What's new
Re: Hành trình xuyên Việt 6/7/2013 - 25/7/2013

Các bạn đi trong nước thì ok , nhưng nếu join bằng xe máy sang Campuchia với Thái Lan tính toán cho kỹ nhé , lạ nước lạ cái lắm cái phát sinh , tình hình giờ cũng căng hơn trước , lưu ý là xe phải chính chủ mới được nhập cảnh vào Thái Lan , Lào cũng thế . Nhưng tốt nhất nên chuẩn bị vài tờ 5 - 10 USD để làm luật nhé , ở Thái xe lưu thông đi bên trái , đường rất đẹp , cao tốc thì vô tư 140-180km/h , từ TPHCM đi Thái Lan qua cửa khẩu Koh Kong - Campuchia sang Thailan tới Trat đi Pattaya khoảng 1200km , nếu đi PKL thì ăn sáng ở TPHCM , ăn trưa ở Cam , ăn tối và xem show ở Pattaya cũng kịp trong 1 ngày , hoặc không thích biển thì lên Bangkok - Udon Thani – CK Nong Khai – Vientiane (Lào) - về VN qua cửa khẩu Cầu Treo - thức ăn ở Cam thì tàm tạm , Lào cũng thơm ngon bổ rẻ , còn ở Thái thì khá rẻ và rất ngon , xăng 3 nước này đều đắt hơn giá ở VN , ở Cam và Lào sử dụng tiền USD vô tư , nhưng ở Thái thì không nhé , hãy chuẩn bị tiền Baht sẵn trong túi , hoặc đổi tiền ngay khi vào đất Thái , không có là nguy đấy , ở Thái tình hình an ninh cũng khá phức tạp , đi trên đường chúng ta sẽ gặp khá nhiều chốt chặn của quân đội hoàng gia Thái .

Re: Hành trình xuyên Việt 6/7/2013 - 25/7/2013

vào sg cho mình tham gia chặng sg cà mau nhé hườn

Ôi cảm ơn bạn nhiều lắm, bọn mình cũng mang xe chính chủ bạn à :) hì, mấy thông tin đó rất hữu ích :)
Welcome bạn join cùng đoàn, dù chặng nào đi chăng nữa, chúng ta vẫn người một nhà mà :) Bạn sms cho mình nhé, để khi nào mình tới SG sẽ báo cho bạn r chúng ta cùng đi :X Mong gặp bạn ở SG :)

Xuyên Việt tháng 7 - HN - TPHCM, xe máy

Chào các bác,
10/7 này em có dự định đi xuyên việt bằng xe máy, hành trình từ Hà Nội đến tp.Hồ Chí Minh, sông nước miền tây rồi nhảy tàu Thống Nhất trở ra. Đi khoảng 23 ngày, "đoàn" em mới chỉ có 2 người, đi 1 xe, chi phí dự tính khoảng 12tr/người. Chúng em là sinh viên Du lịch mới ra trường, dự định thỏa niềm đam mê, khám phá vẻ đẹp đất nước, các điểm du lịch thông qua chuyến đi này. Ngặt một nỗi là chúng em chưa đi xa bao giờ, lịch trình là thế này, mong các bác nhiệt tình góp ý:

