What's new
Re: Phượt Xuyên Việt độc hành bằng xe máy

Chú Phó thường dân Nam Bộ ạ. Con là Ngọc Mai ở Thanh Hóa nì. Con hỏi thử rùi chú áng chừng con đường Mường Lát phải làm 2 năm nữa mới xong. Tắc đường từng đoạn và mất mấy tiếng 1 lần. Nên chú xem xét cung đường hem
Hi Ngọc Mai người xứ Thanh! chú nhờ Mai coi xem co tuyến đường thủy đò dọc chạy theo sông Luồng từ đầu TL 520 đi Mường lát không?

Đi xuyên Việt siêu tiết kiệm! xe máy HN - SG

Mình và bạn đồng hành dự tính sẽ đi xuyên Việt vào ngày 16/8 đến ngày 27/8. Lịch trình cụ thể như sau:
Ngày 1: Hà Nội – Quảng Ninh – Đi Hạ Long, Yên Tử
Ngày 2: Hạ Long – Hà Tĩnh
Ngày 3: Hà Tĩnh – Quảng Bình
Ngày 4 : Quảng Bình – Huế
Ngày 5 : Huế - Quảng Ngãi
Ngày 6: Quãng Ngãi – Nha trang  chinh phục cực Đông
Ngày 7: Nha Trang – Đà Lạt
Ngày 8: chơi ở Đà Lạt
Ngày 9: Đà Lạt – Sài Gòn
Ngày 10: đi miền Tây
Tiền xăng xe 1 triệu rưỡi/ 2 người
Chi phí ăn uống
Ăn sáng bánh mì,mì tôm, xôi + dăm bông, muối lạc tự làm. 5k/1 bữa * 10= 50k
Trưa + tối : 2 lạng thịt/ giò = 20k + rau + ga = 30k/1 ngày* 10 = 300k tiền ăn
Tự chuẩn bị muối lạc vừng, dăm bông thịt, dăm bông cá, gạo, bếp ga mini và lều bạt cắm nghỉ trưa nấu nướng dọc đường --> Vào các quán nước ven đường mua nước và xin nhờ chỗ nấu nướng luôn.
Tiền nước : 100k . Nếu đoàn đông người thì cứ 1 xe trữ sẵn 2 bình 1,5 l. Đến chỗ đổi nước mua 15k/ 1 thùng 20l chia ra
Tiền nhà nghỉ 8 tối * 150k = 1 triệu 2/ 2 người. Nếu đoàn đông thuê phòng 200k/ 4 người
Tiền vé tàu từ Sài Gòn ra Hà Nội: 800k
Tiền gửi xe từ Sài Gòn ra Hà Nội hoặc ngược lại : 800k/ 2 người
Chi phí phát sinh khác : 500k
Tổng: 3 triệu 3 trăm ngàn. Sẽ tiết kiệm hết sức có thể ăn, uống, ngủ nhưng vẫn đảm bảo dinh dưỡng, an toàn và sức khỏe.
Trên đây là lịch trình của mình, mọi người cùng phượt cùng tiết kiệm nào. Xin mọi người cho ý kiến.

Re: Đi xuyên Việt siêu tiết kiệm!

Chào bạn .
Mình cũng mới đi xuyên việt về . Có chút góp ý với bạn nhé .( Chỉ là ý kiến cá nhân mình thôi .)
Về lịch trình :
ngày 10 đi miền tây ...bạn mới chỉ tính tới đó . còn những ngày sau đó thì sao ? Chẳng nhẽ đi Miền Tây trong ngày ...? Thấy ko ổn lắm .
ngày 2 : Hạ Long - Hà tĩnh . ok về lý thuyết chạy ngon lành . Nhưng sẽ có mấy điểm bất ổn . 1 xe cũng như người thôi bạn . Làm mãi cũng phải nghỉ chứ chạy hơn 500km 1 ngày hè thì cũng mệt cả người cả xe .
Có ngày đi ít ( ngày 3 ) ( ngày 5 ) có ngày đi quá dài .( ngày 2 ). Phân phối ko đều sẽ dẫn tới mệt mỏi nhiều đó bạn . Mà nhất là trưa hè chạy với cái nắng cháy da của Miền Trung ...Haizzz.
Bạn nên xem lại lịch 1 chút sẽ hợp lý hơn .
Chi phí : Nhiều cũng thiếu và ít cũng đủ . Do mình chủ động được . Nhưng xăng xe và dầu máy thì đóng đinh rồi ko thay đổi đc đâu .
với khoảng 3000km thì tính đúng bằng 1500k . ok
Nhưng trời nắng nóng chạy liên tục thì mình đc các bác thợ khuyến cáo 800-1000km thay dầu 1 lần . với 3000km này thì cũng phải 4 lần . 4 x 80 = 320k .
Mình nghĩ với khoảng 4t các bạn sẽ đỡ vất hơn đó .
Ủng hộ các bạn . Mong thấy các bạn thành công rực rỡ . Hóng bài và ảnh của các bạn .

