What's new

Bạn có phải là 1 người có lương tâm?????

@cụ ufc: em ko nói là ý kiến của em quan trọng hay không, em cũng không tham gia chuyến này, chỉ là thấy chướng tai gai mắt thì vào góp ý chút thôi, em vẫn giữ quan điểm, chỗ này không phải là chỗ để các cụ bàn những vấn đề khác.

1. Bác có thể lập 1 threat riêng để nói, nếu như vấn đề của bác là đáng để bàn luận thì min, mod sẽ không xóa đâu, chúng ta tự do ngôn luận trong khuôn khổ của nó. Vậy thôi.
2. Bác Sonvc đã up cái link góp ý về việc lập cung và làm trưởng đoàn đấy, cụ nên tìm hiểu kỹ 1 vòng xem chỗ nào là chỗ cho những dòng của bác mọi người để ý, cảm ơn bác.
3. Em nói là NÊN dừng lại chứ không yêu cầu ai dừng lại cả, ai cũng có quyền được nói, nhưng nên tìm đúng chỗ để nói tránh loãng chủ đề, nó giống như tôi đi ra chợ mua rau, tôi lại mua hoa về, từ mục đích đến hành động khác nhau thì ai hiểu được.

Em chưa có nhiều hiểu biết có gì không phải mong các cụ nhẹ nhàng cho. Vấn đề em nói đã xong, đề nghị cụ nào thấy em nói sai thì vào mục góp ý lập cung, em không thích cmt qua lại trên này vì nó không liên quan gì đến topic chị Winny đang nói.

Last edited:
Sau khi đọc các chuyện này, các lead sẽ tự hứa, đừng tổ chức cung nữa, kẻo nhận phải các mem về nói này nói kia, ai biết là mình sẽ bị nói.

Và độc hành sẽ sung sướng gấp vạn lần, khỏi phải lo xế và ôm, lo ăn lo nghỉ, lo bị ném đá, lo bị nói xấu, lo tiền nong....

Chào mừng các lead đi đến thế giới độc hành :))

Bạn có biết là bạn cố tình làm tan đàn xẻ nghé diễn đàng đó bạn có biết không ?. Dù gì thì đi nhiều người vẫn tốt hơn , quan trọng là bạn có bản lĩnh để đi nữa không ? . Dám làm thì dám chịu ..... !!!! Bạn còn mai mắn đó , bạn không làm nghành lữ hành . Vì khi bạn tố chức tour về bạn bực tức bạn có thể lên đây sả tress ..... đâm người này , thọt người kia cho hả dạ .... Con Tôi đây , vừa bị khách chỉu dô mặt , về cty còn bị trừ lương mặt dù mình đúng ..... !!!!!

@cụ ufc: em ko nói là ý kiến của em quan trọng hay không, em cũng không tham gia chuyến này, chỉ là thấy chướng tai gai mắt thì vào góp ý chút thôi, em vẫn giữ quan điểm, chỗ này không phải là chỗ để các cụ bàn những vấn đề khác.

1. Bác có thể lập 1 threat riêng để nói, nếu như vấn đề của bác là đáng để bàn luận thì min, mod sẽ không xóa đâu, chúng ta tự do ngôn luận trong khuôn khổ của nó. Vậy thôi.
2. Bác Sonvc đã up cái link góp ý về việc lập cung và làm trưởng đoàn đấy, cụ nên tìm hiểu kỹ 1 vòng xem chỗ nào là chỗ cho những dòng của bác mọi người để ý, cảm ơn bác.
3. Em nói là NÊN dừng lại chứ không yêu cầu ai dừng lại cả, ai cũng có quyền được nói, nhưng nên tìm đúng chỗ để nói tránh loãng chủ đề, nó giống như tôi đi ra chợ mua rau, tôi lại mua hoa về, từ mục đích đến hành động khác nhau thì ai hiểu được.

Em chưa có nhiều hiểu biết có gì không phải mong các cụ nhẹ nhàng cho. Vấn đề em nói đã xong, đề nghị cụ nào thấy em nói sai thì vào mục góp ý lập cung, em không thích cmt qua lại trên này vì nó không liên quan gì đến topic chị Winny đang nói.

