What's new

Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Re: Thông tin Visa Châu Âu (Phần 3)

Mình có trả lời bạn bên topic Hy Lạp nhưng ở đây mình nói lại nhé. Thứ nhất là các nước Schengen họ liên kết với nhau rất chặt chẽ nên đừng dại dột mà làm gì sai với quy định của họ, vì mỗi khi bạn xuất/nhập cảnh thì Hải quan đều có record lại đầy đủ. Nếu lần này họ cấp visa cho bạn mà bạn cố tình làm trái quy định thì cơ hội cho lần visa sau sẽ rất mong manh.

Trường hợp của bạn, như mình có nói bên topic về Hy Lạp thì bạn vẫn phải chọn cách xin visa từ 1 trong 4 ĐSQ/LSQ Pháp, Ý, Tây Ban Nha, Hà Lan (Ý ở HCM thì gửi hồ sơ cho trung tâm VFS chứ ko phải LSQ nhé). Và cố gắng sắp xếp để đó vẫn là nước bạn đến đầu tiên + ở lâu nhất.
VD bạn nộp hồ sơ từ cổng ĐSQ Pháp thì trong lịch trình vẫn có thể nêu là bạn sẽ bay qua Hy Lạp. Tuy nhiên, bạn vẫn phải bay qua Pháp đầu tiên + ở lâu hơn Hy Lạp. Nói cách khác bạn du lịch bụi thì ko có cách nào đi chỉ 1 mình Hy Lạp từ VN đâu. Bắt buộc phải như vậy thôi bạn. Trừ khi bạn muốn "thí mạng" xin visa từ Pháp/Ý/TBN/Hà Lan để có đc cái visa Schengen, vô độc nhất Hy Lạp chơi bay về, và sau đó ... vĩnh viễn bị từ chối visa Schengen sau này vì làm sai quy định (chắc chắn ko ai dám làm) Chứ bạn nộp hs visa từ Pháp mà nói bạn muốn đi Hy Lạp thì ai mà cấp cho :((. Họ chịu trách nhiệm cho việc cấp visa cho bạn thì lỡ bạn ở lại Hy Lạp làm gì đó ai chịu trách nhiệm cho họ?

Giống mình plan đi Thụy Sỹ, Ý, Hy Lạp, Hunggary, Tiệp Khắc thì định ở lại Thụy Sỹ lâu nhất vì có ng quen, nhưng sau cùng phải chọn Ý vì Thụy Sỹ ko cấp visa du lịch tự túc. Trường hợp bạn cũng y như mình, khó chịu nhưng đành phải chịu, đó là 1 hạn chế cho công dân quốc tịch VN :(

Bạn này nói thế mình nghĩ là không đúng, làm sao người ta biết được bạn ở lại nước nào lâu nhất? Lúc vào Schengen thì chỉ có con dấu immigration của nước đầu tiên bạn nhập cảnh thôi, còn sau đó bạn đi nước nào nữa chả ai kiểm tra cả, hoặc ít nhất trường hợp của mình là như thế. Mình vừa rồi xin visa Finland 3 tháng, mình ở Fin gần 3 tháng trời nhưng trong passport là 2 dấu hải quan của Thụy Điển, vì đây là nước mình nhập cảnh đầu tiên và xuất cảnh cuối cùng. Từ Thụy Điển mình sang Fin và sau đó đi chơi 1 vài nước nữa thì không phải đi qua hải quan lần nào cả và cũng chẳng có một con dấu gì để chứng minh là mình ở Fin lâu nhất cả nhé. Nhưng rõ ràng là mình không hề làm sai quy định.

