What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
Bạn phải cẩn thận với thông tin vé, vé họ báo sơ bộ là vé thấp nhất (nửa vé hoặc ưu tiên). Mình phải mua vé đủ (không giảm). Tôi check thử vé 1 chiều Zurichs về Lautern loại supersaver rẻ nhất cũng phải 50Fr (đi 6 giờ sáng), còn giờ khác toàn 80Fr thôi. Bạn nhớ đăng ký tài khoản SBB để có mã cho mobile mua vé qua mobille cũng được, đi ít thì mua qua máy tính nối mạng là OK, vẫn phải đăng ký tài khoản mới mua được supersaver, còn không mua vé đi lại như tôi chỉ cho nó lành. Vé tàu ở Thụy không đùa với họ được, đắt kinh khủng và kiểm soát vé cũng chặt kinh khủng.

Cảm ơn bác, em sẽ lưu ý vụ vé, vậy mới đúng logic là gói sp phải rẻ hơn mua lẻ.

Em cũng đọc 1 số ý kiến cho rằng lên Jungfraujoch giống như chinh phục 1 điều gì đó độc đáo và đặc biệt nhưng lên đến đỉnh chỉ có cảnh sắc băng giá, đường đi thì qua hầm đen thui mất 40p, giá cũng mắc nhất.
Nên cũng phải cân nhắc thêm đỉnh First từ Grindelward, hoặc đỉnh schilthorn (nơi từng đóng 007) từ Murren.
2 điểm sau hành trình ngắn hơn, cung đường đi cảnh sắc đẹp hơn, thư giãn hơn.
Khó nghĩ phết!

Cảm ơn bác, em sẽ lưu ý vụ vé, vậy mới đúng logic là gói sp phải rẻ hơn mua lẻ.

Em cũng đọc 1 số ý kiến cho rằng lên Jungfraujoch giống như chinh phục 1 điều gì đó độc đáo và đặc biệt nhưng lên đến đỉnh chỉ có cảnh sắc băng giá, đường đi thì qua hầm đen thui mất 40p, giá cũng mắc nhất.
Nên cũng phải cân nhắc thêm đỉnh First từ Grindelward, hoặc đỉnh schilthorn (nơi từng đóng 007) từ Murren.
2 điểm sau hành trình ngắn hơn, cung đường đi cảnh sắc đẹp hơn, thư giãn hơn.
Khó nghĩ phết!

Lên đỉnh Jung không phải là chinh phục mà là tham quan khu đỉnh núi của Alpo, được trải nghiệm băng tuyết ngay cả mùa hè. Thực ra gọi là Top of Europe nhưng đỉnh cao nhất của Alpo thực ra không phải ỏ đây mà là đỉnh Mont Blant đất Pháp nhưng đi từ Geneva tiện hơn. Tuy nhiên, vị trí cao nhất và không gian rộng nhất cho đi bộ là ở Jung. Lên đỉnh Jung của người châu Á (TQ và Việt) chủ yếu là lên đỉnh (từ ga đi bộ qua một hầm băng vĩnh cửu là bảo tàng băng luôn) ngắm ngọn Jung và đi ra ngoài trời băng tuyết ngắm nghía 1 lát rồi về theo chiều ngược lại. Tây họ đi kiểu khác, họ lên đỉnh rồi đi bộ trecking theo đường mòn cho phép mấy tiếng đồng hồ từ khu vực đỉnh Jung sang tận khu đỉnh Eige quãng gần chục km rồi mới quay lại (nếu lên từ sáng phải đến chiều mới quay về). Nhiều đoàn họ đi trecking chuyên nghiệp còn chuẩn bị đồ đi tuyết vào sâu hơn các khu như sông băng, leo núi tuyết...

Tôi khuyên bạn nào lên Jung cũng nên chuẩn bị trang phục ấm, giày đi tuyết được, thời gian và sức khỏe. Nếu đi vé good morning bắt buộc lên chuyến sớm đến đỉnh tầm 9h30, ra ngoài đi bộ ít nhất 1,5-2 tiếng rồi xuống chuyến 12h là OK.

