What's new

[Chia sẻ] Trường Sa ... viết về nơi tôi đã một lần đến

Trước hết tôi rất xin lỗi vì lời hứa viết ngay về chuyến đi của tôi để chia sẻ cùng các bạn những cảm nhận của cá nhân trong chuyến đi Trường Sa vừa rồi. Thật đáng tiếc vì thời gian vừa rồi quá nhiều việc cần giải quyết nên tôi chưa thể làm được, tuy vậy những cảm nhận trong chuyến đi này vẫn còn in đậm trong tôi không hề phai nhạt. Tôi luôn tin rằng mình có thể viết lại vào bất kỳ thời gian nào.

Hôm nay cho phép tôi quay lại diễn đàn, chia sẻ cùng các bạn những cảm nhận của cá nhân về chuyến đi với tôi đó là lịch sử. Những bài viết này, khi nhận được góp ý của các thành viên và bạn bè tôi sẽ gửi tặng các chiến sỹ, thủy thủ mà tôi đã rất ngưỡng mộ.

Có một điều tôi luôn mong muốn và chúc cho các bạn đang nuôi dưỡng ước mơ cháy bỏng "ra với Trường Sa" đó là hãy đừng dừng lại, tiếp tục ước mơ rồi một ngày ước mơ sẽ thành sự thật như chính ước mơ của tôi. Chỉ có điều rằng đó không phải là cuộc dạo chơi đơn giản, đó là thử thách các bạn phải vượt qua, nhưng tôi cam đoan đó thực sự là điều thú vị mà trong đời hãy cố gắng để được một lần cảm nhận.

Trong những bài viết của tôi, xin phép sẽ không đưa tên từng người cụ thể, hãy coi như tôi đang viết về các anh những người con của tổ quốc, đang hiến dâng tuổi trẻ của mình cho nhiệm vụ cao cả thiêng liêng "Giữ toàn vẹn vùng biển thiêng liêng của Tổ quốc". Xin được cảm ơn tất cả những người đã cho tôi cảm hứng để viết được loạt bài này, và cũng xin được cảm ơn các bạn đã đọc và góp ý giúp tôi có cơ hội hoàn chỉnh hơn.

Cảng Lữ đoàn 125, nơi chúng tôi khởi hành ra Trường Sa:

Tàu Trường Sa 19 bắt đầu rời cảng:

Những con sóng bắt đầu đón tàu chúng tôi:

Bình minh trên Biển Đông:

Tóm lại:
Nếu đồng ý đưa ra tòa án quốc tế: Ta thắng Cam thua. Tàu thua ta thắng :D
Vấn đề là Cam không kiện ta còn ta đòi kiện Tàu thì nó không chấp nhận ra tòa . Hai chuyện khác nhau nhưng giống nhau là ta đành pó tay với tòa án QT.

Về tranh chấp đảo với Cam thì bây giờ xong rồi sau khi ta trả pulo Vai lại cho Cam, chỉ còn phải giải quyết vùng biển lịch sử thôi mà cái này cũng rắc rối là văn bản gốc về đường Brevie không còn nên ở vùng biển lịch sử ngư dân hai nước được quyền đánh cá chung, thế mới có chuyện cướp biển (hay cảnh sát biển) Cam pu chia lâu lâu sang cướp thuyền đánh cá của ta

Em đang đọc cuốn viết về vụ kiện Pedra Branca của Singapore và Mãlai. Thấy cũng có nhiều điều đáng để quan tâm. Nhưng em cũng phải nói thật liệu trình nhà mình có làm được không mới là vấn đề???? Quân ta chỉ giỏi tự táng nhau thôi (thời bình) chứ còn đi táng thằng khác vào thời này, theo ngu ý em la chưa thuận lắm.