Nên bạn gì đó muốn đi Hy Lạp thông qua visa Pháp hoặc Ý thì cứ làm thôi, tất nhiên lúc xin visa thì lịch trình vẫn là Pháp hoặc Ý ở lâu nhất, một khi bạn đã được visa rồi thì trong Schengen bạn đi đâu cũng được, chả ai biết được bạn ở nước nào lâu nhất đâu, và họ cũng chẳng question tại sao. Vấn đề ở đây mình nghĩ chỉ là vấn đề đạo đức thôi, nói dối cũng không hay. Nhưng chắc cũng chẳng hại gì :)

các bạn ơi cho mình hỏi Vía mình được cấp là "number of entries:1" nghĩa là mình chỉ được nhập cảnh 1 lần thôi đúng không?
Mình đi France 20 ngày nhưng mình tính ghé Tây ban nha và Italy vài ngày cho biết rồi nhập cảnh vào Paris lại! Như vậy có được không?

các bạn ơi cho mình hỏi Vía mình được cấp là "number of entries:1" nghĩa là mình chỉ được nhập cảnh 1 lần thôi đúng không?
Mình đi France 20 ngày nhưng mình tính ghé Tây ban nha và Italy vài ngày cho biết rồi nhập cảnh vào Paris lại! Như vậy có được không?

Cái single entry đó chỉ giới hạn khi bạn đi ra khỏi khối Schengen thôi bạn, chứ đối với khoảng 25 nước trong khối (là những nước bạn dự định đi) thì bạn đi lại tự do không có vấn đề gì cả. (nghĩa là bạn đừng có vào Schengen rồi chạy qua UK hay Úc, Mỹ gì đó chơi rồi quay lại Schengen thì mới ko đc)

Bạn này nói thế mình nghĩ là không đúng, làm sao người ta biết được bạn ở lại nước nào lâu nhất? Lúc vào Schengen thì chỉ có con dấu immigration của nước đầu tiên bạn nhập cảnh thôi, còn sau đó bạn đi nước nào nữa chả ai kiểm tra cả, hoặc ít nhất trường hợp của mình là như thế. Mình vừa rồi xin visa Finland 3 tháng, mình ở Fin gần 3 tháng trời nhưng trong passport là 2 dấu hải quan của Thụy Điển, vì đây là nước mình nhập cảnh đầu tiên và xuất cảnh cuối cùng. Từ Thụy Điển mình sang Fin và sau đó đi chơi 1 vài nước nữa thì không phải đi qua hải quan lần nào cả và cũng chẳng có một con dấu gì để chứng minh là mình ở Fin lâu nhất cả nhé. Nhưng rõ ràng là mình không hề làm sai quy định.

Nên bạn gì đó muốn đi Hy Lạp thông qua visa Pháp hoặc Ý thì cứ làm thôi, tất nhiên lúc xin visa thì lịch trình vẫn là Pháp hoặc Ý ở lâu nhất, một khi bạn đã được visa rồi thì trong Schengen bạn đi đâu cũng được, chả ai biết được bạn ở nước nào lâu nhất đâu, và họ cũng chẳng question tại sao. Vấn đề ở đây mình nghĩ chỉ là vấn đề đạo đức thôi, nói dối cũng không hay. Nhưng chắc cũng chẳng hại gì

Cám ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm rất bổ ích này, tuy nhiên bạn cho mình hỏi là bạn đi bằng phương tiện gì? Bus, tàu hay máy bay? Ngoài ra bạn xin visa từ VN để du lịch bụi hay là du học sinh ở 1 nước nào đó vào Châu Âu? Thụy Điển và Phần Lan là 2 quốc gia không cấp visa du lịch tự túc cho công dân VN nên bạn xin từ ĐSQ của nước nào?
Nói thật là mình tuy từng có vào Schengen nhưng chưa đi từ nước này sang nước kia mà chỉ ở tại Pháp, sắp tới mình plan 1 chuyến nhiều nước Châu Âu nên đã tham khảo từ người bạn thân đã từng du học ở Châu Âu, du lịch nhiều thì đc advise là tại Hải quan (đi bằng máy bay) vẫn phải show chứng từ. Thấy người đi bên cạnh cũng có show passport (nhưng thấy vậy thôi chứ có đóng dấu gì lên đó hay ko thì bạn mình ko biết). Tuy nhiên do bạn mình có Resident Permit nên qua khá nhanh. Đó là đi máy bay, còn đi tàu thì thoải mái, chỉ bị kiểm vé tàu. Chính vì vậy + kết hợp với lời cảnh báo của ĐSQ mà mình tin là họ có cách để keep track lịch trình của mình tại Schengen. Còn nếu như bạn nói, hoàn toàn ko có thì nói thật là quá tốt, mình tự do với lịch trình mong muốn hơn (nhưng mình hơi tò mò là như vậy thì họ quản lý du khách tứ xứ đến đây như thế nào nhỉ)