Còn các đỉnh khác như First nó là cảnh quan kiểu khác và trải nghiệm kiểu khác không thể so sánh được với Jung. 2 tuyến này đi mùa đông có tuyết phủ chứ đi mùa hè thì toàn là núi đá đồng cỏ như Hà Giang mình chứ không được trải nghiệm tuyết. Nếu đã đi Jung rồi, và trên đường lên, xuống bạn có đủ cảm nhận về sự hùng vĩ của Alpo thì không cần đi các đỉnh khác cũng OK, nhưng nếu đi First (nhất là vào mùa hè - thu) mà chưa lên đỉnh Jung thì thật là thiếu khi đã đến vùng này.

Do vậy, Khu du lịch Grindelwald hấp dẫn khách tham quan nhiều ngày và không chỉ 1 lần, cần đi nhiều lần mới đủ.
Ai dự tính đi 1 lần thôi tôi khuyên nên dành cho khu vực này ít nhất 2 ngày 2 đêm, ai có đủ thời gian và tiền bạc chi phí, súc khỏe để trecking có thể ở đó khoảng 5-7 ngày mới đủ.

Các dịch vụ cap treo ở vùng này để giúp khách lên các đỉnh cao và xem các thắng cảnh vào loại đắt nhất thế giới (50-100$/ người/ 2 chiều). Bạn cũng có thể chọn phương án leo bộ (phải có sức khỏe và thời gian), hoặc đi cap 1 chiều, chiều xuống đi bộ...

HIhi bác cho em đông lực lên đỉnh Jung rồi đấy. Nó chắc giống đỉnh titlis nhưng hùng vĩ hơn. Ở titlis họ làm 1 số cây cầu treo đứng vắt vẻo chụp ảnh selfee cực phê.
Đi vé morning thì thời gian hơi ngắn bác nhỉ, có 3h trên đó.
Em hòm hòm chuơng trình rồi, 2 đêm ở thung lũng lauterbrunnen , 1 đêm grindelward (có thể đi cable lên First tùy tình hình thời gian/ thời tiêt/ tiền bạc), ngày 4 xuống chơi ở interlaken rồi chiều muộn về Zurich.

Mấy hình ở First em cóp trên mạng
Grindelwald-First-Flieger-Sommer-Wetterhorn-Schreckhorn-Alpen.jpg

Last edited:
Hồ Luzern mùa hè

Hồ Interlaken

Đường đi từ Kleine đi Grindelwald

Post lại mấy ảnh kích thích du lịch

Bác cho em hỏi cái đoạn: "Sáng kiến hay nếu ngày đi lên núi chiều về (đến Kleine) đi luôn Grindelwald, ngủ ỏ đó 1 đêm, thực ra nên đi bộ theo đường mòn từ Klene đi Grindelwald đẹp tuyệt vời, tôi thấy đoạn đi bộ này đẹp và đáng giá nhất vùng. Khoảng 10km, mất 3 tiếng. Sáng hôm sau khám phá vùng phía đông Grindelwald rồi đi tàu về Lautern."

Em là thân con gái lết bộ 1 mình 10km này có nguy hiểm ko bác? Nói gì thì nói EU nó đang loạn cào cào về dân nhập cư, em lo sợ em chỉ đi 1 mình, ko ai xung quanh, nếu có chuyện ko biết kêu cứu ai nữa huhuhuhu ...
Em dự định đi tháng 6 năm nay.
Và từ Interlaken đi trong 1 ngày, vừa đi JUNG vừa lết 10km đoạn này và quành lại Interlaken thì có quá sức ko bác?

Bác cho em hỏi cái đoạn: "Sáng kiến hay nếu ngày đi lên núi chiều về (đến Kleine) đi luôn Grindelwald, ngủ ỏ đó 1 đêm, thực ra nên đi bộ theo đường mòn từ Klene đi Grindelwald đẹp tuyệt vời, tôi thấy đoạn đi bộ này đẹp và đáng giá nhất vùng. Khoảng 10km, mất 3 tiếng. Sáng hôm sau khám phá vùng phía đông Grindelwald rồi đi tàu về Lautern."

