What's new

Vùng cao Tây Yên Bái: Tà Si Láng - Làng Nhì

Vắt mình cheo leo ở độ cao trên dưới 2000m, ra vào chỉ duy nhất 1 con đường độc đạo quanh co trên những triền núi dốc, hai bản Tà Si Láng và Làng Nhì của huyện Trạm Tấu, tỉnh Yên Bái có lẽ giống như những "ốc đảo". Người vào cũng ngán và người ra cũng ngại.

Con đường vốn chỉ dành cho ngựa đi nay đã được đoàn thanh niên vận động cơi nới và giảm bớt độ ngặt nghèo để giao thông được dễ dàng hơn. Thế nhưng, những nỗ lực của họ cũng không đủ xoá hết đi dấu vết xưa cũ của một cung đường nguy hiểm phía tây Yên Bái. Vẫn là những vòng cua tay áo dốc đứng, vẫn là con đường đá chen gạch chen bùn xóc như muốn ê mông, vẫn còn đó những đoạn đường chỉ 30-40cm bám sát vách núi và bên kia là vực sâu hoắm...

Tóm lại là, offroad kinh người :D

Từ Nhì dưới lên Nhì trên khoảng 15' chạy xe. Bản làng đa số còn nghèo, đìu hiu, màu đất đỏ quạch ánh lên dưới trời nắng

Những đứa trẻ con tò mò ra nhìn mấy đứa

Người dân tộc ở đây hầu như không biết nói tiếng phổ thông, cả 2 bên chỉ cười với nhau, chả hiểu mô tê gì

Thêm trẻ con này

Ngủ trưa :L

Bắt gặp 1 em này, tóc búi to vĩ đại, vừa đi vừa thêu 1 cái khăn rất đẹp, mình gạ bán mà em í không bán :LL

Từ Nhì trên mấy đứa liền xuống trường học chơi, vừa tranh thủ ăn trưa luôn nữa, đường xóc làm cả bọn đói mềm người

Đường vào trường

Có 1 đoạn đường bé tẻo ntn

Và trường đã hiện ra

Ngày nghỉ, lớp học đóng cửa im ỉm, cả trường ko có lấy 1 bóng người, thế nhưng cửa lớp thì ko khoá

Chương trình 135 đã mang đến những bộ bàn ghế đẹp đẽ cho 1 lớp học (beer)

Nhìn từ trường ra xung quanh, núi non hùng vĩ

Mấy đứa mới chui vào 1 lớp học, lấy đồ ăn đã mua từ trước oánh chén với nhau, cười nói hỉ hả

Ăn xong thì nỗi nhớ trường lớp trỗi dậy :)) , 1 vài bạn muốn trở lại thời đi học còn 1 bạn thì muốn làm cô giáo :D

Và thế là có cảnh này

Giơ tay phát biểu í kiến =))

Tập viết chính tả thế này à :T :T

Rosy ơi có mấy cái ảnh ở lớp học đẹp lắm mà e không post lên à?Xem ảnh nhớ lớp,nhớ trường...nhớ Tà-Phình quá.

Mấy tuần không đi,nhớ đường quá e ạ.

Cảm ơn Rosy. Tường thuật rất hay và chi tiết. Phải copy lại làm tư liệu mới đươc.
Bài tiếp theo là gì nhi?

Khi nào thì mình đi Phình Hồ - Làng Nhì nhở, chị Imim ơi ????

2.5 ngày có đi đc ko Rosy? Plan thế nào cho hợp lý, tư vấn tớ cái :*

Last edited:
Khi nào thì mình đi Phình Hồ - Làng Nhì nhở, chị Imim ơi ????

2.5 ngày có đi đc ko Rosy? Plan thế nào cho hợp lý, tư vấn tớ cái :*

Đi tốt chị Black ơi, chỉ tội nên chọn ngày nắng mà đi cho đỡ vất vả, chứ trời mưa lầy lội trơn trượt đi nguy hiểm phết đấy

Tối thứ 6: nhẩn nha HN - Thu Cúc

Thứ 7: Thu Cúc - Nghĩa Lộ - Tà Si Láng (từ Ng. Lộ lên/ xuống Tà Si Láng tổng cộng khoảng 3-4 tiếng). Có thể đi lên luôn Phình Hồ (từ Nghĩa Lộ lên Phình Hồ 10km, đi khoảng 45' nhẩn nhơ), hoặc ra Trạm Tấu (khoảng 3 chục km, đường ngon), hoặc trước đó thì đi bản Hốc - suối Giàng giết thời gian

Chủ nhật: Phình Hồ - Làng Nhì (10km, đi lên mất 1 tiếng). Nếu có thời gian nữa thì đi Háng Tề Chơ chị ạ, hồi em đi quên xừ mất :D , chứ thời gian thì xông xênh lắm

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,935
191,782
Latest member
innobrand8386
Back