Chủ đề này đã bị loãng từ lâu rồi và Mod chuyển qua đây là bạn hiểu nó không còn giá trị gì rồi . Phải chi nó còn nằm đúng cái chổ ngày hôm qua thì nó con giá trị , bây giờ thì nó thành nơi chia sẻ rồi bạn có biết không ?.
Topic này nó '' lỡ dạy '' mang trong mình gánh nặng rồi thì thôi để nhiều người vào đây chia sẻ kinh nghiệm luôn . Chứ bay giờ mở thêm 1 topic nữa à ...phí không ?. Với lại chuyện còn '' nóng hổi '' nên người ta mới vào chia sẻ , chứ không ai rảnh mở topic khi không có chuyện gì đâu . Người ta còn công việc chứ không phải ăn không ngồi rồi lên đây tía lia để cho bạn dùng cái câu '' mệnh lệnh '' trong từ ngữ VN vậy đâu .

Bạn có biết là bạn cố tình làm tan đàn xẻ nghé diễn đàng đó bạn có biết không ?. Dù gì thì đi nhiều người vẫn tốt hơn , quan trọng là bạn có bản lĩnh để đi nữa không ? . Dám làm thì dám chịu ..... !!!! Bạn còn mai mắn đó , bạn không làm nghành lữ hành . Vì khi bạn tố chức tour về bạn bực tức bạn có thể lên đây sả tress ..... đâm người này , thọt người kia cho hả dạ .... Con Tôi đây , vừa bị khách chỉu dô mặt , về cty còn bị trừ lương mặt dù mình đúng ..... !!!!!

Chủ đề này đã bị loãng từ lâu rồi và Mod chuyển qua đây là bạn hiểu nó không còn giá trị gì rồi . Phải chi nó còn nằm đúng cái chổ ngày hôm qua thì nó con giá trị , bây giờ thì nó thành nơi chia sẻ rồi bạn có biết không ?.
Topic này nó '' lỡ dạy '' mang trong mình gánh nặng rồi thì thôi để nhiều người vào đây chia sẻ kinh nghiệm luôn . Chứ bay giờ mở thêm 1 topic nữa à ...phí không ?. Với lại chuyện còn '' nóng hổi '' nên người ta mới vào chia sẻ , chứ không ai rảnh mở topic khi không có chuyện gì đâu . Người ta còn công việc chứ không phải ăn không ngồi rồi lên đây tía lia để cho bạn dùng cái câu '' mệnh lệnh '' trong từ ngữ VN vậy đâu .

Xin lỗi bạn, tôi chả quan tâm đến câu like hay topic hot, tôi thấy vấn đề gì tốt thì tôi chia sẻ, sao các bạn không phải là chia sẻ cho nhau kinh nghiệm đi phượt, kinh nghiệm tổ chức cung sao cho hợp lý, kinh nghiệm đối phó với các tình huống dở khóc, dở cười,..... mà lôi đủ thứ xấu của người ta dù nhỏ như con kiến lên đây để nói. Có phải các bạn hoàn hảo đến mức không có lỗi để chê à.

Bạn làm nghề lữ hành, nghề của bạn là phục vụ và đã là cái nghề thì bạn có lương, chúng tôi tự tổ chức đi phượt thì chúng tôi không có lương như bạn, bạn nhận lương thì khách chửi bạn cũng phải cười đơn giản đó là nghề của bạn, sao lúc khách đưa tiền tip thì bạn không lên đây mà rủa xả, còn khi gặp người chửi thì bạn lên đây nói chúng tôi.

Làm lead lo cho mọi người chỗ ăn, ngủ, lo an toàn, sức khỏe, lo đủ thứ rồi về các bạn lôi ra mổ xẻ đủ thứ à. Xin lỗi, tôi không ăn 1 đồng từ các bạn, thế rồi phải lo rằng ôm bạn có tốt với xế không à....? Sao các bạn không tự giúp nhau giải quyết vấn đề khó khăn đó đi, sống ở đời đủ thứ to tát cần lo hơn là mấy chuyện này đó.

Sống trong 1 tập thể, biết hy sinh, biết vì tập thể thì đâu đến mức thế, kẻ nào không hay tự người ta bị out ra vậy thôi.

Last edited:
Uổng công bấy lâu nay đọc các bài viết và xem hành động của một vài người tưởng rằng họ rất tuyệt vời, là tấm gương cho mình noi theo, đang khâm phục họ, bây giờ đọc xong comment của cơ số người lại tự nhiên thất vọng.