Em là thân con gái lết bộ 1 mình 10km này có nguy hiểm ko bác? Nói gì thì nói EU nó đang loạn cào cào về dân nhập cư, em lo sợ em chỉ đi 1 mình, ko ai xung quanh, nếu có chuyện ko biết kêu cứu ai nữa huhuhuhu ...
Em dự định đi tháng 6 năm nay.
Và từ Interlaken đi trong 1 ngày, vừa đi JUNG vừa lết 10km đoạn này và quành lại Interlaken thì có quá sức ko bác?

Đi Jungfraujoch đúng ra không nên ngủ ở Interlaken. Hoặc Grindelwald, hoặc Lautern/ Wengen, hoặc lý tưởng nhất (nhưng đắt nhất) là ngủ ở ngay Klein. Bạn có thể thay đổi lịchtrinhf chỗ ngủ (nếu được). Nếu không thì 1 ngày đi như bạn là OK chứ không có gì là khó khăn cả. An ninh vùng này tuyệt vời rồi khỏi lo, đường đi đa số là đồng cỏ thoáng đãng dễ đi thôi.

Sáng sớm phải đi từ Interlaken (Ost) quãng 6h để đến được Kleine trước 8h (nếu đi Good morning ticket) để xếp hàng lên tàu đi núi. Khoảng 13h xuống núi (Kleine), gắng ăn ở trên núi có nhà ăn hoặc cùng lắm về Kleine ăn. 13-16 h đi bộ tuyến Kleine - Grindelward OK. Khoảng 17-19h từ đó về Interlaken.

Nếu bạn sợ mệt thì đi tàu từ Kleine về Grindelwald, ở từng bến (nhất là bến Kleine) xuống tàu và đi chơi vòng quanh vài cây số cũng rất OK.

Chú ý vé good morning mua từ Interlaken chỉ có giá trị đi về theo tuyến qua Lauternbrunnen, tôi không dám chắc đi được theo tuyến Grindel, nếu bạn đi theo tuyến Grindelwald có thể sẽ phải mua vé thêm chặng này. Điều này bạn phải tìm hiểu thêm về vé.

Nếu lăn tăn quá, nên bỏ Grindelwald vì khi bạn ở Kleine là đã ở thung lũng Grindelwald rồi, bạn nên đi theo tuyến Lautern, Wenggen, Kleine. Khi về đi bộ xung quanh Kleine 1-2km; rồi từ Kleine đi 2 bến đến bến Allmend lại xuống tàu đi bộ xung quanh... Có người chọn đi bộ luôn (không đi tàu) theo tuyến bộ từ bến Kleine đến bến Wengenalt hoặc đến Allmend, đoạn Allmend đến Wenggen là rừng rậm không nên đi, đi như vậy ngắm cảnh 1 bên thung lũng một bên vách vực sâu Lautern... Chú ý bảng giờ tàu để lên xuống nhịp nhàng theo lịch tàu.

Đi Jungfraujoch đúng ra không nên ngủ ở Interlaken. Hoặc Grindelwald, hoặc Lautern/ Wengen, hoặc lý tưởng nhất (nhưng đắt nhất) là ngủ ở ngay Klein. Bạn có thể thay đổi lịchtrinhf chỗ ngủ (nếu được). Nếu không thì 1 ngày đi như bạn là OK chứ không có gì là khó khăn cả. An ninh vùng này tuyệt vời rồi khỏi lo, đường đi đa số là đồng cỏ thoáng đãng dễ đi thôi.

Sáng sớm phải đi từ Interlaken (Ost) quãng 6h để đến được Kleine trước 8h (nếu đi Good morning ticket) để xếp hàng lên tàu đi núi. Khoảng 13h xuống núi (Kleine), gắng ăn ở trên núi có nhà ăn hoặc cùng lắm về Kleine ăn. 13-16 h đi bộ tuyến Kleine - Grindelward OK. Khoảng 17-19h từ đó về Interlaken.