Nhưng bạn cũng cần lưu ý là theo tham khảo cũng tại diễn đàn phuot này thì có mấy bạn khẳng định là để xin visa Schengen từ ĐSQ Pháp thì Pháp phải là quốc gia đầu tiên là quốc gia chính trong lịch trình, ko thì họ không cấp. Nên cho dù bạn nào đó muốn đi Hy Lạp thì Pháp họ thấy booking máy bay của bạn đó là đến Hy Lạp thì họ cũng sẽ không cấp visa đâu! Chỉ có cách lách là bay sang Pháp rồi bay sang Hy Lạp thôi, và Pháp ko phải ở lâu hơn Hy Lạp như ĐSQ yêu cầu.

Mình thì tuy đi nhiều, nhưng vẫn là quốc tịch VN nên thôi cứ tuân thủ luật cho nó lành, ko làm liều để sau này xin đi nữa cũng đc cấp visa dễ dàng :).

Cái single entry đó chỉ giới hạn khi bạn đi ra khỏi khối Schengen thôi bạn, chứ đối với khoảng 25 nước trong khối (là những nước bạn dự định đi) thì bạn đi lại tự do không có vấn đề gì cả. (nghĩa là bạn đừng có vào Schengen rồi chạy qua UK hay Úc, Mỹ gì đó chơi rồi quay lại Schengen thì mới ko đc)

Cám ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm rất bổ ích này, tuy nhiên bạn cho mình hỏi là bạn đi bằng phương tiện gì? Bus, tàu hay máy bay? Ngoài ra bạn xin visa từ VN để du lịch bụi hay là du học sinh ở 1 nước nào đó vào Châu Âu? Thụy Điển và Phần Lan là 2 quốc gia không cấp visa du lịch tự túc cho công dân VN nên bạn xin từ ĐSQ của nước nào?
Nói thật là mình tuy từng có vào Schengen nhưng chưa đi từ nước này sang nước kia mà chỉ ở tại Pháp, sắp tới mình plan 1 chuyến nhiều nước Châu Âu nên đã tham khảo từ người bạn thân đã từng du học ở Châu Âu, du lịch nhiều thì đc advise là tại Hải quan (đi bằng máy bay) vẫn phải show chứng từ. Thấy người đi bên cạnh cũng có show passport (nhưng thấy vậy thôi chứ có đóng dấu gì lên đó hay ko thì bạn mình ko biết). Tuy nhiên do bạn mình có Resident Permit nên qua khá nhanh. Đó là đi máy bay, còn đi tàu thì thoải mái, chỉ bị kiểm vé tàu. Chính vì vậy + kết hợp với lời cảnh báo của ĐSQ mà mình tin là họ có cách để keep track lịch trình của mình tại Schengen. Còn nếu như bạn nói, hoàn toàn ko có thì nói thật là quá tốt, mình tự do với lịch trình mong muốn hơn (nhưng mình hơi tò mò là như vậy thì họ quản lý du khách tứ xứ đến đây như thế nào nhỉ)

Nhưng bạn cũng cần lưu ý là theo tham khảo cũng tại diễn đàn phuot này thì có mấy bạn khẳng định là để xin visa Schengen từ ĐSQ Pháp thì Pháp phải là quốc gia đầu tiên là quốc gia chính trong lịch trình, ko thì họ không cấp. Nên cho dù bạn nào đó muốn đi Hy Lạp thì Pháp họ thấy booking máy bay của bạn đó là đến Hy Lạp thì họ cũng sẽ không cấp visa đâu! Chỉ có cách lách là bay sang Pháp rồi bay sang Hy Lạp thôi, và Pháp ko phải ở lâu hơn Hy Lạp như ĐSQ yêu cầu.