Day 1: Hà Nội – Nghệ An (305km, Quốc lộ 1A)
7.00 xuất phát đi theo quốc lộ 1a (Thanh Trì, Ngọc Hồi) Đi 160km, 11.00, ăn trưa tại thành phố Thanh Hóa. Nghỉ ngơi. 14.00 xuất phát, đi 145km ăn tối ở Vinh lúc 18.00. Qua đêm.
Day 2: Vinh – Đồng Hới (196km, Quốc lộ 1A)
6.00 xuất phát đến Đồng Hới lúc 11.30, ăn trưa. Chiều tự do tắm biển Nhật Lệ
Day 3: Đồng Hới - Phong Nha Kẻ Bàng – bãi Đá Nhảy – Đồng Hới (170km, Đường HCM)
7.00 Từ Đồng Hới đi 87km, thăm động Phong Nha. Ăn trưa tại Phong Nha – Kẻ Bàng, 14.00 xuất phát đi bãi Đá Nhảy (57km, đường Hồ Chí Minh) đến nơi 15.30, ngắm cảnh, chụp ảnh, ăn tối. Quay về tp Đồng Hới (25km), nghỉ đêm.
Day 4: Đông Hà – Huế (170km, Quốc lộ 1A)
7.00 xuất phát đi Huế. 11.00 tới nơi, ăn trưa, chiều đi thăm quan Thành phố Huế.
Day 5: Thành phố Huế
Tự do thăm quan Tử Cấm Thành, chùa Thiên Mụ, lăng Gia Long, lăng Minh Mạng, lăng Khải Định.Thưởng thức các món ăn Huế, cuộc sống và con người Huế.
Day 6: Huế – Lăng Cô – Đà Nẵng (97km, Quốc lộ 1)
6.00 Tạm biệt Huế, đi Đà Nẵng, 10.00 đến biển Lăng Cô, 65km, tắm biển, ăn trưa. 16.00 leo đèo Hải Vân, ngắm mặt trời lặn, đi 30km đến Đà Nẵng, ăn tối, nghỉ ngơi
Day 7: Đà Nẵng – Cù Lao Chàm
7.00 Tham gia chương trình du lịch Cù Lao Chàm, quay về thành phố lúc 16.00, nghỉ ngơi, ngắm Đà Nẵng về đêm
Day 8: Thành phố Đà Nẵng – Hội An (35km, Quốc lộ 1 – Đường Lê Hồng Phong)
Dậy sớm ăn sáng, cà phê, thưởng thức con người và thành phố Đà Nẵng. Ăn trưa, 15.00 rời Đà Nẵng, 16.00 đến Hội An, tắm biển Cửa Đại, thăm quan Thành phố Hội An.
Day 9: Thành phố Hội An
Thăm quan phố cổ, Chùa Cầu Nhật Bản, chùa Ông, hội quán Phúc Kiến, dạo bộ tham quan phố đèn lồng với những chiếc đèn lồng đủ kiểu, vẻ đẹp cổ kính bên dòng sông Hoài cổ kính, thưởng thức món ăn, tham gia chương trình du lịch làng quê Hội An.
Day 10: Hội An – Quảng Ngãi
8.00 Từ Hội An đi Khu di tích thánh địa Mỹ Sơn (48km đường TL 610), ăn trưa tại đây. 13.00 đi tp. Quảng Ngãi(134km, QL1) 17.00 đến nơi, ăn tối, qua đêm.
Day 11: Quảng Ngãi – Tuy Hòa (270km, QL1)
Khởi hành sớm đi Quy Nhơn (170km, QL1), ăn trưa tại đây. Chiều đi tp Tuy Hòa (100km, QL1), trên đường đi thăm Đầm Ô Loan, mua đồ hải sản (sò huyết), ghành đá đĩa. Ăn tối, qua đêm tại Tuy Hòa.
Day 12: Tuy Hòa – Nha Trang (125km QL1)
Theo QL1 đi Nha Trang, trên đường đi thăm Vũng Rô, mũi Đại Lãnh,( có thể tốn 1 ngày cho việc đi thăm điểm cực Đông của tổ quốc tại Vạn Thạnh, Vạn Ninh, Khánh Hòa). Đến Nha Trang qua đêm tại thành phố.
Day 13: Nha Trang
Thăm quan Thành phố Nha Trang
Day 14: Nha Trang – Đà Lạt (180km, QL27B)
Khởi hành sớm, chia tay Nha Trang. Ăn sáng tại tp Cam Ranh. Di chuyển lên Đà Lạt, qua đêm tại đây.
Day 15: Đà Lạt
Thăm quan thành phố, lang thang qua rừng thông, nhà thờ, các dinh thự cổ. Thăm "Valley d’Amour" (Thung lũng Tình Yêu), vườn Dâu Tây, thác Voi – Chùa Linh Ấn. Ngoài ra sẽ thăm quan trường cao đẳng Sư phạm Đà Lạt, Ga Đà Lạt nếu còn nhiều thời gian.
Day 16: Đà Lạt – Phan Rang – Cà Ná (144km, QL27)
Rời Đà Lạt đi Phan Rang (118km, QL27), qua đèo Ngoạn Mục, ăn trưa ở Phan Rang, thưởng thức các món ăn như cơm gà Hải Nam, bánh căn Phan Rang, bánh xèo hải sản. Chiều thăm các vườn nho và thưởng thức rượu nho, đồi cát Nam Cương. Qua đêm ở bãi biển bãi Cà Ná.
Day 17: Cà Ná – Mũi Né – Phan Thiết (121km, QL1)
Cà Ná – Mũi Né (97km, QL1), ăn trưa, thăm Hòn Ghềng, trượt cát ở đồi cát Mũi Né. Chiều đi Phan Thiết, thăm trường Dục Thanh, dinh Vạn Thủy Tú. Qua đêm tại Phan Thiết.
Day 18: Phan Thiết – Vũng Tàu (159km, QL55 – đường ven biển)
Rời Phan Thiết đi Vũng Tàu. Trên đường đi thăm Tháp Chàm Poshasư, biển và bãi đá Cổ Thạch. Ăn trưa trên đường đi. Đến Vũng tàu, nghỉ ngơi, thăm quan thành phố, thăm Bảo tàng vũ khí cổ - một trong những bảo tàng đáng xem nhất ở Việt Nam.
Day 19: Vũng Tàu – Sài Gòn (120km, QL51)
Ăn trưa tại Vũng Tàu, 14.00 khởi hành đi Sài Gòn. Ăn tối tại tp Hồ Chí Minh, ngắm thành phố về đêm.
Day 20: Thành phố Hồ Chí Minh
Tận hưởng 1 ngày trọn vẹn tại đây, với các hoạt động thăm quan Chợ Bến Thành, bảo tàng thành phố, Dinh Thống Nhất, nhà hát Thành phố Hồ Chí Minh, ngồi cà phê bệt Phạm Ngũ Lão, tối nghe nhạc phòng trà / xem phim, đi bar ở Sài Gòn. Thưởng thức món ốc.
Day 21: Khu du lịch Suối Tiên
Ăn trưa và đi thăm quan Suối Tiên
Day 22-23: Tham gia tour du lịch sông nước miệt vườn 2 ngày 1 đêm (Cần Thơ – Hậu Giang), thăm nhà cổ Bình Thủy, bến Ninh Kiều, chợ nổi Cái Răng, khu du lịch Phù Sa.
Day 24: Lên tàu về Hà Nội

