What's new

Thụy Sĩ, mời gọi

Trước tiên mình xin cảm ơn bác @Hahoi và bạn @Hamacon về các thông tin du lịch Thụy Sĩ rất chi tiết mà bác và các bạn đã post lên phuot, nhờ đó mà mình tiết kiệm được rất nhiều thời gian tra cứu và tìm hiểu để chọn các đểm định đến thăm. Do đó mình thấy nghĩa vụ phải viết lại chuyến đi lên đây để các bạn đi sau có thêm thông tin tham khảo.

Thuỵ Sĩ tuy không nổi tiếng với các lâu đài nguy nga như nước Pháp, không hoành tráng với các con đường cao tốc dọc, ngang như nước Đức. Nhưng qua bao nhiêu thăng trầm của Lịch sử, đất nước Thuỵ Sĩ vẫn đứng vững trước các láng giềng hùng mạnh, để cho các thế hệ con cháu của họ luôn ngẩng cao đầu và tự hào vì " các vị tiền bối đã chọn đúng con đường đi cho đất nước "
Một đất nước không cần đến Thủ tướng, tổng thống, chính phủ chỉ là một ban điều hành, đất nước được chia thành 26 bang "Kanton" nơi người gốc Đức, Pháp, Ý cùng nhau sống hoà thuận và cùng chung tay xây dựng một tổ quốc chung. Thật có phải là thiên đường của Cnxh mà chúng ta hằng mong muốn chăng??

Bắt đầu từ sân bay Nội Bài mới. Ảnh chụp từ quán ăn trên tầng hai. Các bác có nhu cầu ăn uống, chia tay, chia chân trước khi đi thì vào đây đánh chén, giá cả ở đây vẫn tính giá Vnd. Đừng vào các quán ở khu cách ly, ở đấy họ tính giá Đô la rồi. (giống bác tungnguyenMD mấy đô la cho một cốc cafe nhạt thếch. Haha)

Trên mây rồi,

Mây tháng 10 trên dãy alpơ

Ở đây, họ đối xử bằng tình người với nhau nên công an cửa khẩu, tuy súng ống lăm lăm, nhưng kiểm tra giấy tờ niềm nở, lịch sự. Làm cho du khách phương xa tuy có phải chờ đợi một chút cũng không thấy thế làm phiền lòng.

Thuỵ sĩ cũng quy định chế độ nghĩa vụ QS bắt buộc cho cả nam lẫn nữ. Sau khi hết nghĩa vụ QS, người dân TS sẽ vẫn được mang vũ khí của quân đội về cất ở nhà, phòng khi có biến là mang ra dùng ngay.
Vì vậy, có câu nói không biết có phải của Hitler không là "đừng đùa với Thuỵ Sĩ, đất nước này là một tổ kiến lửa đấy"

Ga trung tâm Zürich. Vùng này họ nói tiếng Đức.
Đồng hồ to to là, có ở khắp nơi.

Last edited:
sắp tới mình cũng có ghé Swiss 4 ngày (22/12 đến 25/12), lịch trình cơ bản như sau:

22/12: buổi trưa đi train từ Strasbourg đến Basel SBB rồi bắt tàu đi tiếp đến Lucerne luôn, nghỉ đêm tại Lucerne
23/12: đi chơi tour núi Pilatus: https://www.switzerland-tours.ch/lucerne/item/52-pilatus-the-golden-round-trip-from-lucerne.html Sau khi chơi về thì có thể chơi dạo xung quanh Lucerne 1 đêm, đi Xmas market này nọ
24/12: đi train tới Zurich, checkin ks rồi đi sight seeing xung quanh, Xmas market
25/12: tiếp tục chơi ở Zurich đến hết đêm 25/12 rồi khởi hành qua Rome

Mình đang cân nhắc ở lại Lucerne (hoặc Zurich - tuỳ chỗ nào có nhiều địa điểm tham quan hấp dẫn hơn) thêm 1 đêm nữa. Nhờ mọi người góp ý thêm (vì đây là lần đầu mình đi) :D. Đa tạ

sắp tới mình cũng có ghé Swiss 4 ngày (22/12 đến 25/12), lịch trình cơ bản như sau:

22/12: buổi trưa đi train từ Strasbourg đến Basel SBB rồi bắt tàu đi tiếp đến Lucerne luôn, nghỉ đêm tại Lucerne
23/12: đi chơi tour núi Pilatus: https://www.switzerland-tours.ch/lucerne/item/52-pilatus-the-golden-round-trip-from-lucerne.html Sau khi chơi về thì có thể chơi dạo xung quanh Lucerne 1 đêm, đi Xmas market này nọ
24/12: đi train tới Zurich, checkin ks rồi đi sight seeing xung quanh, Xmas market
25/12: tiếp tục chơi ở Zurich đến hết đêm 25/12 rồi khởi hành qua Rome

Mình đang cân nhắc ở lại Lucerne (hoặc Zurich - tuỳ chỗ nào có nhiều địa điểm tham quan hấp dẫn hơn) thêm 1 đêm nữa. Nhờ mọi người góp ý thêm (vì đây là lần đầu mình đi) :D. Đa tạ

Theo mình bạn nên ở Lucerne tới hết ngày 24 rồi đi chuyến muộn về Zurich. Bạn cân nhắc Pilatus hay đỉnh Titlis nhé, tôi mới chỉ đi Titlis, rất thích, dù đông khách du lịch lắm (tình trạng chung ở Thụy sỹ thôi)
Zurich về thăm quan không có gì nhiều đâu, đẹp nhất là chụp 2 bên con sông, chơi gần 1 ngày là OK rồi.