Mình thì tuy đi nhiều, nhưng vẫn là quốc tịch VN nên thôi cứ tuân thủ luật cho nó lành, ko làm liều để sau này xin đi nữa cũng đc cấp visa dễ dàng :).

Mình khẳng định lại là immigration hoàn toàn không có cách nào để biết bạn ra vào từng quốc gia vào thời điểm nào nếu ở trong khối Schengen. Thực sự người ta chỉ quan tâm hết thời hạn là bạn ra khỏi Schengen, còn bạn ở đâu làm gì thì người ta ko có rảnh để xét. Ở một số điểm nhạy cảm vì vấn đề nhập cư trái phép, người ta có thể coi visa của bạn nhưng không bao giờ nhập dữ liệu vào hệ thống cả (trừ khi có nghi vấn.) Việc kiểm tra passport lúc lên máy bay thì đâu có khác ở VN họ kiểm tra CMTND của bạn.

Từ năm 2008 đến nay mình đã có 3 lần visa schengen thuộc các loại khác nhau, thời gian ở tổng cộng khoảng 8 tháng. Mình không đi nhiều nhưng có qua biên giới giữa TBN, Pháp, Đức, Ý, và Thụy Sĩ, bằng tàu, xe, máy bay. Lần duy nhất phải xuất trình visa là khi đi tàu từ Pháp qua Ý, nhưng đây là do vấn đề nhập cư trái phép như nói ở trên.

chào mọi người, sáng nay em vừa mới lấy visa xong, mừng quá ạ! Em xin LSQ hà lan, xin 29 ngày single entry, nó cho 30 ngày multiple entries ( keo quá, biết thế xin xừ 2 tháng T_T)
Nhưng mà thôi kệ, thế cũng quá là vui roài, trc khi nộp đơn em chỉ mong nó cho visa là mừng lắm rùi! Giờ cũng coi như toại nguyện! Xin cảm ơn các anh chị và các bạn trên phuot rất nhiều, nhờ kinh nghiệm của các anh/chị Phuot mà em mới may mắn có đc cái visa này !

Em đang tìm mua vé máy bay, mục đích của em là tận dụng đủ 30 ngày, ko dư 1 giờ nào hết, em tìm trên skyscanner thấy có mấy chuyến tổng thời gian bay có 14-16 tiếng thôi, nhưng ngặt nỗi lại bay trong ngày ( 11h đêm tới AMS), lúc về cũng vậy, vậy em mất tới 2 ngày ngồi máy bay, thời gian ở Hà lan sẽ chỉ còn 28 ngày thôi...
Ko biết nếu emd9a855t từ ngày 31/7/2014 khoảng 11h đêm đến nơi và chuyến về sáng 31/8/2014 rời AMS thì có đc coi là trong phạm vi 30 ngày ko ạ? ( nếu đc thì khi đếN AMS em sẽ ngồi chờ khoảng hơn 1 tiếng cho qua ngày 01/8 rồi mới làm thủ tục nhập cảnh có đc ko ạ?)

Mình khẳng định lại là immigration hoàn toàn không có cách nào để biết bạn ra vào từng quốc gia vào thời điểm nào nếu ở trong khối Schengen. Thực sự người ta chỉ quan tâm hết thời hạn là bạn ra khỏi Schengen, còn bạn ở đâu làm gì thì người ta ko có rảnh để xét. Ở một số điểm nhạy cảm vì vấn đề nhập cư trái phép, người ta có thể coi visa của bạn nhưng không bao giờ nhập dữ liệu vào hệ thống cả (trừ khi có nghi vấn.) Việc kiểm tra passport lúc lên máy bay thì đâu có khác ở VN họ kiểm tra CMTND của bạn.