Lịch trình như trên cũng là tương đối. Do kiến thức tuyến điểm của chúng em là chưa có, nên các bác có chỗ ăn chơi, thăm quan phù hợp xin có ý kiến ạ!!! Qua đây cũng mong gặp được các bác nào có hứng thú cùng tham gia chương trình với "đoàn" chúng em ạ

Re: Xuyên Việt tháng 7 - Lộ trình này liệu có phù hợp?

Chào các bác,
Day 14: Nha Trang – Đà Lạt (180km, QL27B)
Khởi hành sớm, chia tay Nha Trang. Ăn sáng tại tp Cam Ranh. Di chuyển lên Đà Lạt, qua đêm tại đây.
. . . . .
Day 16: Đà Lạt – Phan Rang – Cà Ná (144km, QL27)
Rời Đà Lạt đi Phan Rang (118km, QL27), qua đèo Ngoạn Mục, ăn trưa ở Phan Rang, thưởng thức các món ăn như cơm gà Hải Nam, bánh căn Phan Rang, bánh xèo hải sản. Chiều thăm các vườn nho và thưởng thức rượu nho, đồi cát Nam Cương. Qua đêm ở bãi biển bãi Cà Ná.

Hi Taptoe! Tôi thấy cung đường của bạn đi về thời gian khá dư giả vì từng ngày đi cung đường khá ngắn # 120-150km như vậy khá dư thời gian để tham quan và nghỉ ngơi...
Riêng cung Nha Trang- Đà lạt và Đà lạt - Phan Rang...
Tôi thấy bạn dự tính từ Nha Trang đi Phan Rang rồi mới lên Đà Lạt? và cũng từ Đà Lạt về Phan Rang...? cung đường này chưa hợp lý : Bạn nên đi từ NHa Trang lên Đà Lạt luôn theo đường Khánh Vĩnh (qua ngã 3 Thành (Nha Trang) chừng 300m có ngã 3 đi Đà Lạt # 128km không cần fải đi đến Phan Rang (cũng có đường lên DL qua đèo Ngoạn Mục) nũa vì đường về từ Đả Lạt - Phan Rang bạn cũng đã đi theo cung đường đèo Ngoạn Mục này rồi....
Thứ 2 nữa tôi không biết bạn có quan tâm vấn đề thời tiết không vì tháng 7 là giữa mùa mưa bạn sẽ dầm mưa suốt đó?
Rất ảnh hường tới sức khỏe.
Chúc bạn hoàn thành chuyền XV nhiều may mắn và vui...

