gian rộng để dạo cảnh như lautern và Grindelwald.

Lên đỉnh phải mua vé good morning cho rẻ, đi từ sáng sớm, xuống trước 12h, khi xuống đến Kleine, bạn có thể đi dạo khu vực này tuyệt đẹp (thậm chí book được KS ở Kleine là hay nhất, không ở Wenggen nữa).

Từ Grindelwald đi Wenggen chỉ có cáp treo đi là là mặt đất, mua vé không rẻ lắm. Từ Kleine đi Grindel thì có tàu rẻ hơn. Nếu ở Kleine thì đi Grindel bằng tàu tiện hơn...

mạn thung lũng lauternbrunnen và leo cáp treo tiếp lên Murren cũng rất kỳ thú có thể đi 1 ngày không chán.

Khi về bạn ghé Interlaken gửi đồ ở ga tàu rồi đi chơi thăm thành phố, ra Hồ và có thể leo núi lên đỉnh ngắm vùng 2 hồ cũng mất 1 ngày.

Cảm ơn bác, em còn đủ 4 ngày đấy, vì ngày đầu tiên tới Zurich vào sáng sớm.
em sẽ nghiên cứu bỏ qua Zurich và Lucern để đến vùng Jung luôn.
Từ điểm nào ở vùng Jung đi các điểm khác thuận lợi nhất hả bác? Em ưu tiên điểm cao vì đi đỉnh Jung mua vé morning sẽ ko phải xuất phát quá sớm (nếu ở điểm quá thấp), phải ko bác, em đang hình dung như thế.
Nếu mang 2 vali có khó di chuyển ở vùng Jung ko bác. 2vc em cũng ko còn trẻ để đeo backpack loại to đc nên bắt buôcj vẫn dùng vali kéo.
Em xem hình thì thấy đa phần dân tourist mang backpack thôi.
Ở Thuỵ sỹ có dễ gửi hành lý 1-vài ngày ở các station ko bác nhỉ (dịch vụ lockers), nếu dễ gửi thì em sẽ linh hoạt phương án di chuyển hơn.
Cảm ơn bác đã tư vấn.

Bạn nên mua vé loại này 146 Fr 2 chiều tôi nghĩ Ok hơn mua kiểu khác.

https://www.sbb.ch/en/leisure-holid...zerland/swisstravelsystem/swiss-transfer.html

Vé này có quyền đi theo tuyến từ sân bay Zurich đến KS mình book ở Wenggen chẳng hạn.

Mua supersaver cũng rất dễ và nên mua trước (bán trước 1 tháng thôi), căn tốt có thể rẻ hơn. Mua qua mạng nên dùng điện thoại hay máy tính đều OK, do vậy cũng không cần sim 3G làm gì cho mệt.

5 ngày trừ ngày đi và về còn 3 ngày tròn thì bạn nên đi thẳng về vùng Jungfrau chứ ghé Zurich và Luzern làm gì cho mệt. Riêng vùng núi và leo lên đỉnh Jung bạn mất ít nhất 2 ngày; còn 1 ngày nên dành cho Interlaken, nếu muốn đi hồ thì đi hồ Interlaken (Hồ West) cũng đẹp chả kém, thậm chí có cái hơn Luzern.
Nên đi thẳng về Wenggen ngủ ở đó. Tôi thì thấy ngủ ở lauternbrunnen đẹp hơn, nhiều chỗ đi chơi hơn (dạo quanh) chứ Wenggen rất chật chội, nhà cửa san sát, không có không gian rộng để dạo cảnh như lautern và Grindelwald.

Lên đỉnh phải mua vé good morning cho rẻ, đi từ sáng sớm, xuống trước 12h, khi xuống đến Kleine, bạn có thể đi dạo khu vực này tuyệt đẹp (thậm chí book được KS ở Kleine là hay nhất, không ở Wenggen nữa).

Từ Grindelwald đi Wenggen chỉ có cáp treo đi là là mặt đất, mua vé không rẻ lắm. Từ Kleine đi Grindel thì có tàu rẻ hơn. Nếu ở Kleine thì đi Grindel bằng tàu tiện hơn...

mạn thung lũng lauternbrunnen và leo cáp treo tiếp lên Murren cũng rất kỳ thú có thể đi 1 ngày không chán.

Khi về bạn ghé Interlaken gửi đồ ở ga tàu rồi đi chơi thăm thành phố, ra Hồ và có thể leo núi lên đỉnh ngắm vùng 2 hồ cũng mất 1 ngày.

Last edited:
1. Gửi luôn valy ở sân bay Zurich là thượng sách, có cả gửi hộc (chuẩn bị xu sẵn) và gửi giá valy có người giữ.
2. Vấn đề là bạn phải book trước chứ bây giờ mới tìm hiểu chắc tháng 6 rất khó tìm KS đẹp theo ý mình, hoặc là quá đắt đỏ (300$/ đêm) hoặc xa chỗ mình muốn. Tôi nghĩ Kleine là lý tưởng nhưng KS chắc không book được. Phải tìm ở Wenggen và Lauterbrunnen thôi. Tôi cho rằng ở Lauternbrunnen cho 3 đêm hay hơn. Đi lên núi thì chỉ cần có mặt ở Kleine trước 8h là OK, như vậy phải xuất phát từ Lauternbrunnen 6h30 là OK, không có gì khó khăn cả. Từ Lauternbrunnen có thể vận động đi tàu 1 ngày đi núi, 1 ngày đi Grindelwald, 1 ngày đi Murren và núi vùng Murren.

Vậy em đổi thế này ah
Ngày 1: đến Zurich 6h, gửi hành lý vali vào lockers, chỉ mang balo đồ thiết yếu. ĐI tầu tới Lauternbrunnen. CHeckin và chơi cả ngaỳ ở đó, ko biết có kịp thời gian đi Murren ko nữa.
Ngày 2: nếu thời tiết đẹp, lên đỉnh Jung từ sáng sớm. Chiều xuống sẽ ghé qua Kleine, tối lại về Lauternbrunnen ngủ (hoặc cân nhắc về thẳng luôn Grindelwald ngủ)
Ngày 3: đi Grindelwald, chơi cả ngày, tối ngủ ở đó luôn
Ngày 4: đi sớm về Interlaken, chơi cả ngày ở đó, nhất là đi thuyền trên hồ. Chiều muộn về Zurich ngủ (book trước phòng)
Ngày 5: 11h rời Zurich

em ko biết vấn đề khách sạn khoai thế, tháng 6 mới đầu mùa cao điểm, chắc phải ngó luôn bác nhỉ, quan trọng là lên xong plan mới book đc.
Tks bác!
note: ngâm cứu Swiss Transfer Ticket đi 2 chiều Zurich-Jung

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,731
191,526
Latest member
btecassignmenthelp
Back