Từ năm 2008 đến nay mình đã có 3 lần visa schengen thuộc các loại khác nhau, thời gian ở tổng cộng khoảng 8 tháng. Mình không đi nhiều nhưng có qua biên giới giữa TBN, Pháp, Đức, Ý, và Thụy Sĩ, bằng tàu, xe, máy bay. Lần duy nhất phải xuất trình visa là khi đi tàu từ Pháp qua Ý, nhưng đây là do vấn đề nhập cư trái phép như nói ở trên.

Như bạn nói thì có lẽ họ không track được lịch trình của du khách 1 khi đã bước chân vào Schengen thật, nhưng điều mà bạn quemua90 hỏi là liệu có thể chỉ tham quan Hy Lạp thông qua cổng ĐSQ Pháp không, thì điều này tại VN chắc chắn là không được.
Vì ĐSQ Pháp yc Pháp vừa là nước đầu tiên vừa là main destination, thì cứ cho họ ko check đc về cái main destination thì vẫn check đc liệu Pháp có phải là first destination hay ko do Hải quan chắc chắn có record phần này. Và như vậy thì cơ hội sau này bạn í apply visa từ ĐSQ Pháp sẽ khó vì họ đã nhìn thấy được mình gian dối ở lần đầu. Nên nếu bạn muốn tiếp tục xin visa du lịch bụi sau này thì rất không nên làm như vậy, vì ĐSQ tại VN họ có network với nhau nên nếu bạn bị remark gì đó trong hồ sơ thì sau này xin visa từ nước khác sẽ khó khăn hơn. Cần thận trọng đặc biệt là với những bạn chưa có cái dấu visa nào trong passport.

Bạn đi nhiều như vậy mình đoán có lẽ bạn là du học sinh hoặc công tác đúng ko? Nếu như vậy thì cách bạn xin visa từ đất nước bạn đang học hoặc công tác có cty bảo lãnh sang Châu Âu sẽ rất khác so với việc du lịch bụi từ VN sang. Du lịch bụi từ VN luôn bị soi kỹ hơn nên mình mới hướng dẫn cho quemua theo cách thận trọng và chắc chắn, dựa vào kinh nghiệm xin visa du lịch bụi của mình. Chứ rớt là đau thương luôn (mất tiền, tgian + có tiền sử rớt, ảnh hưởng lần apply visa sau)

@daydreamer: chúc mừng bạn đã đạt đc giấc mơ nhé (c)!! Và từ nay về sau mình đảm bảo bạn sẽ tốn tiền dài dài vì đã lỡ 1 lần đặt chân đến Châu Âu thì nhất định bạn sẽ sớm muốn quay lại nó :)

Mình đi từ nước này đến nước kia bằng cả tàu và máy bay bạn nhé, không một lần phải qua hải quan, tất nhiên passport vẫn phải show lúc check in và qua cửa an ninh :) Visa của mình là do DSQ Phần Lan cấp, xin từ VN, đích thực là đi du lịch nhưng ko phải tự túc mà có người mời. Mình ở Phần lâu nhất (đúng quy định) nhưng không có một con dấu gì chứng mình điều này cả nhé. Nên mình nghĩ họ không kiểm tra và không quan tâm bạn đi đâu và ở đâu lâu nhất. Nên bạn không cần lo lắng việc mình làm sai quy định sẽ bị phát hiện rồi ảnh hưởng tới các lần sau đâu nhé. Còn chuyện bạn xin visa từ DSQ Pháp thì trong lịch trình Pháp phải là quốc gia đầu tiên và quốc gia chính, thì mình không phản đối :)