Đây này các bác này. Đây là lúc ta phải làm hơn là nói. Các bước làm trong tương lai thì rất rõ rồi. Vấn đề là ta kiên quyểt đến mức nào thôi:help.

http://tuanvietnam.net/vn/tulieusuyngam/6985/index.aspx

Em cũng có được tham khảo Hồi ký của nguyên Thứ trưởng thứ nhất Bộ ngoại giao Việt Nam (Không tiện nêu tên) kể về việc đấu tranh với Tầu giai đoạn 1975-1997 thấy hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bác VietGaz

"Quân ta chỉ giỏi tự táng nhau thôi (thời bình) chứ còn đi táng thằng khác vào thời này, theo ngu ý em la chưa thuận lắm".

Chúng ta hy vọng hành động của chúng ta ngày hôm nay sẽ không để lại dấu ấn xấu với tổ tiên, với lịch sử như Lê Chiêu Thống đã từng làm :(.

Rất cảm ơn bạn chauha, hôm trước mình đi HP cũng rẽ qua cơ quan là vì việc đó. Mình đã được giới thiệu với người phụ trách và hẹn tuần sau mình sẽ gặp chính thức. Cũng nhân tiện là hôm trước có lãnh đạo HQ đã đề cập đến vấn đề này.
Mình sẽ nghiên cứu và xem xét cẩn thận để anh em mình thứ nhất là không mất công, thứ hai là đi đúng hướng và thứ ba là có thể ... thôi thì cứ phải ước mơ thôi.

Nhất trí với đề nghị của bạn. Tôi cũng xin đóng góp it nhiều cho "Tủ sách vì Trường Sa thân yêu".

Trước đây mình không quan tâm đến TS-HS lắm nhưng vài tháng gần đây mình tham gia soạn ebook với anh em nên lúc nào rỗi là mình đọc sách về TS-HS. Sau khi làm xong cuốn DK mình nhận ra một điều là vấn đề tranh chấp TS nhà nước cần phải tìm cách giải quyết sớm vì cứ đóng băng như hiện tại thì TS, DK nói riêng và việc hiện đại hóa HQ là một gánh nặng kinh tế của Việt Nam. Không hiểu các bác trên chổ cao cao có thấy được điều này không. Tranh chấp TS, TQ tốn 1 thì mình tốn 5 nhưng nền kinh tế mình là gì so với TQ?

Bác ơi, rau muống biển ăn nhiều vào là ngộ độc dẫn đến tèo đấy.

Hic biết là sách ghi không ăn được nhưng trên mạng bảo là có loại lẫu này nên mình tò mò không biết là ăn như thế nào? Vì rau muống biển rất dễ trồng nên nếu chế biến ăn được thì các anh ở TS có thêm rau để ăn

Bạn gà này vui vẻ dẫn hai bạn gà khác đi kiếm ăn ngay cạnh đường băng:

Em thấy Trường Sa Lớn có vẻ ít chim, đi làm mấy ngày mí thấy hai em này:

Lại mấy bạn gà em gặp trên đường đi tìm dây cáp này:

Em đố các bác biết em chụp cái gì? Em chắc là cũng sẽ có nhiều bác đoán được ra. Có lẽ cũng có nhiều nhà báo, anh em săn ảnh đến Trường Sa nhưng không biết có bác nào lọ mọ như em không nữa??? Lúc đi làm thì thôi chứ rảnh là em chui rúc khắp nơi. Các bác có thích cái này không?

Em chỉ biết chụp ảnh theo cảm hứng rồi tự khen lấy là đẹp, nếu có bác nào khó chịu thì bỏ quá cho em nhé. Cái ảnh này em cũng thích lắm đây này:

Hôm trước em đã đề cập đến cái quạt trên giường em, hôm nay em pót tiếp cái quạt bên giường bạn em và cái quạt "song quạt hợp bích" của em lúc chạy nó dư thế nào nhá:

cho mình hỏi tý, cái quạt điện ở đất liền thiếu gì mà cũng có quá đắt đâu mà không trang bị cho lính TS cho tử tế nhỉ. Tôi ko nghĩ đất nước mình lại nghèo đến mức ko trang bị cho người lính đảo cái vật dụng tối thiểu

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,379
191,298
Latest member
kubetinglol
Back