What's new

[Chia sẻ] Vân Nam - Hành trình mùa xuân (Côn Minh - La Bình - Lugu - Lệ Giang)

Sau kỳ nghỉ Tết âm lịch thật dài, vòng quanh... Hà Nội tận hưởng phố phường thoáng đãng và tích trữ lương thảo, "chị em nhà mũ đỏ" ham chơi chúng tớ quyết định rủ nhau làm một chuyến La Bình lội hoa cải. Visa Trung Quốc càng ngày càng đắt kinh hồn nên cả nhóm cố gắng tìm thêm ít hoa cỏ quanh Vân Nam để ngắm cho đỡ phí :D

Thật ra thì chỉ có mỗi "Mũ nhỡ mong manh" quyết theo cải chứ "Mũ út hung hăng" chưa từng đi Trung Quốc lần nào nên cực kỳ háo hức, "Mũ to ghê gứm" thì đi đâu cũng được... miễn là mát mẻ. Vậy nên "Mũ to xì-tin" quyết định cứ lên lịch trình theo ý mình thôi. Dù chỉ có mỗi "Mũ nhỡ" biết tiếng Bông và nhiều lần hăm he sẽ trốn nhà theo cải (làm "Mũ út hung hăng" nổi cáu loạn xị) nhưng... biết thừa rồi, chỉ cần mang hoa ra dụ là Nhỡ đi theo ngay ấy mà :p

Lịch trình dự kiến ban đầu là bay HN - Côn Minh, lên Lệ Giang đi Lugu, sau đó về lại Côn Minh rồi chuyển tàu đi La Bình ngắm cải, xách mật ong về Nam Ninh rồi HN... xong. Cơ mà trước khi đi mấy ngày thì một người bạn vừa từ La Bình về bảo cải bên đó tàn gần hết rồi. Vậy nên vội vàng điều chỉnh, đi La Bình trước xem có vớt vát được tẹo hoa nào không rồi tính sau.

Lịch trình cuối cùng (đã đi y bong) là thế này:

Ngày 1 - 8/3: ~5g chiều bay Hà Nội - Côn Minh
Ngày 2 - 9/3: Ngắm hoa anh đào Viên Thông Sơn (Yuantongshan - Kunming zoo), dạo quanh Thúy Hồ (Cuihu - Green lake), Đại học Vân Nam. Chiều muôn lên tàu đi La Bình (Luoping). Tối đến LB - ngủ thôn Kim Kê.
Ngày 3 - 10/3: Thuê xe bánh mỳ dạo quanh La Bình - thôn Kim Kê (Jinji), thác Cửu Long (Jiulong Waterfalls), Duoyi River Park 多依河
Ngày 4 - 11/3: Sáng đi Luositian 螺蛳田. Trưa ra tàu về lại Côn Minh. Tối lên tàu đi Lệ Giang.
Ngày 5 - 12/3: Sáng đến Lệ Giang, chuyển bus đi Lugu. Giữa buổi chiều đến Lugu. Chơi loanh quanh + ngủ thôn Lạc Thủy (Luoshui)
Ngày 6 - 13/3: Thuê xe máy điện dạo đủ một vòng quanh hồ <3
Ngày 7 - 14/3: Sáng chơi quanh thôn Lạc Thủy. gần trưa lên xe về Lệ Giang (đến nơi khoảng 5g chiều). Tối dạo phố cổ Đại Nghiên
Ngày 8 - 15/3: Đi Ngọc Long tuyết sơn (Yulong xueshan), chơi xung quanh. Tối lên tàu về Côn Minh
Ngày 9 - 16/3: Sáng đến Côn Minh. Đi Xishan - Huating temple - Taihua temple. Tối lên tàu về Nam Ninh.
Ngày 10 - 17/3: Bus Nam Ninh - Hà Nội.

Hoa lá thu hoạch trên đường cụ tỉ thế nào, xin chờ hồi sau sẽ rõ :D

Last edited:
Điểm cuối của thôn lige là một cái bán đảo, có khoảng hơn chục cái khách sạn trên cái bán đảo này. Tất nhiên vì vị trí đẹp như vậy nên giá phòng rất đắt và cũng không có nhiều phòng để lựa chọn, giá giao động từ 2000 - 4000tệ/phòng/đêm. Mình nghe ông chủ của một quán cafe gần đó kể, mùa đông thi thoảng cũng có mấy bạn đại gia ra đấy thuê phòng, nhưng thường chỉ ở được một đêm là chạy đứt dép, không phải vì phòng đắt mà vì lạnh quá mà phòng thì không được trang bị điều hòa hay máy sưởi do điện yếu. Cũng Khuyên bạn nào nếu tới lige thì đừng chọn international youth hostel, phòng bẩn và nước nóng thì lạnh miễn bàn.

