What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
Hqua cháu cũng gọi cho ngân hàng họ bảo vẫn active bình thường, ko có vấn đề j nhưng vẫn ko thanh toán đc :(
Cuối cùng cháu dùng thử thẻ của Techcombank thì lại ok ạ. May vẫn lấy đc vé supersaver ạ ^^
Cháu cảm ơn bác.

Đi ra nước ngoài phòng thân phải dùng 2 thẻ 2 ngân hàng khác nhau thì tốt hơn, mỗi thẻ nạp dủ tiền phòng thân thôi. Visa Vietcombank chưa chắc đã tốt. Tôi đọc đâu đó đánh giá thẻ Eximbank và Techcombank chấp nhận rộng rãi hơn. Tôi dùng thẻ Eximbank chưa thấy nới nào từ chối kể cả quẹt ở các bến tàu xe 1 vài $.

Đi ra nước ngoài phòng thân phải dùng 2 thẻ 2 ngân hàng khác nhau thì tốt hơn, mỗi thẻ nạp dủ tiền phòng thân thôi. Visa Vietcombank chưa chắc đã tốt. Tôi đọc đâu đó đánh giá thẻ Eximbank và Techcombank chấp nhận rộng rãi hơn. Tôi dùng thẻ Eximbank chưa thấy nới nào từ chối kể cả quẹt ở các bến tàu xe 1 vài $.

Cháu cảm ơn bác ạ. Chắc mai cháu làm thêm 1 thẻ nữa ở Eximbank cho chắc ạ :D

chào anh kimvanchinh,
cho em hỏi thăm là nên ở lại đêm ở wengen hay Gringdelwald đẹp hơn ah? nếu mua vé gd morning thì nếu lỡ đi lên hay xuống trễ hơn giờ quy định thì vé có mất hiệu lực hay là mình trả thêm tiền nhưng vé bình thường hay sao ha? cám ơn anh nhiều.

chào anh kimvanchinh,
cho em hỏi thăm là nên ở lại đêm ở wengen hay Gringdelwald đẹp hơn ah? nếu mua vé gd morning thì nếu lỡ đi lên hay xuống trễ hơn giờ quy định thì vé có mất hiệu lực hay là mình trả thêm tiền nhưng vé bình thường hay sao ha? cám ơn anh nhiều.

Ở vùng này thì ở Grindelward là số 1 do nằm trên bình nguyên chân núi cảnh quan rất đẹp, đi các tuyến tham quan tiện lợi hơn. Tuy nhiên giá phòng ở Grind hơi đắt. Tôi thấy ở ngay Klein còn hay hơn (khu ga này có vài khách sạn) nhưng giá rất đắt. Wengen là chỗ ở kém nhất do nó khuất nẻo ở phía góc thảo nguyên nơi có nhiều núi và rừng vây bọc nên không có tầm nhìn, cảnh quan đẹp. Wengen còn kém hay hơn Lauternbrunnen, thị trấn dưới thung lũng sâu hơn nhưng ở Lautern cảnh quan rất đẹp, giá KS khá bình dân.

Vé Good morning có yêu cầu bắt buộc phải có mặt ở Ga Kleine 8 giờ sáng để họ xếp tàu những chuyến đầu tiên (8h-8h30) lên núi, khi về phải xuống từ bến Jung trước 13h gì đó. Tôi nghĩ nếu mình vi phạm thì họ sẽ thu thêm tiền theo vé bình thường gióa tăng gần gấp đôi thôi.

Từ bất cứ ga nào (từ Interlarken trở vào) đều có lịch tàu để mình đi những chuyến đầu sáng sớm đến Kleine trước 8h. Tại đó phải chuyển tàu sang tàu ray bánh răng kéo ngược lên núi và kiểm soát vé cũng như trật tự ỏe đó khá nghiêm ngặt.

Chào bác KimVanChinh, nhờ bác tư vấn giúp lộ trình sau ạ:
Tháng 10 em đi Châu Âu và ghé Thuy Si 2 ngay (18,19/10) chủ yếu là vì Jungrau. Em cũng đã mua được vé "thần thánh" Tageskarte trong 2 ngày trên cho 6 người nhóm (toàn nữ).
1) Sáng ngày 18/10 em đi từ Colmar qua Basel SBB để bắt đầu sử dụng vé thần thánh đi Interlaken. Đến Interlalen dạo thuyền quanh hồ Thun 1 vòng rồi lên tàu đi lên Ginderwald ngủ đêm trên này. (Em ko biết vé của em có dc giảm giá hay miễn phí vé đi tàu trên hồ Thun ko ạ?)
2) Sáng 19/10 em từ Ginderwald đi Jungrau: Em có cần mua vé trước trên trang Sbb ko (lịch trinh em basic: Grinde - Jungfrau - Wengen - Interlaken)
Emcó trọn 1 ngày ở đây thì nên "ăn chơi" và phân bổ thời gian ntn hợp lý ạ? Buổi tối em sẽ bắt tàu đi Luzern hoặc Zurich (Từ đây em sẽ đi bus đêm qua Milan - em tính đi bus ngủ cho trọn giấc) Kết thúc 2 ngày ở Thuy Sĩ
Nhờ bác và các anh chị góp ý

