What's new
Re: Tìm bạn chạy Hà Nội - Sài Gòn

ko hiểu lắm , ví dụ đi cùng xe anh thì vượt quá time 5-7 ngày thì a chạy về 1 mình luôn à :( mà hn-sg 1 tuần thì chỉ chạy ko tham quan gì luôn hả anh @@
Mình tính 5~7 ngày là đủ hành trình vì từ đây vào trong đó cũng chỉ có từ Quảng Trị vào trong là có di tích và năm ngoái mình chạy 1 ngày là vào tới Quảng Trị rồi. Mình tính cũng chỉ vài địa điểm tới thôi bạn, đơn giản có thể dạo hang động Thiên Đường (không đi Phong Nha) - nghỉ đêm tại Huế đón bình minh Lăng Cô hoặc nghỉ đêm Hội An rồi thăm thánh địa Mỹ Sơn, lên mốc bờ Y - đón bình minh cực đông...tầm 6 ngày là đủ chặng hành trình.
Hiện mình có 1 xế Bắc Giang chạy cùng, nếu bạn join có thể làm ôm của xế đó vì bạn đó sau khi chạy vào Sài Gòn sẽ còn chạy cực Nam, nếu thời gian rảnh có thể đi 6 tỉnh miền Nam như thế cũng mất nửa tháng cho bạn rồi. Mình chưa tính ra ngoài Hà Nội khi nào nhưng chắc sẽ gửi xe ra ngoài này. Giờ mình đang ở Hà Nội, bạn có thể liên lạc với mình. Khoảng 27~28 mình xuất phát 2 xe.

Mình tính 5~7 ngày là đủ hành trình vì từ đây vào trong đó cũng chỉ có từ Quảng Trị vào trong là có di tích và năm ngoái mình chạy 1 ngày là vào tới Quảng Trị rồi. Mình tính cũng chỉ vài địa điểm tới thôi bạn, đơn giản có thể dạo hang động Thiên Đường (không đi Phong Nha) - nghỉ đêm tại Huế đón bình minh Lăng Cô hoặc nghỉ đêm Hội An rồi thăm thánh địa Mỹ Sơn, lên mốc bờ Y - đón bình minh cực đông...tầm 6 ngày là đủ chặng hành trình.
Hiện mình có 1 xế Bắc Giang chạy cùng, nếu bạn join có thể làm ôm của xế đó vì bạn đó sau khi chạy vào Sài Gòn sẽ còn chạy cực Nam, nếu thời gian rảnh có thể đi 6 tỉnh miền Nam như thế cũng mất nửa tháng cho bạn rồi. Mình chưa tính ra ngoài Hà Nội khi nào nhưng chắc sẽ gửi xe ra ngoài này. Giờ mình đang ở Hà Nội, bạn có thể liên lạc với mình. Khoảng 27~28 mình xuất phát 2 xe.
dự tính là bao nhiu tiền 1 người vậy anh , có gì em sẽ liên lạc cách hôm đi 3 4 hôm

dự tính là bao nhiu tiền 1 người vậy anh , có gì em sẽ liên lạc cách hôm đi 3 4 hôm
Khoản này mình chưa thể chắc chắn được hơn nữa tiêu chí mình muốn lựa chọn là tiêu gì ăn đó và share đều theo ngày chứ không tính gộp, mình có thể dự trù kinh phí cho bạn theo chi phí mình đã đi năm ngoái cộng thêm trượt giá 20% cho năm nay
Ăn uống bữa chính 60k x 2 bữa x 7 ngày = 840k
Ăn sáng 30k x 7 ngày = 210k
Ăn uống dọc đường 20k x 7 ngày = 140k
Nghỉ đêm 70k x 7 ngày = 490k
Xăng xe 25k/40km x 2000km /2 xế ôm = 625k (vì nếu chạy đường mòn Hồ Chí Minh xăng sẽ bị đắt hơn vì nơi đây vắng)
Vé vào các khu du lịch, di tích.... 500k cái này sẽ tính tùy nơi điểm tới
Chi phí phát sinh nghỉ ngơi dọc đường 30k x 7 ngày = 210k
Tổng sẽ là 3015k x 120% = 3600k
Đây chỉ là chi phí dự trù chưa tính vé máy bay và dạo miền nam, nếu tiết kiệm thì sẽ không tới giá này còn chi tiêu xõa chắc tạ tốn hơn.

Re: Xuyên Việt Bắc - Nam, Xe máy, tháng 8 / 2013 chinh phục đoạn đường 1A

Khi nào sắp đi thì bạn pm cho mình nha, mình vừa đi xuyên việt về, muốn gửi ít quà cho cô chú Hai ở cực Đông.
Sđt của mình: 090 222 4690
Chúc chuyến đi sắp tới của bạn thành công nha

Re: Phượt Xuyên Việt độc hành bằng xe máy

Hic, U70 mừ đi dc zậy là bái phục bác rùi.... em cũng đang máu làm 1 chuyến XV từ HCM-Tây Bắc. Dự định tuyến đg đi QL14, HCM, sau đó về dg QL1.... thời gian khoảng 1 tháng.