Cứ nghĩ là toàn người tính cách hay, vậy mà.....

Không biết bao nhiêu người đọc xong, ai thất vọng giống như mình.

Mọi người nên nghĩ đến khả năng bạn ấy bị giựt điện thoại hoặc có biến cố (thường bị giựt dt đồng nghĩa với việc dt sẽ bị tắt, sim bị bỏ đi, biết đâu người khác lượm được sử dụng -> mở máy???). Trước khi có trả lời chính thức hoặc sự xác nhận từ những người đã biết bạn ấy mình nghĩ chúng ta không nên suy nghĩ phiến diện vậy. Hy vọng mọi người sẽ có câu trả lời hợp lý cho vấn đề này mà không làm tổn thương nhau

Re: [CẢNH BÁO] Bạn có phải là 1 người có lương tâm?????

Cám ơn mọi người đã chia sẻ chuyện với em và bạn ôm nhưng những chuyện bức xúc khác, những vấn đề khác ngoài chủ đề của topic em thấy ko nên nói tại đây. Topic này em chỉ muốn nhắc nhở CÁC LEADER HÃY CẨN THẬN HƠN EM để tránh rơi vào trường hợp đáng tiếc. CÁC PHƯỢT TỬ THÌ CÓ TRÁCH NHIỆM VS NHỮNG GÌ MÌNH NÓI VÀ LÀM. Em lập topic này vì trách nhiệm của em vs các thành viên trong đoàn chứ ko phải lập ra để cố tình bêu rếu bất kì ai như 1 vài người đã nghĩ. Em xin hết ah :)

Những gì mà bạn chủ topic nêu trên. Đấy mới là cốt lõi của mọi vấn đề!(c)

Điều quan trọng sau mỗi lần va vấp thì chúng ta đúc kết được những gì, Chia sẻ được những vướng mắc gì sẽ nảy sinh cùng nhau...? Thông qua đó còn gửi gắm, truyền tải 1 Ý THỨC & TRÁNH NHIỆM khi thành viên tham dự cuộc chơi chung mới là điều quan trọng.!
Đánh giá sự việc không thể theo 1 chiều! Vì vậy, các bạn lưu ý chú trọng ngôn từ khi trao đổi trên diễn đàn và cũng nên cân nhắc khi nêu sự việc nào đó của cá nhân mình. ( tránh gây hiểm khích và phá rối ) Có câu: "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân'' Cứ hãy nhìn lại chính mình.;)

P/S - Đôi khi cuộc đời sẽ liệng gạch vào đầu bạn. Nhưng đừng đánh mất niềm tin. (quan trọng là nên tin như thế nào)
Cũng đừng quá bận tâm vào chuyện quá khứ, trừ khi là để rút ra bài học kinh nghiệm cho chính mình.:D

Last edited:
Hii ban Lưu Mai Mai lại vui tính rồi.. người đàng hoàng chẳng bao giờ phải lo cả,, mình tâm sự ở đây sẽ khiến nhiều người giật mình thon thót mà soi lại mình... Đy độc hành thì no sko vui, muốn rủ ngưoif cùng đy cho vui,, nên nói rõ như vậy,,lead nào tính lấy công, kinh doanh cung lên nói rõ tiếng,, nếu ko nói mà ko minh bạch mình có quền nói chứ nhỉ? đây là nơi tìm bạn cùng đy chứ có phải nơi tổ chức kinh doanh đâu nhờ.. NGƯỜI NGAY THẲNG KO CÓ GÌ PHẢI NGHĨ CẢ.,,,,.bác lead nào mà làm dẫn đoàn kiểu tour lấy công, dù ít, hoặc nhiều thì lên nói rõ để ae còn biết đường.. đy hay ko quền của mọi người về ko có chuyện gạch đá đâu ợ:))

Nói chung Mod nên lập topic đính phổ biến văn hóa phượt và trách nhiệm khi đăng ký xế ôm và lead để mọi người còn hiểu rõ trách nhiệm của mình

Chủ thớt xin đổi title topic thành "tâm sự bốn phương" đi cho hợp chủ đề ạ !
Note: Thằng bé bạn nhắc đến im thin thít và lặn mất tăm rồi, khỏi bào chữa nữa nhé các bác. Đôi khi có chỗ để xả cũng vui đấy các bác nhỉ, còn em thì; nói được gì thì nói, giữ được thì cứ giữ, trong các chuyến đi, quan tâm của em chỉ giới hạn trong topic e đưa ra, sau chuyến đi, thành bạn bè cũng được, ko thành cũng không sao, mỗi người đều có cuộc sống riêng sau đó mà, còn thì - sao cứ phải nói khi có thể im lặng được !