Ps :
Nếu chinh phục cực Đông bạn nên tới nhà cô chú 2 Châu nhé .
Bạn cần hỏi gì mình giúp đc mình sẽ hết sức . cứ pm inbox cho mình .

Last edited:

Cảm ơn Linhmu nhé!... mình đúng là quên mất thay dầu thật đó. Dù lần trước cũng đi rùi nhưng các bạn con trai lo dầu nhớt nên mình quên mất. Hì

mỗi nơi các bạn chỉ ở 1 ngày liệu có ít quá ko? chưa kể thời gian chạy xe nữa. sẽ rất vất vả đấy!

Con gái mà lên lịch chạy thế này thì hơi vất đó bạn , " Ngày 6: Quãng Ngãi – Nha trang chinh phục cực Đông " mình nghĩ là ko đủ thời gian đâu, riêng chinh phục cực Đông bạn đi nhanh cũng phải mất 2 ngày rồi , 1 ngày mà chạy từ Quảng Ngãi - Nha Trang lại còn chinh phục cực Đông thì e là ko thể .

Mình ủng hộ nhiệt tình phong cách siêu tiết kiệm của bạn chủ thớt.
Về lịch trình mình chả ý kiến gì cả, vì chúng ta ủng hộ chủ nghĩa xê dịch nên trên đường đi sẽ tùy tình hình mà điều chỉnh lộ trình cho phù hợp. Chủ yếu là xác định được rõ điểm đến xứng đáng để chuyến đi được thành công.

Vể phương án ăn nghỉ mình xin góp vài chi tiết nhỏ để việc siêu tiết kiệm được hoàn thiện hơn, lưu ý là phải cung cấp đủ calo cho phượt thủ nhé:
Ăn sáng mì tôm, bánh mì, xôi, ... là ok rồi. Bạn có thể cho thêm thực đơn bữa sáng là lương khô (có 3k/2thanh) cái này chỉ cần uống thêm nước là no đến bữa sau, mà lại tiện vì bất cứ lúc nào đều có thể rút ra ăn được.
Để chế biến các bữa ăn chính, cứ 1 xe (2 người) nên mang theo một cái nồi áp suất (loại dùng để đun trên bếp ga ấy) Đến bữa các bạn chỉ cần thêm 3 cục gạch(đá) và vài thanh củi là có một cái bếp. cho tất cả thức ăn và gạo vào ninh nhừ lên thành súp, trước khi ăn cho thêm gia vị, hành lá, rau thơm... đảm bảo đủ dinh dưỡng, vệ sinh (vì thức ăn được ninh ở 400oC nên đảm bảo dễ tiêu và sạnh vi trùng), nếu bạn thêm gia vị hợp lý thì có mà thươm cả đoạn đường. Việc tự chế biến đồ ăn còn giúp bạn tránh được các bệnh truyền nhiẽm ở các quán ăn. Tránh phải trả một số chi phí nhỏ và phiền hà khi mượn bếp ở quán ăn dọc đường để nấu.
Buổi tối, các bạn dùng nồi áp suất để đun nước, sáng hôm sau nước nguội là bạn có thể chế vào các chai nhựa mang đi. => tiết kiệm được tiền nước nhé.
Về thực đơn, bạn quan tâm đến 3 thứ: thịt+gạo+rau là chính xác. Chúng cung cấp cho ta hai điều thiết yếu là năng lượng và Vitamin.
Gạo có thể chở theo từ nhà, 1 người/4 lạng gạo/ ngày là ok.
Rau thì khi nào chạy qua ruộng rau mà thấy người thì xuống mua (tớ không xui là không thấy người mà xuống hái đâu nhé), rau mà mua tại ruộng thì rẻ như cho luôn. Nên mua thật nhiều rau và ăn ngay trong ngày vì vitamin quan trọng lắm lắm, mà vitamin chỉ có nhiều trong rau tươi. Với hoa quả tưoi bạn cũng có thể áp dụng cách đó hoặc mua tại chợ, nhớ mua loại hoa quả sẵn có trong vùng đó vì hoa quả của vùng thì rẻ lắm. VD: năm trước vải được mùa, mua tại chân núi (nghĩa là người ta hái rồi buộc thành túm tập kết tại một điểm trong vùng chờ xe tải đến chở đi) có 3k/kg.