Như bạn nói thì có lẽ họ không track được lịch trình của du khách 1 khi đã bước chân vào Schengen thật, nhưng điều mà bạn quemua90 hỏi là liệu có thể chỉ tham quan Hy Lạp thông qua cổng ĐSQ Pháp không, thì điều này tại VN chắc chắn là không được.
Vì ĐSQ Pháp yc Pháp vừa là nước đầu tiên vừa là main destination, thì cứ cho họ ko check đc về cái main destination thì vẫn check đc liệu Pháp có phải là first destination hay ko do Hải quan chắc chắn có record phần này. Và như vậy thì cơ hội sau này bạn í apply visa từ ĐSQ Pháp sẽ khó vì họ đã nhìn thấy được mình gian dối ở lần đầu. Nên nếu bạn muốn tiếp tục xin visa du lịch bụi sau này thì rất không nên làm như vậy, vì ĐSQ tại VN họ có network với nhau nên nếu bạn bị remark gì đó trong hồ sơ thì sau này xin visa từ nước khác sẽ khó khăn hơn. Cần thận trọng đặc biệt là với những bạn chưa có cái dấu visa nào trong passport.

Bạn đi nhiều như vậy mình đoán có lẽ bạn là du học sinh hoặc công tác đúng ko? Nếu như vậy thì cách bạn xin visa từ đất nước bạn đang học hoặc công tác có cty bảo lãnh sang Châu Âu sẽ rất khác so với việc du lịch bụi từ VN sang. Du lịch bụi từ VN luôn bị soi kỹ hơn nên mình mới hướng dẫn cho quemua theo cách thận trọng và chắc chắn, dựa vào kinh nghiệm xin visa du lịch bụi của mình. Chứ rớt là đau thương luôn (mất tiền, tgian + có tiền sử rớt, ảnh hưởng lần apply visa sau)

@daydreamer: chúc mừng bạn đã đạt đc giấc mơ nhé (c)!! Và từ nay về sau mình đảm bảo bạn sẽ tốn tiền dài dài vì đã lỡ 1 lần đặt chân đến Châu Âu thì nhất định bạn sẽ sớm muốn quay lại nó :)

Mình nghĩ bạn Lily cẩn thận vậy cũng hợp lý. Tóm lại là bạn quemua cứ xin visa từ Pháp đi, đến lúc bay thì bạn chịu khó mua vé transit ở Pháp, để được đóng một con dấu vào đấy, chứng tỏ bạn đến Pháp đầu tiên. Sau đó bạn muốn đi đâu cũng được :)

Nhân đây mình cũng khoe luôn, mình vừa lấy được visa Pháp chiều nay, hehe. Không phải xin cho mình mà là cho đứa em kết nghĩa, nhưng mình vui y hệt mình được visa. Vì tất tần tật mọi thứ giấy tờ đều là mình lo cho nó, em mình nó không biết một chút gì cả, và trường hợp của nó cũng thuộc dạng nhiều người bảo là "khỏi xin mắc công".

Đứa em kết nghĩa của mình hồi bé nó sống trong cô nhi viện, mình cũng quen nó từ cô nhi viện đó luôn nhân một đợt hay vào đó chơi với bọn trẻ con. Có một đợt có đoàn từ thiện của Pháp sang cô nhi viện đó, một bà người Pháp thích nó nên nhận nó làm con đỡ đầu. Từ đó đến nay đã mười mấy năm, nó và mẹ đỡ đầu vẫn liên lạc thường xuyên. Hè này nó vừa tốt nghiệp đại học, mẹ đỡ đầu nó rất vui nên thưởng cho nó bằng cách mời nó sang Pháp chơi, đi trong vòng 1 tháng. Điều kiện của em mình là nữ độc thân, vừa tốt nghiệp đại học, không việc làm, không tài sản, hộ chiếu trắng. Hồ sơ mình chuẩn bị cho nó bao gồm:

- Đơn xin visa điền bằng tiếng Anh.
- Passport + bản sao 5 trang đầu pp.
- Sổ hộ khẩu dịch công chứng tiếng Anh, em mình vẫn còn mẹ ruột, nhà chỉ có 2 mẹ con (mình nghĩ đây cũng là một lợi thế, chứng tỏ sự ràng buộc ở Việt Nam)
- Các giấy tờ mẹ đỡ đầu ở Pháp gửi về: thư mời viết tay + bản sao, chứng nhận đón tiếp gốc + bản sao, bản sao chứng minh thư, các giấy tờ ngân hàng.
- Về phần chứng minh tài chính của em mình, tất cả đều dịch công chứng tiếng Anh: 1 xác nhận sổ tiết kiệm 70 triệu gửi gần 1 năm + giấy đăng ký xe máy + giấy tờ nhà đất do mẹ ruột đứng tên.
- Booking máy bay khứ hồi.
- Bảo hiểm du lịch + bản sao
- Một thư viết tay bằng tiếng Anh gửi cho sứ quán trình bày hoàn cảnh, mối quan hệ với mẹ đỡ đầu, lý do sang Pháp, và cam kết sẽ về Việt Nam vì nhiều ràng buộc (con một, phải về ở cùng và chăm sóc mẹ ruột; có bạn trai lâu năm chuẩn bị kết hôn; vừa tốt nghiệp, đang nộp đơn xin việc và sẽ đi làm vào cuối năm nay. Nếu ở lại Pháp thì không có gì cả, không việc làm, không người thân, không bạn bè, chỉ có một mình mẹ đỡ đầu là quen biết, nhưng mẹ đỡ đầu nhất định sẽ không tiếp tay để cho mình ở lại một cách bất hợp pháp). Thư này mình viết khoảng 1,5 trang A4. Vì trong thư có trình bày lý do sang Pháp như một món quà mẹ đỡ đầu tặng nhân dịp vừa tốt nghiệp, nên mình nộp thêm cả bằng tốt nghiệp đại học. Lúc em mình đến sứ quán đã được hỏi là trong hồ sơ có bằng tốt nghiệp đại học không. May mà có chuẩn bị. Nên các bạn cứ có giấy tờ gì liên quan thì show ra hết, thừa còn hơn thiếu nhé.
- Cuối cùng mình gửi thêm một vài hình ảnh nó và mẹ đỡ đầu chụp chung lúc bà sang Việt Nam thăm nó, và rất nhiều thư viết tay + email 2 mẹ con gửi cho nhau trong các năm qua.

Em mình nộp hồ sơ hôm thứ 4 tuần trước, họ nhận hồ sơ rất nhanh, kiểm tra qua loa, hỏi vài câu đại khái. Đến thứ 3 tuần này mình đến thì đã được visa, thời hạn 2 tháng. Mình rất vui nên chia sẻ trường hợp của em mình cho các bạn tham khảo và tiếp thêm tự tin. Chúc tất cả các bạn đều may mắn nhé :)

Last edited:

Chúc mừng bạn NhiThuc, giúp đc em kết nghĩa của bạn sang Pháp thăm mẹ nuôi đúng là 1 việc rất ý nghĩa. Mình có thắc mắc là bạn cũng khai thật với ĐSQ là 2 ng là mẹ con kết nghĩa phải ko? Nếu như vậy thì đúng là có rủi ro 50-50% vì em bạn là sv mới tốt nghiệp ra trường, ko việc làm, xem như có ng thân bên đó, vẫn có khả năng ở lại và sau cùng bảo lãnh mẹ ruột bên VN qua. Nhưng có lẽ hồ sơ của bạn đầy đủ + thuyết phục nên em bạn ko bị làm khó dễ gì.
Mà mình thấy nhiều bạn nói phải viết thư tay, trong khi thư giải trình lý do mình toàn đánh máy, ký tên (cho nó sạch + rõ ràng). Thư viết tay thật ra là để làm gì vậy bạn? Để ng ta thấy sincerity của mình à? Nhưng rõ ràng là thư này rất hữu dụng đó, mình làm hồ sơ visa nào cũng có cái thư này và chưa 1 lần bị trục trặc gì trong khâu cấp visa, thậm chí luôn đc cấp sớm hơn nhiều so với tgian họ hẹn.