Điểm cuối của thôn lige là một cái bán đảo, có khoảng hơn chục cái khách sạn trên cái bán đảo này. Tất nhiên vì vị trí đẹp như vậy nên giá phòng rất đắt và cũng không có nhiều phòng để lựa chọn, giá giao động từ 2000 - 4000tệ/phòng/đêm. Mình nghe ông chủ của một quán cafe gần đó kể, mùa đông thi thoảng cũng có mấy bạn đại gia ra đấy thuê phòng, nhưng thường chỉ ở được một đêm là chạy đứt dép, không phải vì phòng đắt mà vì lạnh quá mà phòng thì không được trang bị điều hòa hay máy sưởi do điện yếu. Cũng Khuyên bạn nào nếu tới lige thì đừng chọn international youth hostel, phòng bẩn và nước nóng thì lạnh miễn bàn.

Giá này của bạn ko chuẩn

Ks đắt nhất lúc 1.5 hay 1.10 ngày lễ vàng tq cũng chỉ 1800 là đắt nhất, đắt hơn là bị chăn vì mình quen dân bản địa

@Goodmorning: trong các bài chia sẻ về Lugu trên Phuot.vn có bạn Kakastar cũng ở Lige rồi. Cơ mà lựa chọn thế nào là đúng đắn thì còn tùy thuộc vào tính toán, điều kiện, ý thích và túi tiền của mỗi nhóm chứ bạn :) Cá nhân mình thấy nếu đi bus công cộng từ Lệ Giang lên thì ở Luoshui hợp lý hơn vì hai lý do:

Một là, bến bus đến/đi Lệ Giang ở ngay thôn Luoshui. Nếu chọn nhà nghỉ ở đây luôn thì có thể thuê xe đạp/xe máy điện nhẹ nhàng đi chơi Lige mà không phải lạch cạch tha vali túi xách chạy thêm một chặng nữa. Tất nhiên là nếu chạy ô tô riêng như bác chuotlang thì miễn bàn.

Hai là, nghe nói Lige phát triển du lịch trước Luoshui, đặt phòng trước qua các trang mạng tiếng Anh nhiều sự lựa chọn hơn hẳn so với ở Loushui nhưng theo các bạn khoai Tây đồn trên tripadvisor thì ở Lige đắt, bẩn, cũ kỹ và chất lượng dịch vụ kém hơn; muốn xem ca nhạc dân tộc cũng phải chạy về Luoshui. Kinh nghiệm cá nhân mình thì thấy tripadvisor đồn hơi bị chuẩn mà trong một buổi chơi ở Lige mình cũng thấy đắt, xập xệ và bẩn hơn ở Luoshui.

Ngoài ra, nếu theo bản đồ Lugu dưới đây (chụp lại từ bản đồ ở bến xe Luoshui) thì so với Lige, Luowa là hai thôn lớn ven hồ, Luoshui có tầm nhìn ra hồ rộng và bao quát hơn :D

(Mình để cỡ lớn để ai cần dùng thì save về nhé. Chả hiểu sao trước khi đi mình tìm bản đồ full eng ntn mãi mà hem thấy. Chắc tại hem bít tiếng Bông)

@chuotlang: Nhà em chỉ biết tin vào chính quyền, ra bến xe Lệ Giang mua vé rồi leo lên xe cho bạn ý chở đi thôi bác ạ. Theo topic của bác Chitto thì sẽ đi qua cái dốc xoắn quẩy, Ninh Lương.... bọn em cũng đi qua dốc cơ mà toàn thấy núi với sông chứ chả thấy phố thị (dù bé tẹo) nào cả nên em đoán là ko đi qua Ninh Lương. Ăn trưa thì ở ngay một trong những nhà ven sông gần sát cầu. Quán ăn chả có biển hiệu gì cả, chỉ là một khoảnh sân với mấy cái bàn; ngoại trừ cơm thì đồ ăn gọi gì nhà chủ mới nấu. Khách cũng chỉ thấy mỗi từ trên xe bọn em đổ xuống. Chủ quán quát khách om sòm. Nhà em còn sợ ko đủ sức thoi thóp đến Lugu nên dũng cảm gọi bát cơm với trứng xào cà chua chứ mấy bạn khoai Tây đi cùng xe là nem nép một góc gặm bánh ngọt mang sẵn theo hết :D

