What's new

[Chia sẻ] Cẩm nang du lịch Đà Lạt cho dân phượt

Status
Not open for further replies.
Đà Lạt Cà phê:
Cũng như các thành phố khác ở Việt Nam, quán cà phê là địa điểm giải trí phổ biến của mọi người. Cà phê Dalat cũng đa dạng loại hình: cóc, chòi, sang trọng, thông thường hoặc lãng mạn...phân bổ rải rác khắp nơi từ trung tâm đến vùng ven :D. Ở đây tớ chỉ nói tới dạng cà phê có nhạc sống, kiểu như phòng trà ở Saigon nhưng quy mô nhỏ, ấm cúng hơn.
Nhạc được hát ở những quán này chủ yếu là dòng Nhạc Trịnh, Ngô Thụy Miên, Vũ Thành An, Phạm Duy...Có một số quán mà nhiều bạn cũng đã biết: Cung Tơ Chiều, Mộc, Diễm Xưa, Cung Đàn Xưa, Eros, Phố Núi. Như nhiều người, mình cũng ấn tượng với Cung Tơ Chiều bởi không gian, không khí ở đây. Quán cheo leo trên đỉnh đồi, trang trí đơn giản với nến và những bộ gế dài cũ. Mình nhớ mãi một lần, khi đi ra từ Cung Tơ Chiều, nhìn xuống cả thung lũng đầy sương, quan lại nhìn quán bơ vơ trên đỉnh đồi lại vang ra những bài nhạc Trịnh giữa khuya...một cảm giác thấy cô đơn, liêu trai kinh khủng. Nhưng quán này chỉ dành cho những người thích nghe nhạc, thích những dòng nhạc trên thôi; nếu bạn cần một nơi để tám chuyện với bạn bè thì k nên chọn vì cô chủ quán không cho khách nói chuyện ở đây và đồ uống cũng rất ít, chủ yếu rượu Vang, Trà Đào hay Artichote. (NO)
Một quán nữa mà mình cũng thích đó là quán Mộc. Trước đây quán nằm ở đường Hai Bà Trưng, trang trí toàn bằng gỗ và rất đơn giản (chắc vậy nên mới tên Mộc). Sau này thì chuyển về nằm ở tầng hầm của Quán Song Vy (đường Quang Trung), phong cách Dalat xưa với biệt thự Pháp. Giờ không bít còn đó không nữa. Mộc cũng phục vụ dòng nhạc trên nhưng với những chàng ca sĩ tóc dài, lãng tử lắm :L

Đà Lạt nghe nói có chỗ bán Bánh bao chiên ngon lắm phải không nhỉ, nó nằm ở đâu có ai biết không:).

