What's new

[Hỏi đáp] Trường Sa - Làm sao đi được?

1. trang thiết bị cá nhân: quần áo, bàn chải, dao cạo ...
2. thuốc: say sóng, cảm, dầu gió, đi ngoài...
3. sâm: phòng cho trường hợp có mật sanh mật vàng và em không còn sức.
4. lương khô: phòng cho say quá không ăn được cơm từ ngày thứ 2.
5. máy ảnh và phụ kiện, thẻ nhớ, pin sạc ...
6. áo mưa cho máy ảnh, áo mưa cho em, túi nilon cho túi máy
7. mũ vải, dép.
8. vụ giày thế nào các bác cho ý kiến ?
còn thiếu gì các bác góp ý giúp nhé, về em sẽ hậu tạ các bác bằng 1 topic anh cảu chuyến đi vì văn em toàn điểm dưới trung bình mà nhiều bác có cảm xúc rồi lên em sẽ không đi sâu.
Em vừa đi về nên tư vấn nhẹ bác mấy thứ
1. Trang thiết bị cá nhân : mang theo quần áo gọn nhẹ (như em toàn quần soọc và áo T-shirt, vì liên tục phải nhảy từ tàu xuống xuồng - từ xuồng vào bờ, sóng đánh ứot quần áo là chuyện bình thường).
2. Thuốc thì tùy bác, nhg trên tàu có quân y nên ko lo lắng gì.
3. Sâm và lương khô: không cần thiết - mùa này biển lặng, ko nhiều sóng lắm, trong trường hợp không ngồi ăn uống được thì bác nên vừa nằm vừa ăn, rất hiệu quả (bộ đội cho ăn ngày 4 bữa, ai đi về cũng tăng cân), có thể mang thêm một ít bánh quy đi theo nếu thích.
4. Máy ảnh thì đương nhiên, nhg không cần thiết quá nhiều ống kính, chỉ cần 24-70, 70-200 là oki, nên mang thêm 1 P&S cho tiện, vì không phải lúc nào trên tàu bác cũng cầm máy to theo được (lưu ý bác, ra ngoài đó độ ẩm rất cao, e mang 5 món đồ điện tử đi, thì 4 món về bị hỏng, lúc cầm máy ảnh đi lại trên tàu cẩn thận, nhiều khi sóng đánh bất chợt, làm mình ngã, máy ảnh va đập sẽ bị hỏng).
5. Chỉ nên mang dép xỏ ngón cho tiện đi lại trên tàu, lên tàu bác sẽ được phát quân trang thé này : dép quai hậu để lên xuống xuồng cho chắc chắn, còn mũ cứng để bảo vệ đầu phòng trường hợp chẳng may có ngã va đập vào tàu, xuồng (bác nên sử dung những vật dụng này, rất hiệu quả).

6. Lưu ý thêm : Vì thời gian rảnh rỗi trên tàu rất rất nhiều, bác nên mang theo những đồ chơi giải trí (tùy sở thích của bác), ví dụ : sách, truyện, máy tính để xem phim, Ipod, Games, v.v.
Chúc bác có chuyến đi vui vẻ.

Last edited:
cảm ơn lời khuyên của GL và lời khuyên của Châu Hà, đúng là tôi đã từng nằm ăn vài ngày khi đi tàu ra mỏ Bạch Hổ lên kinh nghiệm là phải chuẩn bị đồ đó vì nếu gặp sóng to thì không có sức xuống bếp ăn mà ăn. trên tàu phát cho dép quay hậu và mũ thì tốt quá rồi, vậy thì em sẽ hạn chế đem đồ điện tử.

em cũng quan tâm chủ đề làm sao đi được Trường Sa ạ? em là dân ngoại đạo, khả năng văn chương có hạn nên ko thể theo con đường báo chí, con đường tương lai e là cũng không được gắn bó với các cơ quan ban ngành đoàn thể thuộc quốc nội được ==> em biết làm sao để Trường Sa không "xa" quá bây giờ ạ?

Ra thăm đảo Trường Sa, chắc chắn các chiến sỹ hải quân sẽ đón tiếp nồng nhiệt lắm...nhất là các bạn gái hát hay múa giỏi ;). "Phượt" đảo Trường Sa vừa hay lại vừa đặc biệt, mình không sợ sóng gió chỉ sợ mỗi tàu lạ nước ngoài có trang bị vũ khí :(.

em cũng quan tâm chủ đề làm sao đi được Trường Sa ạ? em là dân ngoại đạo, khả năng văn chương có hạn nên ko thể theo con đường báo chí, con đường tương lai e là cũng không được gắn bó với các cơ quan ban ngành đoàn thể thuộc quốc nội được ==> em biết làm sao để Trường Sa không "xa" quá bây giờ ạ?
Anh nghĩ có 1 cách nữa là làm giàu, thật giàu và tài trợ xây 1 trạm phát sóng, trạm xá ở trường sa chẳng hạn. Lúc đó chủ đầu tư có khả năng được đi!Có điều anh đang nghe giang hồ nó đồn là tour du lịch thứ 2 đến Tsa sắp được mở đấy!

Vừa rồi có một bạ nhà báo đã đi Trường Sa theo tàu cá. Các bạn theo dõi tham khảo nhé: :)

Kỳ 1: 10 ngày nghẹt thở trên vùng biển Hoàng Sa​

LTS: Những ngư dân đang ngày đêm bám biển Hoàng Sa để mưu sinh như những chiến binh canh giữ đất trời ngoài trùng dương của tổ quốc. Họ như những cột mốc “sống” khẳng định chủ quyền trường tồn trên vùng biển đảo Hoàng Sa suốt mấy trăm năm nay.

Vừa rồi có một bạ nhà báo đã đi Trường Sa theo tàu cá. Các bạn theo dõi tham khảo nhé: :)

Vùng biển Trường Sa và Hoàng Sa là có khác nhau bạn nhé. Trường Sa thì VN đến được chứ Hoàng Sa thì chớ nhé.
Nhà báo đó là đi theo tàu cá tới vùng biển Hoàng Sa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,566
191,424
Latest member
HungSWC
Back