Nếu bạn sợ mệt thì đi tàu từ Kleine về Grindelwald, ở từng bến (nhất là bến Kleine) xuống tàu và đi chơi vòng quanh vài cây số cũng rất OK.

Chú ý vé good morning mua từ Interlaken chỉ có giá trị đi về theo tuyến qua Lauternbrunnen, tôi không dám chắc đi được theo tuyến Grindel, nếu bạn đi theo tuyến Grindelwald có thể sẽ phải mua vé thêm chặng này. Điều này bạn phải tìm hiểu thêm về vé.

Nếu lăn tăn quá, nên bỏ Grindelwald vì khi bạn ở Kleine là đã ở thung lũng Grindelwald rồi, bạn nên đi theo tuyến Lautern, Wenggen, Kleine. Khi về đi bộ xung quanh Kleine 1-2km; rồi từ Kleine đi 2 bến đến bến Allmend lại xuống tàu đi bộ xung quanh... Có người chọn đi bộ luôn (không đi tàu) theo tuyến bộ từ bến Kleine đến bến Wengenalt hoặc đến Allmend, đoạn Allmend đến Wenggen là rừng rậm không nên đi, đi như vậy ngắm cảnh 1 bên thung lũng một bên vách vực sâu Lautern... Chú ý bảng giờ tàu để lên xuống nhịp nhàng theo lịch tàu.

Cảm ơn sự chỉ dẫn của bác.
Em đã nghiên cứu kỹ các loại card của TS, tất nhiên nó ko ưu đãi như vé thần thánh nhưng em ko có bạn ở TS nên ko nhờ mua được.
Em sẽ note lại tuyến đường đi này để có sự trải nghiệm tuyệt vời nhất ở TS.

Các bác ơi, trên sbb.ch họ chấp nhận những thẻ thanh toán nào nhỉ? Em/cháu thanh toán bằng visa Vietcombank từ sáng đến h mà ko đc ạ :((

Tôi dùng thẻ visa eximbank bình thường mà.
Gọi điện hỏi ngân hàng xem.

Hqua cháu cũng gọi cho ngân hàng họ bảo vẫn active bình thường, ko có vấn đề j nhưng vẫn ko thanh toán đc :(
Cuối cùng cháu dùng thử thẻ của Techcombank thì lại ok ạ. May vẫn lấy đc vé supersaver ạ ^^
Cháu cảm ơn bác.

Em dự định mua vé tầu như sau từ Zurich cho 4 ngày ở Jung, post lên đây để bác nào cùng quan tâm
Khứ hồi Swiss Transfer Ticket (từ Zurich Airport - Lauternbrunnen) 146.00 CHF (là giá full, nếu canh vé Supersaver ticket trước 1 tháng có thể save up to 50% nữa)
Pass Jungfrau Travel Pass - 3 days 180.00 CHF
Khứ hồi lên đỉnh Jung: Eigergletscher to Jungfraujoch - Top of Europe 61.00 CHF (được giảm 50% do có Jungfrau travel pass) =>khá rẻ và không bị khống chế thời gian sớm như vé morning.

Jungfrau Travel Pass bao gồm các chặng sau
- Interlaken Ost - Lauterbrunnen/Grindelwald
- Wilderswil - Schynige Platte (from 27 May 2017)
- Lauterbrunnen - Kleine Scheidegg – Grindelwald
- Kleine Scheidegg - Eigergletscher
- Lauterbrunnen - Grütschalp – Mürren
- Interlaken - Harder Kulm
- Grindelwald-First
- Grindelwald - Männlichen (from 25 May 2017)
- Wengen – Männlichen (from 20 May 2017)
- Ortsbus Grindelwald
- Grindelwald - Grosse Scheidegg (from 20 May 2017)
- Grindelwald - Bussalp (from 20 May 2017)
- Grindelwald - Waldspitz (from 10 June - 15 October 2017)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,731
191,526
Latest member
btecassignmenthelp
Back