Re: [CẢNH BÁO] Bạn có phải là 1 người có lương tâm?????

Đọc hết cả 7 trang topic, mình rút ra được mấy kết kuận như thế này:

1-Việc gì mình không làm được (như cầm lái xe máy 5-700km đường dèo dốc, thông thạo ngoại ngữ, có nhiều kinh nghiệm, nắm vững thông tin...) nên phải nhờ vả vào người khác (xế, leader...) thì phải phụ thuộc vào tinh thần trách nhiệm và tính khí của người ta là đúng rồi, sao lại phải than phiền vì xế thế này, leader thế nọ? Chả lẽ trong dân phượt thì không thể xảy ra chuyện "Qua sông nên phải lụy đò, tối trời nên phải lụy o bán dầu" sao? Nếu mình bá đạo thì ai chèn được mình? :D

2-Nên đọc lại nhiều lần bài "Bài minh ghi trên chỗ ngồi" của Thôi Tử Ngọc với mấy câu mở đầu:

"Nguời xấu đừng nên nói,
Mình hay chớ nên khen.
Làm ơn đừng nên nhớ,
Chịu ơn chớ nên quên."

Như vậy nếu mình nhắm được là mình có thể chở ai đó trèo đèo lội suối 5-700km, có thể mời được cả những người mình không hiểu hết tính khí của họ về nhà để khoản đãi... mà không sợ vất vả, không ngại tốn kém, có thể coi mọi đồng tiền chạy ra khỏi túi mình là có đi không về, lòng tử tế của mình khả năng rất lớn sẽ là đơn phương... thì hẳn làm xế, hẳn mời khách về nhà chơi; thế cho nó lành. Nếu như gặp ôm tốt, khách tử tế biết chia sẻ, biết cảm kích thì coi như là khoản bonus, còn không thì chả phải lăn tăn gì, coi như đã xác định từ đầu rồi.

Còn nếu mình làm gì mà trông đợi người ta nên thế này, nên thế nọ thì tốt nhất không làm cho nó đỡ bị stress.

3-Chuyện tiền nong nên rõ ràng từ đầu: trước khi ôm ngồi lên xe phải nói rõ: tiền xe, tiền chữa xe hay tiền gỉ gì gi đó thì sẽ chia đôi, ôm đồng ý thì lên xe, không đồng ý thì... Khi đổ xăng hay có việc gỉ gì gi phải tốn tiền thì thẳng thắn "Em share tiền đi nào". Nếu ôm nào vì chuyện rõ ràng sòng phẳng đã thỏa thuận từ trước mà lên cơn bực mình thì nên xem xét việc cho em ấy đi bộ về nhà :D

4-Con người dễ bộc lộ thói xấu nhất là khi say rượu và khi thua bạc. Do đó mình nghĩ các leader nên cấm hẳn chuyện đánh bạc ăn tiền và uống rượu say trong suốt chuyến đi để giữ gìn hòa khí và sự an toàn.

Chứ như bạn này:

Hôm nớ em thấy mẹt của ôm hổng có được vui vẻ gì cho lắm, cứ nghĩ là chắc em chặt đè tứ đôi thông khi đang chơi tiến lên và măm măm được 150k của ôm nên ôm hổng vui.....mà khốn nạn cái bài hôm đó thật, ôm cứ thò heo đỏ ra là em có hàng, mà có hàng sao tha cho heo đỏ được chớ.....thò song heo ra thì em lại có tứ quý nên chém ôm gần 1m tiền mẹt khi chơi tiến lên

Bạn đánh bạc ăn thua đến tiền triệu với người xấu tính mà mong người ta vẫn cư xử tốt với mình thì có phải là đòi hỏi cao quá không?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,584
191,434
Latest member
vuahatngon
Back