Last edited:
Mình đã tìm hiểu giá phòng khu lige rồi
Mấy cái xịn nhất tầm 350-400 vào giá mùa vắng khách
Còn mùa hot thì max là 1800
Ở luoshui thì rẻ hơn nhưng đi xem biếu diễn ko tiện
Tốt nhất ở khu parking của lige vừa tiện cho ăn uống và ko đắt lắm
Mình sẽ gt nơi 120 tệ cho các bạn xem minh đã ở qua và thấy ổn so với giá tiền với lige island 380 tệ

Vơi 10 tệ 1 người ngồi thuyền, đây là bến thuyền Lige để sang đảo Lige mà ko cần đi bộ, ngồi trên thuyền sẽ có những đàn hải âu đùa vui với mình nếu mình mua thức ăn cho chúng

@daugaunhoibo: đúng đắn là cảm nhận riêng của mình thôi.

Xe của mình bến cuối là lige, khi về cũng lên xe tại lige (vé khứ hồi) nên gần như không cảm thấy bất tiện. Mình mua vé xem show của nhà xe (có thể đắt hơn một chút) nhưng có xe đưa đón. Mình thấy Lige cũng có nhiều điểm cho thuê xe đạp/điện, ngoài ra còn có thể bao xe (面包车) đi một vòng quanh hồ, đồ nướng ở lige rẻ và mặc cả khá thoải mái. Với mình như thế là hài lòng.

Nếu không mua được vé xe tuyến Lệ Giang - Lugu tại bến bạn có thể đi xe ngoài (xe 24 chỗ) tuy không được tiện nghi cho lắm nhưng vé dễ mua vì nhiều xe chạy tuyến này. it nhất có khoảng 8-10 đến lige cùng một buổi chiều với mình.

Mình đặt phòng giường lớn tại International Youth hostes (国际青年旅舍) với giá 200 tệ/đêm, trước đó mình có đọc được review khá tốt về khách sạn này trên mafengwo.com (một website của dân du lịch bụi TQ), tuy nhiên khi đến nơi thì cảm giác lại trở thành hụt hẫng: Phòng bẩn, nội thất kém, wifi yếu, không có khăn tắm, thái độ phục vụ tồi. Mình không dám so sánh với phòng ở luoshui vì chưa ở luoshui.

@chuotlang: Mình có gọi điện xin báo giá của một vài khách sạn, phòng view hồ đắt nhất mình nhận được là 2200 tệ/đêm, chưa mặc cả (chắc là bị chém).

@morning

Hihi chém nghe kinh quá nhưng hiện tượng bị làm giá thổi giá là có và thường xuyên có trong các kỳ nghỉ lễ vàng của TQ
Nếu mùa vắng khách thì có thể đi lòng vòng ngắm nghía ưng phòng nào thì ở, thích thì mặc cả, nhiều phòng dưới 100
Nói chung các phòng dưới 150 thì sẽ ko có lò sưởi dầu và ga trắng đâu, thay vào đó là chăn ga màu nên khó phân biệt sạch bẩn, và chỉ có chăn điện lót thôi

Tối mình về show cho các hostel mà mình đã lượn vào hihi

Như đã nói với các bạn, CL sẽ chụp mấy căn Hostel đã ngắm nghía ở Lugu

Vừa đi vừa check phòng vừa hỏi giá, không ngờ mình đêm đầu tiên lại ngủ lại căn Lige Island xa tít cuối đường kia

Đường ở Lugu ven hồ chỗ nào cũng lát đã cũ gồ gề thế này, nếu bạn nào vali không tốt là khả năng long bánh xe vali là khá cao

Đây là cái Hostel đầu tiên bọn mình hỏi, nó hết phòng nên cũng khỏi báo giá

Nhìn đến yêu cơ, góc vỉew cũng tốt

Nói chung về cái Hostel 380 tệ này, mà mùa Hot nó niêm yết 1800 và có thể bị làm giá đắt hơn nữa:

View chiều, nhìn về Lige và đỉnh Nữ thần kia thì phải, quên tên đỉnh núi đó rồi

Có lẽ là Hostel sạch sẽ nhất mà đã ngó qua

Bến thuyền luôn trước mặt nên đắc địa

Quán Bar tầng 1 đón nắng 2 mặt Sunrise và Sunset

Buổi chiều có thể ngắm các thím Moso tụ tập

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,379
191,298
Latest member
kubetinglol