What's new

Vùng cao Tây Yên Bái: Tà Si Láng - Làng Nhì

Vắt mình cheo leo ở độ cao trên dưới 2000m, ra vào chỉ duy nhất 1 con đường độc đạo quanh co trên những triền núi dốc, hai bản Tà Si Láng và Làng Nhì của huyện Trạm Tấu, tỉnh Yên Bái có lẽ giống như những "ốc đảo". Người vào cũng ngán và người ra cũng ngại.

Con đường vốn chỉ dành cho ngựa đi nay đã được đoàn thanh niên vận động cơi nới và giảm bớt độ ngặt nghèo để giao thông được dễ dàng hơn. Thế nhưng, những nỗ lực của họ cũng không đủ xoá hết đi dấu vết xưa cũ của một cung đường nguy hiểm phía tây Yên Bái. Vẫn là những vòng cua tay áo dốc đứng, vẫn là con đường đá chen gạch chen bùn xóc như muốn ê mông, vẫn còn đó những đoạn đường chỉ 30-40cm bám sát vách núi và bên kia là vực sâu hoắm...

Tóm lại là, offroad kinh người :D

Bạn hoya, bạn WS kể tiếp chuyện, post tiếp ảnh đi :), nhất là cuộc chạm trán đẫm lệ với bạn xờ đờ í :D

Cám ơn Rosy nhiều lắm,bài tường thuật rất hay,ảnh cũng rất đẹp nữa.

Em vừa đi Yên Bái 2 ngày cuối tuần đây. Sang tháng em sẽ thuê xe đi tiếp, tiện đường lên Mù Căng Chải luôn.
Thấy nói có món bọ xít rang và Thắng cố, ăn được lắm mà em chưa được thử.

Tuần vừa rồi có lên Yên Bái nhưng mới chỉ đến Suối Giàng, mới chỉ được nghe kể về Phình Hồ và thác Tà Chơ nhưng chưa được đi. về đọc bài của rossy mà thấy ngẩn cả người. tiếc.
Có điều giờ thì em thấy đèo Khế đi ngon lắm rồi, đường êm ru á, ko bùn đất gì nữa.

Ôi lâu lắm mới thấy cái topic này nổi, commen ti cho vui. Nhớ chuyến đi đó quá, mọi chuyện diễn ra thật nhanh. Không biết con đường lên Tà-Phình giờ đã xong hẳn chưa, chỉ vì con đường mà bao nhiêu gốc chè cổ thụ bị phá.
Suối giàng thì đường ngon, dẽ đi hơn lên Tà nhiều. Giá như bạn đến được Tà-Phình-Làng nhì-Háng tề chơ bạn sẽ thấy cảm giác hoàn toàn khác với Suối giàng. Tất cả mọi thứ đều khó khăn hơn bên suối giàng nhiều. Nếu bạn có thời gian và điều kiện quay lại đó, bạn sẽ thấy rất nhiều điều mới lạ. Một nơi đáng đi và đến để hiểu thêm về đất nước Vn mình bạn ạ.

Ôi lâu lắm mới thấy cái topic này nổi, commen ti cho vui. Nhớ chuyến đi đó quá, mọi chuyện diễn ra thật nhanh. Không biết con đường lên Tà-Phình giờ đã xong hẳn chưa, chỉ vì con đường mà bao nhiêu gốc chè cổ thụ bị phá.
Suối giàng thì đường ngon, dẽ đi hơn lên Tà nhiều. Giá như bạn đến được Tà-Phình-Làng nhì-Háng tề chơ bạn sẽ thấy cảm giác hoàn toàn khác với Suối giàng. Tất cả mọi thứ đều khó khăn hơn bên suối giàng nhiều. Nếu bạn có thời gian và điều kiện quay lại đó, bạn sẽ thấy rất nhiều điều mới lạ. Một nơi đáng đi và đến để hiểu thêm về đất nước Vn mình bạn ạ.

Em và xế mới đi Suối Giàng - Tà (ko lên đc tới nơi) - Phình và treck vào tận Háng Tề Chơ cuối tuần vừa rồi. Em đang loay hoay viết hồi ức, cũng tại vì quá nhiều cung bậc cảm xúc nên bây giờ phải sắp xếp lại tí đã. Em xin phép chủ topic cho phép em khi nào viết xong thì post bài ở bên này để ko phải mở 1 topic hồi ức mới nhé. Chỉ biết nói là "Quá tuyệt"

Không phải là tớ mà chắc là cả chủ topic và các bạn khác đều chờ nhưng cảm xúc của bạn đấy, bạn viết nhanh đi nhé xem sau 2 năm có j thay đổi không, sau chuyến đi trên đó về bọn tớ còn gửi ảnh lên cho các bạn trên đó cơ mà. Nói chung là rất nhớ nhưng cung đường kiểu này.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,935
191,782
Latest member
innobrand8386
Back