Nhà nghỉ năm nay cũng phải 200k/phòng đơn chưa kể nếu các bạn lỡ đến các điểm du lịch thì giá phòng còn hơn nữa, nếu nhằm đúng 3 ngày cuối tuần lại còn nhảy nhót mệt. Mình cũng có thể nhờ nấu được bữa tối ở nhà nghỉ. Nếu trong đoàn có con gái thì "một phòng tắm sạch sẽ, có nước ấm, một cái giường êm ái, 4 bức tường chắc chắn và một cái cửa bằng gỗ có khóa" có khi là điều kiện tiên quyết và không thể nhượng bộ.
Dù sao, mình cũng xin hiến một ngu kế để vừa đáp ứng được các nhu cầu ABC của các bạn gái lại vừa super tiết kiệm. Dọc con đường xuyên việt chúng ta chủ yếu đi ven biển, mà ở ven biển thì hay có bãi tắm, có bãi tắm thì thường có phòng tắm nước ngọt. nếu bãi biển đó không nổi tiếng lắm thì bạn có thể thuê phòng tắm cho 4-5 người chỉ hết 10k. Mùa này chắc không cần tắm nước nóng đâu các bạn gái nhỉ, thôi thì chịu khó tắm nước lạnh một tí cho khỏe người.
Về ngủ thì sao? tất nhiên là mang lều đi rồi, nếu mượn được là hay nhất, vì giá một cái lều cho 4 người cũng phải tầm 1,5củ. Nếu không muốn mất chi phí mua lều thì mua bạt mang đi, loại bạt màu xanh màu cam mà cánh thợ xây hay chăng ở các công trường xây dựng để che chắn và làm lều cho chính họ, loại bạt này bạn có thể mua ở các cửa hàng đồ sắt gần nhà bạn, lâu mình không mua nên không rõ giá nhưng hình như 10lk/m dài thì phải. Tối chỉ cần căng qua 2 cái xe máy là được. Nhớ mang theo chăn mỏng và màn nhé. Và một điều quan trọng, là nên cắm trại ở gần đồn công an, cứ dựng trại ở vỉa hè ngay cạnh đồn là yên tâm ngủ đến sáng.

Xin cám ơn các bạn đã đọc hết.
Vì gặp đúng bạn chủ thớt có tư tưởng "nhớn" giống em, nên em mới dài dòng như vậy.
Mình có hẹn lang thang vào đầu tháng 7 nên không thể join cùng bạn được. Hi vọng sẽ có lần khác chúng ta được đi chung đường

mgtuan

Last edited:

Mình cũng mới đi về đợt 30/4 í. Nhưng mình muốn đi hết cung đường miền tây luôn. Bạn đồng hành của mình phải đến lúc đó mới rỗi. Nếu đi qua Thanh Hóa thì mình mời qua chỗ mình chơi hem. Sẽ mời bạn 1 bữa cơm chào mừng hành trình của bạn.

SDT của mình là 0912996878/01699868785. Đi thì alo trước cho mình 1 ngày nhé. Mời bạn đi tắm biển Sầm Sơn nữa. Chào mừng bạn qua Thanh Hóa

Chủ thớt chưa tính tiền mãi lộ của các anh áo vàng à? :))
1 phát bắn dập là vài lít ra đi đấy ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,941
191,789
Latest member
xoso66markets
Back