Em update về vé thần kỳ Targeskate: Đi dc tất cả các ptiện ở Thuy Si, tuy nhiên: Từ tháng 12/2016, vé này ko dc giảm giá khi sử dụng lên Jung
Bác nào chỉ tới Jung và ở đó là chính thì mua luôn Jungfraud travel pass là ngon nhất, căn theo số ngày ở đó mà mua loại pass.

một số hình ảnh hồi em đi tháng 6, hành trình Zurich-Interlaken- Lauterbrunen/Wengen- Murren- Kleine-đỉnh Jungfraud-Grindelward

Zurich cổ kính và lãng mạn, mang đặc trưng giống nhiều thành phố ở Đức, Thụy sỹ

Zurich

Lauterbrunen là chặng dừng chân 2 đêm của em, đây là 1 thị trấn thung lũng, tiện giao thông đi nhiều hướng, khách sạn nhỏ nhưng rất ấm cúng, từ đây cách Wengen không xa

Grindelward là nơi mà em thấy đẹp nhất vùng Jungfraud, nhất là chặng đi từ First xuống

Grindelward giống như 1 xứ sở thần tiên trên phim, một nơi em rất muốn quay trở lại

Kleine Scheidegg: ít ai để ý điểm này, ga này khá quan trọng trước khi lên đỉnh Jungfraujoch, đi bộ quanh đây rất nhiều chỗ đẹp

Đi thuyền trên Hồ Thun chọn khứ hồi hoặc đi 1 chiều. Hồ Thun cùng với Brienz là 2 con hồ nổi tiếng ở Interlaken. Ở Interlaken nằm dưới chân Jủngaud, có nhiều nhà hàng, khách sạn, đúng là 1thị trấn du lịch đông vui, nhưng không nên ở đây mà tới vùng Jung, bạn nên ở phía trên.

Trên đỉnh Jungfraudjoch, lên đỉnh Jung vui nhất là hành trình xuyên núi, lên tới đỉnh nó cũng như Titlis, đông người và xung quanh băng tuyết.

Jungfraud

Last edited:
Sáng dậy, view từ homestay ở Lauterbrunnen, đây là 1 thung lũng thanh bình, là chỗ thuận tiện nhất để chọn làm home base nếu bạn muốn đi nhiều hướng ở vùng Jung, như lên đỉnh Jungfrạuoch, hay sang grindelward, hay lên đỉnh Schilthorn (qua hướng Murren), nói chung ở đây đi đâu cũng tiện.

Lên đỉnh First (Grindelward) đúng lúc mây xuống và mưa nhỏ, lạnh kinh khủng)

Những nẻo đường ở Kleine, nếu chịu khó đi bộ xung quanh khu vực cho ga Kleine vài km cũng có rất nhiều nơi bạn có thể dừng chân để chụp ảnh. Chúng tôi định đi tới Mannlichen như một số phượt thủ tây ba lô nhưng tự lượng sức quay lại, dù vậy cũng đẹp lắm rồi :)

Wengen thanh bình lắm, dù nó sầm uất hơn Lauterbrunnen, các khách sạn, siêu thị lớn hơn:

Ngồi cable car từ Wengen lên Mannlichen

Làng Murren

Last edited:
Mọi người cho mình hỏi chút là muốn đi tầu theo lộ trình Paris-Rome-Bern (or Zurich) thì nên đi loại tầu nào và vào trang nào để book vé nhỉ? Thanks.

Mọi người cho mình hỏi chút là muốn đi tầu theo lộ trình Paris-Rome-Bern (or Zurich) thì nên đi loại tầu nào và vào trang nào để book vé nhỉ? Thanks.

Bác đi thế hơi ngược đường. Đáng ra bác nên đi theo tuyến Paris - Bern (hoặc Zurich) - Rom thì thuận đường hơn vì Bern nằm giữa Pari và Rome.

Trng mua vé tầu:
Đoạn chạy bên Pháp: sncf.com
Đoạn chạy bên ý: trenitalia.com

Last edited:
mình tính đặt vé train trước (trên raileurope)mà có tuyến thì ok cho việc lấy vé online, nhưng có tuyến ko cho lấy online mà phải lấy bản paper. Như vậy là mình để họ ship về vn hay có cách khác ko mọi người ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,732
191,528
Latest member
debetpoker
Back