What's new

[Chia sẻ] Cẩm nang du lịch Đà Lạt cho dân phượt

Status
Not open for further replies.
Đà Lạt tầm cuối tháng 8 đầu tháng 9 trời còn hay mưa và bắt đầu lạnh chưa vậy mọi người...

chào các bạn. mình chuẩn bị làm một chuyến dalat cuối tháng 7 với vợ sắp cưới, có mấy thứ muốn thỉnh giáo...
chỗ ở mình đã giải quyết rồi, nhưng còn chuyện ăn và đi chơi thì cần các bác kinh nghiệm giúp đỡ
vợ chồng mình muốn thưởng thức các món ngon đà lạt, ăn kiểu bụi bụi như bánh tráng nướng hay nem nướng, và các món ngon dân dã tương tự. mình thấy có bạn giới thiệu các quán ăn dạng nhà hàng nhưng như vậy lai ko phù hợp :) các bạn có thể giới thiệu cho mình vài điểm ăn uống đặc biệt như vậy ko?
về điểm đi chơi, mình thích 3 loại là nhà thờ, làng hoa/rau và thung lũng/thác/sông, suối, hồ... mong các bác giới thiệu một vài điểm đẹp và thuận tiện đi trong dịp mưa này...
cảm ơn các bác... :)

Tình hình là mình đã sắp xếp công việc xong hết nhưng leader mới thông báo, chuyến đi ĐL 4/7 bị hủy đột ngột, mình vẫn muốn đi ĐL (đã xin phép hết rồi, ....), không biết có ace nào có plan lên ĐL vào ngày này không, có thì gọi hoặc nhắn tin cho mình nhé, Sơn: 0955.010.360, gấp gấp nha! Nếu không chắc phải đi một mình luôn quá!

Đà Lạt tầm cuối tháng 8 đầu tháng 9 trời còn hay mưa và bắt đầu lạnh chưa vậy mọi người...
- Thời tiết thay đổi ngày càng thất thường, có năm vào tháng 12 mà Dalat còn mưa. Vì vậy, k thể chắc chắn đc nhưng thông thường, vào khoảng tg mà bạn hỏi, Dalat có mưa và mưa dầm. :(.
- Theo mình, thời gian này lạnh nhưng k lạnh lắm; Dalat lạnh nhất khoảng tháng 11. Nhưng dịp này thường nhiều sương mù, nhất là khu vực Dinh II, đèo Mimosa.

chào các bạn. mình chuẩn bị làm một chuyến dalat cuối tháng 7 với vợ sắp cưới, có mấy thứ muốn thỉnh giáo...
chỗ ở mình đã giải quyết rồi, nhưng còn chuyện ăn và đi chơi thì cần các bác kinh nghiệm giúp đỡ
vợ chồng mình muốn thưởng thức các món ngon đà lạt, ăn kiểu bụi bụi như bánh tráng nướng hay nem nướng, và các món ngon dân dã tương tự. mình thấy có bạn giới thiệu các quán ăn dạng nhà hàng nhưng như vậy lai ko phù hợp :) các bạn có thể giới thiệu cho mình vài điểm ăn uống đặc biệt như vậy ko?
về điểm đi chơi, mình thích 3 loại là nhà thờ, làng hoa/rau và thung lũng/thác/sông, suối, hồ... mong các bác giới thiệu một vài điểm đẹp và thuận tiện đi trong dịp mưa này...
cảm ơn các bác... :)

- Về địa điểm tham quan, như mình đã có giới thiệu ở topic này cũng như bạn Onlydalat và các bạn khác đã viết trong topic này, bạn có thể tham khảo và lựa chọn.