Ăn uống ở Đà Lạt
Các nhà hàng nhỏ, kiểu gia đình rất nhiều ở Dalat, phục vụ từ đặc sản thịt rừng đến hải sản. Các quán cơm cũng nho nhỏ, chủ yếu cơm bình dân nhưng số lượng không nhiều lắm. Ăn vặt cũng ít. Có nhiều ý kiến khen và chê về đồ ăn thức uống Dalat Nhưng mình luôn nghĩ rằng, ngon hay không tùy thuộc vào khẩu vị của người thưởng thức.
- Bạn muốn một bữa ăn nhanh, đơn giản và nhiều sự lựa chọn trong menu có thể đến quán Vĩnh Lợi ở ngã 3 Hải Thượng. Quán phục vụ từ cơm chiên, cơm bò bít tết, cơm xào thập cẩm...cho đến bún, mì, phở, hoành thánh, ốp la...phục vụ sáng chiều. Giá cả mềm và niêm yết rõ ràng.
- Bạn muốn ăn ở nhà hàng có thể đến Hoàng Kiệt (đường Paster) hay Tomato (dốc Sương Nguyệt Ánh), giá cả cũng vừa phải.
- Bạn muốn ăn hải sản? Anh Đức hay Sơn Thủy là 2 quán mà nhiều cơ quan công sở cũng như nhiều người Dalat tìm đến. 2 quán này là dạng nhà hàng nhỏ, phục vụ nhiều loại, ngon và giá vừa phải. Thích ăn ốc có quán Ốc 33 Hai Bà Trưng, Ốc 1c Phù Đổng Thiên Vương hay Ốc Hủng Vương gần trường Cao đẵng Sư phạm, giá cả bình dân mà rất ngon với các loại ốc nhồi thịt, ốc xào me, ốc xào xả ớt.
- Bạn muốn ăn vặt? có xắp xắp (gỏi bò), bộ chiên, gỏi cuốn buổi chiều dốc Bà Triệu. Có Bánh Căn dốc Nhà Làng (rất ngon), buổi chiều luôn. Hoặc Chả ram bắp quấn bánh tráng vá rau hẻm đường Bùi Thị Xuân gần ngã 5 đại học.
- Bạn muốn nhậu lai rai? cháo Vịt hoặc thịt dê đi. Cháo Vịt thì nhiều lắm, đi xa mình đặc biệt nhớ gỏi vịt Dalat, hấp dẫn lắm. Thịt dê thì Phúc Nguyên, Diệu Thông (đường Trần Hưng Đạo) hay dê Lệ Dung (quán này có nhiều cơ sở).
- Bạn thích ăn chay không? Ở Dalat có những nhà hàng chay rất tuyệt vời. Quán Nhật Liên ở đường Huỳnh Thúc Kháng (quán này nằm kế bên căn nhà trong phim Dốc Tình). Không gian quán rất đẹp, bày trí đẹp và có cảm giác rất tao nhã trong 1 căn biệt thự cổ và nhạc không lời. Xô bồ hơn chút xíu có quán Từ Hạnh (đường Hoàng Văn Thụ, gần Cam Ly) hoặc Hoa Sen đường Phan Đình Phùng. Đồ ăn chay ở các nhà hàng này rất đa dạng, rất ngon, mình đặc biệt thích món Lẩu ở đây với rất nhiều rau và các loại nấm. Những nhà hàng này rất đông dù là ngày rằm hay ngày thường với nhiều loại khách khác nhau từ nhà sư, ni cô, công chức đến khách du lịch...Riêng mình, mình luôn nghĩ rằng món chay chính là đặc trưng của Dalat dù các nhà hàng này mới xuất hiện gần đây thôi. Nếu đến Dalat, bạn hãy thưởng thức món lẩu chay đi, sẽ được thỏa thích với rau Dalat (c).

Các bạn cho mình số đt 1 vài Ks giá và phòng ốc tầm Uyên vy đc ko, phòng trường hợp UV hết phòng. Mình tìm nhiều KS rồi mà chẳng bít phòng ốc ra sao cả toàn là nhờ khen chê của mọi người trên 4rum. Mong mọi người giúp đỡ chân thành cảm ơn

Các bạn cho mình số đt 1 vài Ks giá và phòng ốc tầm Uyên vy đc ko, phòng trường hợp UV hết phòng. Mình tìm nhiều KS rồi mà chẳng bít phòng ốc ra sao cả toàn là nhờ khen chê của mọi người trên 4rum. Mong mọi người giúp đỡ chân thành cảm ơn

Mình k bít Ks UV, cũng k biết bạn muốn ở phòng có mức giá như thế nào nhưng về phòng ở các ks dalat khá sạch sẽ. Một đặc điểm nữa là Dalat không có nhà nghỉ mà chỉ có mini hotel. Do vậy, có thể tạm coi các mini hotel ở đây như nhà nghỉ ở các tỉnh khác (nhưng sạch sẽ).
Tìm Ks ở dalat bạn có thể nhờ Google tìm kiếm và gọi điện thoại trc để hỏi giá phòng. Nhà bạn mình có 1 mini hotel nhưng k ở gần chợ mà ở gần ngã năm đại học Dalat (khu này đông đúc vì nhiều sinh viên ở) giá cũng k cao, bạn có thể liên lạc để bít chi tiết.
Ks Mai Anh Đào, đường Bùi Thị Xuân, ĐT: 0633628337.