Xuyên Việt từ Đà Nẵng - Hội An - Nha Trang - Đà Lạt - Sài Gòn.Khởi hành 18/9- Hà Nội

Chào cả nhà, mình đang ở Hà Nội, mình đã book vé máy bay từ Hà Nội tới Đà Nẵng ngày 18/9 (14 âm ) để kịp đón tết trung thu ở Hội An cho thỏa lòng mong ước. Sau khi tham khảo mình dự định mua open bus Ticket chặng Hội An - Nha Trang - Đà Lạt - Mũi Né - Sài Gòn giá trọn là 700K của Hưng Thành. Đến Sài Gòn thì bay về HN. ( t đang chờ săn vé máy bay giá rẻ từ HCM - HN , :p ). Chuyến đầu tiên đi phượt 1 mình nên mình đã chọn chặng dễ và phương tiện an toàn rồi.
Tóm lại lịch trình dự kiến như sau:
- 18/9: Hà Nội - Đà Nẵng - Hội An:
Ngủ Hội An 1 đêm, trưa hsau lại đi đà nẵng.
- Tối 19/9: Đà Nẵng - Nha Trang: ở Nha Trang hôm 20/9.
- Tối 20/9: Nha Trang - Đà Lạt: ở Đà Lạt hôm 21/9
- Tối 21/9: Đà Lạt - Mũi Né: ở Mũi Né hôm 22/9
- Tối 22/9: Mũi Né - HCM
- Ở lại HCM 2 ngày 23,24/9 rồi bay về HN hôm 25/9.

Vấn đề của mình là:
- Đi như thế đã hợp lý chưa? ( về phương tiện, lịch trình có quá là " cưỡi ngựa xem hoa" không ạ ?) và với 1 ngày ở mỗi nơi thì đi đc những đâu ạ?
- Mình muốn đc join các nhóm phượt xe máy ( xe đạp ) một (vài) trong những chặng trên nhưng lội dòng mấy topic vẫn chưa tìm được bạn ( nhóm ) nào có hành trình vào những ngày này cả ( mình có thể dời lịch về từ HCM vào hôm 29/9)
- Mình xin nhờ cậy cả nhà share mình chỗ ăn, ngủ, nghỉ ngon bổ rẻ và bản đồ ở những nơi trên hành trình với ạ, vì kinh phí mình có hạn lắm ạ.

Thank cả nhà. email mình là: [email protected], mong nhận được sự giúp đỡ ạ :).

Last edited:
Xuyên việt bằng xe máy (Hà Nội - Cà Mau tháng 5,6-2014)

chào cả nhà,lời đầu tiên cho em chúc cả nhà mình thật nhiều sức khỏe và hạnh phúc ;)
sau đây em xin trình bày hoàn cảnh của em,mong các bác chỉ giáo ạ:
tình hình là vào tầm tháng 5 sang năm lớp e ( thật ra chỉ có 5 trai và 3 gái) dự định làm 1 chuyến phượt xuyên việt check cực đông,ngã 3 việt-cam-lào và cực nam,bọn em tính đi tầm 5 xế,đi trong 18 ngày. các bác cho em hỏi tầm thời gian như thế có đủ để check các địa điểm trong ấy không và đường xá từ đà nẵng đi ngã 3 biên giới như nào với vì em mù tịt đường trong tây nguyên.mà đi tầm ấy thì trong ấy có phải lưu ý gì về thời tiết hay đường xá có đoạn nào nguy hiểm ko ạ
ah chi phí bọn em đưa ra là tầm 8t gồm :18 ngày = 36 bữa.30k+nhà nghỉ 18.50k+xăng 2000k+chi phí lặt vặt 1000k +phụ phí (tiền đi vào các cực,ngã 3 hay các khu du lịch,yêu cầu rẻ hết mức vì toàn sv :( ) 4000k =8000k. như này đủ ko ạ :shrug::shrug::shrug:

Re: Thông tin Xuyên Việt (xe máy) Bắc vào Nam

Chào cả nhà, dự là trong tháng 9 này mình tính 1 chuyến xuyên việt bằng xe máy đi dọc quốc lộ 1A đường biển để tiện tham quan, lúc về đi bằng tàu. Lịch trình thì đã tham khảo mong các bác nhiệt tình góp ý:

Day 1: Hà Nội – Nghệ An (305km, Quốc lộ 1A)
7.00 xuất phát đi theo quốc lộ 1a (Thanh Trì, Ngọc Hồi) Đi 160km, 11.00, ăn trưa tại thành phố Thanh Hóa. Nghỉ ngơi. 14.00 xuất phát, đi 145km ăn tối ở Vinh lúc 18.00. Tắm biển cửa lò, qua đêm tại đây.
Day 2: Vinh – Đồng Hới (196km, Quốc lộ 1A)
6.00 xuất phát đến Đồng Hới lúc 11.30, ăn trưa. Chiều tự do tắm biển Nhật Lệ
Day 3: Đồng Hới - Phong Nha Kẻ Bàng – bãi Đá Nhảy – Đồng Hới (170km, Đường HCM)
7.00 Từ Đồng Hới đi 87km, thăm động Phong Nha. Ăn trưa tại Phong Nha – Kẻ Bàng, 14.00 xuất phát đi bãi Đá Nhảy (57km, đường Hồ Chí Minh) đến nơi 15.30, ngắm cảnh, chụp ảnh, ăn tối. Quay về tp Đồng Hới (25km), nghỉ đêm.
Day 4: Đông Hà – Huế (170km, Quốc lộ 1A)
7.00 xuất phát đi Huế. 11.00 tới nơi, ăn trưa, chiều đi thăm quan Thành phố Huế.
Day 5: Thành phố Huế
Tự do thăm quan Tử Cấm Thành, chùa Thiên Mụ, lăng Gia Long, lăng Minh Mạng, lăng Khải Định.Thưởng thức các món ăn Huế, cuộc sống và con người Huế.
Day 6: Huế – Lăng Cô – Đà Nẵng (97km, Quốc lộ 1)
6.00 Tạm biệt Huế, đi Đà Nẵng, 10.00 đến biển Lăng Cô, 65km, tắm biển, ăn trưa. 16.00 leo đèo Hải Vân, ngắm mặt trời lặn, đi 30km đến Đà Nẵng, ăn tối, thăm thú thành phố, tối nghỉ tại đây.
Day 7: Đà Nẵng – Cù Lao Chàm
7.00 Tham gia chương trình du lịch Cù Lao Chàm, quay về thành phố lúc 16.00, nghỉ ngơi, ngắm Đà Nẵng về đêm
Day 8: Thành phố Đà Nẵng – Hội An (35km, Quốc lộ 1 – Đường Lê Hồng Phong)
Dậy sớm ăn sáng, cà phê, thưởng thức con người và thành phố Đà Nẵng. Ăn trưa, 15.00 rời Đà Nẵng, 16.00 đến Hội An, tắm biển Cửa Đại, thăm quan Thành phố Hội An.
Day 9: Thành phố Hội An
Thăm quan phố cổ, Chùa Cầu Nhật Bản, chùa Ông, hội quán Phúc Kiến, dạo bộ tham quan phố đèn lồng với những chiếc đèn lồng đủ kiểu, vẻ đẹp cổ kính bên dòng sông Hoài cổ kính, thưởng thức món ăn, tham gia chương trình du lịch làng quê Hội An.
Day 10: Hội An – Quảng Ngãi
8.00 Từ Hội An đi Khu di tích thánh địa Mỹ Sơn (48km đường TL 610), ăn trưa tại đây. 13.00 đi tp. Quảng Ngãi(134km, QL1) 17.00 đến nơi, ăn tối, qua đêm.
Day 11: Quảng Ngãi – Tuy Hòa (270km, QL1)
Khởi hành sớm đi Quy Nhơn (170km, QL1), ăn trưa tại đây. Chiều đi tp Tuy Hòa (100km, QL1), trên đường đi thăm Đầm Ô Loan, mua đồ hải sản (sò huyết), ghành đá đĩa. Ăn tối, qua đêm tại Tuy Hòa.
Day 12: Tuy Hòa – Nha Trang (125km QL1)
Theo QL1 đi Nha Trang, trên đường đi thăm Vũng Rô, mũi Đại Lãnh,( có thể tốn 1 ngày cho việc đi thăm điểm cực Đông của tổ quốc tại Vạn Thạnh, Vạn Ninh, Khánh Hòa). Đến Nha Trang qua đêm tại thành phố.
Day 13: Nha Trang
Thăm quan Thành phố Nha Trang
Day 14: Nha Trang – Đà Lạt (180km, QL27B)
Khởi hành sớm, chia tay Nha Trang. Ăn sáng tại tp Cam Ranh. Di chuyển lên Đà Lạt, qua đêm tại đây.
Day 15: Đà Lạt
Thăm quan thành phố, lang thang qua rừng thông, nhà thờ, các dinh thự cổ. Thăm "Valley d’Amour" (Thung lũng Tình Yêu), vườn Dâu Tây, thác Voi – Chùa Linh Ấn. Ngoài ra sẽ thăm quan trường cao đẳng Sư phạm Đà Lạt, Ga Đà Lạt nếu còn nhiều thời gian.
Ngày 16: tối lên tàu trở ra Hà Nội đêm ngày 17 có mặt ở ga Hà Nội.
Do mới đi lần đầu nên địa điểm ăn nghỉ mong cả nhà tư vấn giùm, tinh thần là ko ngại khó ngại khổ vì mục tiêu khám phá đất nước nên sẽ chiến đấu hết mình.
Anh em nào cùng sở thích thì đi cùng nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,960
191,791
Latest member
olivawedding
Back