- Về ăn uống kiểu bụi bụi như bạn muốn, Nem Nướng thì k khó để tìm, chỉ cần đến Dalat bạn hỏi Nem Nướng Bà Hùng thì ai cũng biết và chỉ dẫn cho bạn, tuy nhiên, đây cũng là món ăn ở trong quán, k pải đường phố. Mình đã xa Dalat nên k bít Bánh tráng nướng đã phổ biến ở Dalat chưa :D (Dalat đồ ăn vặt k phong phú như Huế hoặc Saigon).
Có 3 món mà mình rất thích và luôn nhớ về nó khi ở xa Dalat, đó là:
+ BÁNH CĂN ở dốc cuối đường Nguyễn Văn Trỗi. Cũng bán trong quán, nhưng là quán cóc nhé. Quán mở vào khoảng sau 15 giờ. Bánh Căn có nguồn gốc ở Phan Rang (NT) nhưng mình thích ăn BC ở Dalat hơn có lẽ do khẩu vị và không khí ở đây.
+ XẮP XẮP bán ở quán cóc dốc đường Bà Triệu, kế bên trường tiểu học Mê Linh. Ở Saigon gọi đây là gỏi bò, Hanoi gọi là Nộm. Nhưng Xắp xắp Dalat ăn với mắm me, rất ngon. Quán này còn bán cả bột chiên, gỏi cuốn, rau câu dừa, bánh bèo chén. Quán này cũng mở vào buổi chiều, luôn đông nghịt khách là học sinh từ tiểu học đến đại học và sau đại học :D.
+ CHẢ RAM BẮP nằm dưới hẻm dốc đường Bùi Thị Xuân, gần ngã năm đại học. Chả ram bắp là bắp cuốn bánh tráng chiên ăn cùng rau sống, đồ chua,dưa leo bào và quấn bánh tráng chấm tương ngọt (kiểu ăn hơi giống nem nướng nhưng giá rẻ chỉ bằng 1 nửa). Món này cũng bán trong quán cóc, bán vào khoảng từ 15 giờ và luôn đông đen sinh viên.

Ngoài ra, bạn có thể uống sữa đậu nành, ăn mì quảng hay bánh xèo...thấy rất nhiều ở Trung tâm thành phố, đường Nguyễn Văn Trỗi hay Phan Đình Phùng.

Chúc bạn có kỳ nghỉ ngọt ngào ở Dalat nhé!

Đà lạt những tháng này mưa dầm,đi cũng khá lãng mạng và lạnh lẽo :D Khoảng chừng tháng 9-10 thì vui hơn.Em vẫn mong mún đi Đà lạt vào ngay đêm Noen :D

Em dự định đi Đà Lạt vào cuối tuần này ngày 7 & 8/7. Gọi lên Uyên Vy thì đã hết phòng rùi. Có anh chị nào biết khách sạn nào cỡ cỡ như Uyên Vy chỉ giúp em với... thanks mấy anh chị nhiều :)

Em dự định đi Đà Lạt vào cuối tuần này ngày 7 & 8/7. Gọi lên Uyên Vy thì đã hết phòng rùi. Có anh chị nào biết khách sạn nào cỡ cỡ như Uyên Vy chỉ giúp em với... thanks mấy anh chị nhiều :)

Uyên vy thì mình chưa ở lần nào nên ko bik nó ra sao.Nhưng lần nào đi cũng ở Ks Hoàng Vy trên đường Bùi thị xuân,phòng ốc ok,giá thì rẻ nữa.Khoảng chừng 160k-300k tùy vào thời điểm thôi.18B, Bùi Thị Xuân, Đà Lạt.Có phòng quanh năm,ko lo hết phòng nhé.Mấy lần em lên ngay lễ tết chưa bao giờ hết phòng :)

- Thời tiết thay đổi ngày càng thất thường, có năm vào tháng 12 mà Dalat còn mưa. Vì vậy, k thể chắc chắn đc nhưng thông thường, vào khoảng tg mà bạn hỏi, Dalat có mưa và mưa dầm. :(.
- Theo mình, thời gian này lạnh nhưng k lạnh lắm; Dalat lạnh nhất khoảng tháng 11. Nhưng dịp này thường nhiều sương mù, nhất là khu vực Dinh II, đèo Mimosa.

Tks bạn...do đã đi ĐL vàio dịp tết, tháng 6 rồi nay muốn tìm hiểu về những tháng khác...

Uyên vy thì mình chưa ở lần nào nên ko bik nó ra sao.Nhưng lần nào đi cũng ở Ks Hoàng Vy trên đường Bùi thị xuân,phòng ốc ok,giá thì rẻ nữa.Khoảng chừng 160k-300k tùy vào thời điểm thôi.18B, Bùi Thị Xuân, Đà Lạt.Có phòng quanh năm,ko lo hết phòng nhé.Mấy lần em lên ngay lễ tết chưa bao giờ hết phòng :)
-Bạn ơi, KS Hoàng Vy bạn ở thấy restroom thế nào vậy? Bạn có hình về phòng ở đó ko, share cho mình với. :)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,966
191,803
Latest member
Matin
Back