Last edited:
Chào bác KimVanChinh, nhờ bác tư vấn giúp lộ trình sau ạ:
Tháng 10 em đi Châu Âu và ghé Thuy Si 2 ngay (18,19/10) chủ yếu là vì Jungrau. Em cũng đã mua được vé "thần thánh" Tageskarte trong 2 ngày trên cho 6 người nhóm (toàn nữ).
1) Sáng ngày 18/10 em đi từ Colmar qua Basel SBB để bắt đầu sử dụng vé thần thánh đi Interlaken. Đến Interlalen dạo thuyền quanh hồ Thun 1 vòng rồi lên tàu đi lên Ginderwald ngủ đêm trên này. (Em ko biết vé của em có dc giảm giá hay miễn phí vé đi tàu trên hồ Thun ko ạ?)
2) Sáng 19/10 em từ Ginderwald đi Jungrau: Em có cần mua vé trước trên trang Sbb ko (lịch trinh em basic: Grinde - Jungfrau - Wengen - Interlaken)
Emcó trọn 1 ngày ở đây thì nên "ăn chơi" và phân bổ thời gian ntn hợp lý ạ? Buổi tối em sẽ bắt tàu đi Luzern hoặc Zurich (Từ đây em sẽ đi bus đêm qua Milan - em tính đi bus ngủ cho trọn giấc) Kết thúc 2 ngày ở Thuy Sĩ
Nhờ bác và các anh chị góp ý

1. Nên đến Thurn rồi lên public boat đi dọc hồ về Interlaken hay hơn đi lang thang 2 vồng mất mấy tiếng lận. Vé boad nằm trong vé thần thánh rồi.
2. Vé của bạn đi đến được ga Kleine là hết. Từ Klein muốn lên đỉnh phải mua vé riêng cho Jungfraujoch. Mùa cuối tháng 10 không còn vé good morning nữa nhưng có lẽ vé của bạn cũng như swiss pass khi mua được giảm 1 nửa thì phái (tra thêm thông tin). Mua vé tại ga Kleine không cần mua trước. Hơn nữa lịch chết vậy thì hên xui, nếu trời mây mù, tuyết rơi thì tôi khuyên không lên đỉnh làm gì cho mệt tốn tiền, chơi dưới thảo nguyên đẹp hơn.

1 ngày ở đó nếu đi đỉnh Jung thì chỉ còn đủ cho bạn đi về thôi, tối còn về Luzern xa phết. Nếu không lên đỉnh do trời mù tuyết thì bạn nên đi Klein, có thể đi tiép Wenggen, xuống làng Lauterbraunnen, hoặc đi khỏe thì đi về phía đông bắc của Grindelward tham khu du lịch First rất đẹp chứ.

Vé Jung hình như họ bán ở trang web riêng của họ, tôi nghĩ không nên mua trước còn phòng trời mù không nên đi mà đi chỗ khác.

Dạ cám ơn bác,
Hôm trước chưa mua dc vé này, cháu định mua Swiss travel Pass (Do đi group 6 người, lên lịch book vé từng chặng cực quá) thì thấy Travel Pass chỉ lên dc tới Wengen và nhánh kia là lên dc Grindlewald. Giờ vé thần kỳ này bác nói lên dc tận Kleine thì mừng quá ?. Travel pass dc giảm 25% giá vé lên Jungfrau, còn vé thần kỳ dc giảm 50% ạ
Do cháu đi 16 ngày, hành lý hơi nhiều nên định gửi lại ở Interlaken ost để di chuyển cho tiện, rồi mới bắt tàu đi vòng hồ Thun.
Cám ơn bác, chúc bác sức khoẻ ạ

Dạ cám ơn bác,
Hôm trước chưa mua dc vé này, cháu định mua Swiss travel Pass (Do đi group 6 người, lên lịch book vé từng chặng cực quá) thì thấy Travel Pass chỉ lên dc tới Wengen và nhánh kia là lên dc Grindlewald. Giờ vé thần kỳ này bác nói lên dc tận Kleine thì mừng quá ?. Travel pass dc giảm 25% giá vé lên Jungfrau, còn vé thần kỳ dc giảm 50% ạ
Do cháu đi 16 ngày, hành lý hơi nhiều nên định gửi lại ở Interlaken ost để di chuyển cho tiện, rồi mới bắt tàu đi vòng hồ Thun.
Cám ơn bác, chúc bác sức khoẻ ạ

đOẠN GIẢM GIÁ VÉ jUNG tôi không dám chắc vì chỉ biết họ giảm 25% cho swiss pass, 50% cho Haft fare card, còn Tageskarta giảm bao nhiêu hay không giảm không dám chắc đâu nhé.

Em về từ tháng 6 mà quên post gì lên đây
Vùng Jung quá tuyệt vời, không gì tả được.
EM post cái video ở Grindelward, đoạn từ đỉnh First xuống.
Lúc lên First thì đi cable car đã thấy đẹp lắm rồi, lúc xuống, bọn em xuống giữa chừng tại 1 điểm dừng cable car, rồi thuê xe scooter đi tiếp xuống dưới.
Cảnh sắc tuyệt vời như tiên cảnh, hôm đó trời lác đác mưa, may lúc em xuống lại hửng lên.
Bác nào tới vùng Jung thì phải đi cái này.

[video]https://youtu.be/iRmXpUjBJFA[/video]

Em update về vé thần kỳ Targeskate: Đi dc tất cả các ptiện ở Thuy Si, tuy nhiên: Từ tháng 12/2016, vé này ko dc giảm giá khi sử dụng lên Jung

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,730
191,526
Latest member
btecassignmenthelp
Back