Những địa điểm du lịch mới cho dân phượt
Nếu bạn đã đến Dalat nhiều lần và muốn tìm một số điểm khác lạ, mình xin có 1 vài gợi ý sau:
- Về xã Xuân Trường - Cầu đất - Trạm hành: cách trung tâm Dalat chừng 7km. Bạn có thể đi xe bus từ trung tâm Dalat hoặc chạy xe máy. Đây là những xã nằm trên đèo Đran đổ xuống huyện Đơn Dương sau đó ra đèo Xông pha đi Ninh Thuận. Những xã này nằm ở độ cao cao hơn Tp Dalat nên khí hậu có chút lạnh hơn, khung cảnh cũng hoang sơ hơn 1 chút với những ngôi nhà gỗ cũ còn sót lại và những cánh đồng rau, hoa và Trà Oloong. Cầu đất còn là xứ trà Oloong nổi tiếng ngon nhất vùng Lâm Đồng, ngày xưa người Pháp từng xây dựng 1 Sở Trà ở đây.
Nếu đến đây vào khoảng tháng 9 - 10, bạn chạy thêm 1 chút đến cuối đèo Đran, bạn sẽ thấy hoa quỳ vàng rực rỡ, thấy (và thưởng thúc nữa) những trái Hồng đang trong mùa chín đỏ trong vườn; nếu vào tháng 11 cây hồng sẽ chuyển lá sang màu đỏ chuẩn bị rụng lá cho đợt ngủ đông vào tháng 12.

- Thị trấn Nam Ban - vùng kinh tế mới của người Hà Nội: cách Dalat khoảng 30km, có thác Voi hùng vĩ như nhiều bạn đã biết và viết ở đây. Thác Voi rất đẹp, nhưng tiếc rằng chưa được khai thác và bảo vệ đúng hướng. Kế bên thác Voi có Chùa Linh Ẩn Tự. Chùa khá lớn, mình đặc biệt ấn tượng bởi khuôn viên chùa được thiết kế khá đẹp với nhiều cây xanh, bông Cẩm Tú Cầu và Bằng Lăng cùng nhiều lời dạy của Phật được gắn trên thân cây. Nếu tới đây vào dịp từ ngày 4-15 tết âm lịch, chùa có tổ chức lễ Cầu an, bạn có thể ghi tên họ của những người thân trong gia đình để nhờ các thầy cầu cho mọi người 1 năm mới bình an. Ở Nam Ban còn có 1 điểm được giới thiệu trong Longly Planet, rất hút khách tây ba lô, đó là Dệt lụa Cường Hoàn - 1 cơ sở ươm tơ và dệt lụa thủ công.

- Suối nước nóng Đạ Long (huyện Đam Rông): chạy qua thị trấn Nam Ban, rẽ phải và chạy 1 đoạn theo hướng đi Đắc Lắc, cách Dalat chừng 140km, đường đi cũng khá nhiều khúc cua cùi chỏ. Đây là một huyện mới của Lâm Đồng, cư dân sống chủ yếu là người dân tộc Cil. Suối nước nóng nhất là ở 2 giếng lớn, đủ để làm bạn bị phỏng tay nhưng chưa đủ để chín trứng (có lẽ vậy). Suối này rất gần trung tâm của huyện nhưng chưa được khai thác và hoàn toàn thiên nhiên, hoang sơ. Năm 2006 mình đến đây vào buổi chiều thấy rất nhiều phụ nữ người Cil "tắm tiên" ở đây (wait).

Tầm tháng 7 Đà lạt có mưa nhiều không các bạn nhỉ? Hồi trước mình đi tuần trăng mật tháng 12, mưa quá, không đi đâu được. Buồn gì đâu!!!!:(
Tháng 7 này muốn tranh thủ đi mà sợ mưa nhiều, lại không đi đâu chơi được... Các thổ địa vui lòng chỉ giáo cho mình với! Cho mình cái lịch trình luôn với ạ, Vì vợ mình bầu bì nên không biết nên đi những điểm nào thích hợp nhất... ít leo trèo...mình dự tính đi 11h đêm thứ 6, chiều chủ nhật về. Cám ơn cả nhà!!!!

Tháng 7 thì chắc sẽ mưa nhé bạn.Bầu bì thì nên ở nhà,chờ có baby xong dẫn nó đi luôn cho vui bác ah.Chứ đà lạt đa số là thác,núi,đi bộ...leo trèo thế ko tốt bác nhé.:)Với lại mùa này mưa,đi dễ trơn trợt lắm :)

Mọi người cho mình xin số Đt Uyên Vy với, gọi số trênw web ko gọi đc. Thứ 6 đi rồi, giúp mình với

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,966
191,803
Latest member
Matin
Back