Mình khai nhiều hồ sơ visa rồi mà ấn tượng cái hồ sơ bên ĐSQ Pháp vì họ cắc cớ hỏi mình Giấy khai sinh, mà trời ơi ko biết lần cuối cùng đụng vô nó hình như là ... thập kỷ trước, chẳng biết hộ khẩu + CMND + Passport như vậy còn ko đáng tin hay sao mà phải có Khai sinh. May là sau khi lục banh nhà cũng tìm thấy. ĐSQ/LSQ các nơi yêu cầu na ná nhau nhưng phần râu ria thì mỗi ng 1 kiểu :))

Mình sắp tới cũng hứa giúp làm hồ sơ 1 cặp vợ chồng ng bạn làm hồ sơ visa đi Nhật (ng vợ ở nhà nội trợ), hy vọng cũng giúp đc ng ta.

Chúc mừng bạn NhiThuc, giúp đc em kết nghĩa của bạn sang Pháp thăm mẹ nuôi đúng là 1 việc rất ý nghĩa. Mình có thắc mắc là bạn cũng khai thật với ĐSQ là 2 ng là mẹ con kết nghĩa phải ko? Nếu như vậy thì đúng là có rủi ro 50-50% vì em bạn là sv mới tốt nghiệp ra trường, ko việc làm, xem như có ng thân bên đó, vẫn có khả năng ở lại và sau cùng bảo lãnh mẹ ruột bên VN qua. Nhưng có lẽ hồ sơ của bạn đầy đủ + thuyết phục nên em bạn ko bị làm khó dễ gì.
Mà mình thấy nhiều bạn nói phải viết thư tay, trong khi thư giải trình lý do mình toàn đánh máy, ký tên (cho nó sạch + rõ ràng). Thư viết tay thật ra là để làm gì vậy bạn? Để ng ta thấy sincerity của mình à? Nhưng rõ ràng là thư này rất hữu dụng đó, mình làm hồ sơ visa nào cũng có cái thư này và chưa 1 lần bị trục trặc gì trong khâu cấp visa, thậm chí luôn đc cấp sớm hơn nhiều so với tgian họ hẹn.

Mình khai nhiều hồ sơ visa rồi mà ấn tượng cái hồ sơ bên ĐSQ Pháp vì họ cắc cớ hỏi mình Giấy khai sinh, mà trời ơi ko biết lần cuối cùng đụng vô nó hình như là ... thập kỷ trước, chẳng biết hộ khẩu + CMND + Passport như vậy còn ko đáng tin hay sao mà phải có Khai sinh. May là sau khi lục banh nhà cũng tìm thấy. ĐSQ/LSQ các nơi yêu cầu na ná nhau nhưng phần râu ria thì mỗi ng 1 kiểu :))

Mình sắp tới cũng hứa giúp làm hồ sơ 1 cặp vợ chồng ng bạn làm hồ sơ visa đi Nhật (ng vợ ở nhà nội trợ), hy vọng cũng giúp đc ng ta.

À, thực ra cái thư đấy là mình đánh máy :D, ko hiểu sao lại viết thành thư tay. Mình cũng nghĩ đánh máy nhìn rõ ràng và sạch sẽ hơn, và cái thư này đúng là quan trọng, mình mấy lần xin visa đều có thư gửi kèm và lần nào cũng suôn sẻ cả :). Kinh nghiệm này mình cũng học từ phượt đấy chứ, cảm ơn các bạn rất nhiều :)

Trường hợp của em mình nếu là người Việt mời thì mình nghĩ nó rớt chắc, nhưng đây là người Pháp nên có lẽ đáng tin hơn. Dù là quan hệ 2 mẹ con nhưng chỉ là mẹ đỡ đầu và con gái nuôi, không phải quan hệ ruột thịt hay quá thân thiết. Cộng thêm hồ sơ khá thuyết phục nên nó mới được. Mà trong đầu mình vẫn luôn nghĩ là nó sẽ được visa :)

Mình cũng đang chờ kết quả visa Finland lần thứ 3, không có gì trục trặc thì đầu tháng 8 lại được gặp lại châu Âu rồi. Đúng là châu Âu, đi bao nhiêu lần cho đủ nhỉ, mà lần nào cũng thấy phấn khích, hồi hộp như lần đầu tiên :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,548
191,415
Latest member
moivlcom
Back