Re: Xuyên Việt tháng 8 / 2013 chinh phục đoạn đường 1A

Nếu trong kế hoạch có check in 4 điểm cực của Tổ quốc thì cho mình tham gia với!

Hi Nguyetminhpham! XV theo QL1 thì chỉ có thể qua 2 điểm cực Đông (Đàm Môn, Khánh Hòa) và cực Nam (Xóm Mũi, Cà Mau) thôi bạn vì 2 điểm cực Tây và Bắc nằm ở Đông-Tây Bắc (Điện Biên Phủ và Hà Giang).

Re: Xuyên việt bằng xe máy 7/7 đến 27/7

Xin chào các bác,

Ngày 7: Đà Nẵng - Quy Nhơn - Cực Đông
Ngày 8: Cực Đông - Nha Trang - Phan Rang
Số người tham gia dự kiến: 4-8 người (nam nữ đều ok, miễn là máu đi)

UPDATE: hiện tại đoàn đã có 4 người đkí tham gia rồi nhé

Hi qdc4690! Tôi nhận thấy với lịch trình và chi fì có vài vấn để góp ý them để bạn điều chỉnh lại :
Như trong ngày 7 bạn dự định xuất phát từ Đà Nẵng - Quy Nhơn - Cực Đông (chinh fục Mũi Đôi) theo tôi thấy chưa hợp lý và chắc chắn là bạn khg thể nào hoàn thành được. Vì cung đường từ Đà Nẵng đến đèo Cỗ Mã (đường vào Đầm Môn) cũng đã # 467km rồi, chỉ việc bạn chạy đến ngã 3 này chưa chắc đã được với tình hình CSGT bắn tốc độ như hiện nay và tốc độ đường trường theo QL1 chỉ 50km/h . Chưa kể từ đèo Cổ Mã vào Đầm Môn 18km và từ ngã 3 Đầm Môn đi đến nhà người hướng dẫn nếu chạy xe vào (điều kiện fải 2 người/xế, người chạy người đẩy fụ, chứ đi độc hành thì khg thể tự lái xe vào được) nhanh nhất cũng #45 fút. rồi fải chờ tới # 15-16h mới xuất fát đi Bải Rạng, tối ngủ Bải Rạng 04h00 đi Mũi Đôi đón bình minh và quay về...nha người hướng dẫn...Nội thời gian dành chinh fục Cực Đông(Mũi Đôi) cũng đã mất gần 2 ngày rồi đó bạn.
Về chi fí bạn dự trù 5M cho 29 ngày vị chi # 250k/ngày/người với 250k bạn chỉ có thể ăn cơm dĩa, uống nước LaVie và xăng nhớt chưa chắc đã đủ, còn ngủ nghỉ thì sao? Có lẽ bạn nên chi tiết hơn về chi fí...ăn ngày 3 bữa 130k, uống nước LaVie 30k/2ngày (10k/chai), Xăng #55km/lít (bạn cứ theo cung đường cụ thể mà tính) , đó là chưa kể café hay giải khát dọc đường nữa...
Bạn nên tính toán đủ để chuyến XV thành công, Chúc vạn và đoàn vui trên đường fượt.

Xe máy HN-TP.HCM, đường biển, chinh phục cực Đông - cực Nam, khởi hành 14/7

Đây là lịch trình em dựa theo hành trình của một số bác trong forum.

14/7:
Sáng: Hà Nội - Thanh Hóa: 155km
Nghỉ qua đêm cùng các bà ở Sầm Sơn.
15/7:
Sáng: Thanh Hóa - Vinh: 141 km
Chiều: Vinh - Đồng Hới: 194 km
16/7:
Sáng: Đồng Hới - Huế: 170 km
Chơi ở Huế
17/7:
Sáng: Theo một tàu đánh cá ra khơi, ngắm xóm chài.
Chiều: Huế - Đà Nẵng: 98 km
18/7:
Sáng: Đà Nẵng - Quảng Ngãi: 180 km
Chiều: Quảng Ngãi - Quy Nhơn: 175 km
19-20/7:
Check in cực Đông
21/7: Sáng:
Quy Nhơn - Nha Trang: 220 km
Chiều: Nha Trang - Đà Lạt: 140 km
22/7:
Tham quan Đà Lạt
Chiều: Đà Lạt - Phan Thiết: 175 km
23/7:
Sáng: Phan Thiết - Vũng Tàu: 160 km
Chiều: Vũng Tàu - Hồ Chí Minh: 120 km
24/7:
Sáng: Hồ Chí Minh - Cần Thơ: 205km
Chiều: Cần Thơ - Bạc Liêu: 107km
25/7:
Sáng: Bạc Liêu - Cà Mau: 130km
Chinh phục cực nam Mũi Cà Mau
26/7:
Sáng: Cà Mau - Bạc Liêu
Chiều: Bạc Liêu - Cần Thơ
27/7:
Sáng: Cần Thơ - Hồ Chí Minh
Chiều: Gửi xe, lên tàu xề Hà Nội
28/7:
Về nhà, kết thúc hành trình.
Sau đó nghỉ ngơi, tìm hiểu chặng cực Tây và cực Bắc. Kết thúc tất cả trc 5/8
Về phần em thì thấy đi nhiều mà tham quan ít quá!
Em chọn cung đường biển vì là lần đầu xuyên Việt, không dám đổ đèo và em tính sẽ xin ngủ nhờ nếu không được thì gửi xe rồi dựng lều ngủ bờ biển.
Ăn uống tự mang đi nhưng vẫn phải thưởng thức được hết các món ăn đặc trưng của từng vùng mình đi qua.
Phuơng tiện: yamaha exciter 2010 côn tay
Chi phí: ??? Em mới có khoảng 6 tr. Liệu có đủ không?
Thêm nữa em là con gái và đi một mình thôi. Mong mọi ng giúp em hoàn thành lịch trình vì cũng sắp đến ngày đi rồi!

Last edited:
Re: Xuyên Việt cung đường biển, chinh phục cực Đông - cực Nam, khởi hành 14/7

Tớ cũng dự tính đi xuyên Việt đường biển 1 mình nhưng lại là đầu tháng 9 này cơ. Tiếc nhỉ? Nếu lùi lại được thì đi cùng cho vui ^^ Mà tớ nghĩ 6tr ko đủ đâu. Phải tầm 10tr để còn phòng thân.

Xe máy Hà Nội - Sài Gòn, 29/7

- chào tất cả các bác. em xin gửi lời chào thân ái đến tất cả các bác đã đọc sẽ đọc và giúp đỡ em trong topic này:D
- e dự định từ lâu lắm rồi. sẽ vào sài gòn . nhưng do thiên thời địa lợi chưa nhân hòa nên chưa thể tiến hành. nay thời cơ đã đến nó sẽ là cơ hội, thách thức và có lẽ sẽ là lần duy nhất trong cuộc đời em sẽ đi xe máy từ Hà Nội vào sài gòn.( sau này lên ông nọ bà kia rồi,sẽ ko có thời gian, sẽ phải đi oto , phải đi máy bay =))=))=))=)) sẽ ko có cơ hội trải nghiệm nữa.) nếu lần này ko đi đc bằng xe máy chắc sẽ chẳng có lần nào nữa nên e hạ quyết tâm lắm.
- e dự định hành trình sẽ bắt đầu vào ngày 29/7/2013 2 thanh niên trên 1 exciter 2010 , dự định hành trình sẽ kéo dài nhất là 15 ngày đổ lại.đi bằng xe máy, về bằng xe máy, đi cung biển , về cung núi hoặc ngược lại.
- vì là sinh viên vừa ra trường, sức khỏe có đủ, khả năng ngồi yên xe có thừa(e có 10 năm kinh nghiệm cầm lái xe máy và nhiều những hành trình dài 200-500km Cung tây bắc), tài chính thiếu thốn, kinh nghiệm phượt non kém, cung đường bắc nam không nắm rõ, :(( nên em kính nhờ các cao thủ phượt lên cho e 1 hành trình chi tiết cho chuyến đi này
- e phải chuẩn bị những gì ? 1 ngày nên đi bao nhiêu km để đảm bảo sức khỏe cho toàn bộ hành trình. e nên đi qua những tỉnh nào( e muốn qua hà tĩnh, hội an, huế, nha trang, đà lạt), vào sài gòn e nên đi tham quan những đâu? ăn nghỉ ở đâu trên hành trình.kinh phí dự trù cho 2 người,.v.v.v. và tất cả những gì có thể lường trước,
- kính mong các cao thủ phượt giúp đỡ để em có 1 hành trình nhớ để đời, xin cảm ơn các bác:L

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,957
191,791
Latest member
olivawedding
Back