What's new

Chấm Sơn La - Mong manh ký

Theo tôi thì trong những chấm đã chén ở phía Bắc, về độ khó thì Quản Bạ số 1, Sơn La & Bắc Kạn đồng hạng 2 (Sơn La có lẽ khó hơn 1 tí)

....
Túm lại là very ok, thiếu mỗi ảnh. Chuyến này, tôi chỉ có vài cái ảnh P&S, còn rất nhiều máy to chụp rất nhiều mà post chả bao nhiêu. @Hoaha, Quạt, Anton, Cvn: các bác còn chờ gì nữa???

Công nhận, tay E. này làm mình ngạc nhiên. Té ra ngoài việc biết lái xe, y còn biết đi chấm. đi chấm xong y lại còn biết viết bài nữa cơ. Mình là mình thích (c)

Này, nhà cô B., bỏ ngay cái thói ém hàng đấy đi nhé:T :T . Mấy cái ảnh chụp hoa đào cận cảnh, ở HN chụp cũng được chứ khác gì. Còn Mộc Châu, cái bọn thanh niên kiên định nhưng thiếu kiến thức và mấy ông có kiến thức mà thiếu kiên định cũng đi được cơ mà. Thế chấm đâu?
(Mấy cái ảnh hoa cải chụp trộm ở đâu ấy nhỉ? (c) )

(Tên nhân vật đã được thay đổi)

Những lưu ý dành cho trưởng đoàn Black

Trong lúc chờ đợi phần tường thuật & ảnh ọt của Hoaha, Quạt, Cvn, Virgo, Black, tớ có 1 số đúc kết dành cho những người đi chấm, đặc biệt là những trưởng đoàn như Black :L

Thực ra thì tớ thuộc loại cứ gọi là đi (nếu đi được) phần chuẩn bị thường là = 0, và nói chung hầu hết các thành viên tham gia đều vậy. Họ chỉ thực sự có chuẩn bị nếu có người tổ chức.

Người tổ chức các chuyến chấm chu đáo nhất (ở phía Bắc & trong những trip tớ tham gia) chắc chắn là bác Vũ Narva (c) Để làm được như bác Narva cần nhiều yếu tố như tính cẩn thận, kinh nghiệm Phượt... Làm được như bác Narva là khó và các nhà tổ chức khác không nhất thiết phải toàn diện như vậy nhưng xin cân nhắc 1 số lưu ý được rút ra từ các chuyến chấm gần đây như sau:

1. Kế hoạch: với việc đi chấm, kế hoạch không chỉ là chuyện ăn gì, ở đâu... mà còn là vào chấm như thế nào. Việc thu thập các thông tin tương đối đầy đủ về chấm (độ cao, điểm tiếp cận, khoảng cách, địa hình... trước khi đi giúp rút ngắn rất nhiều thời gian chấm thậm chí quyết định việc có chấm được hay không. Ví dụ Vũ Narva & Anhminh trước khi đi luôn chuẩn bị 1 bản đồ google vị trí & những điểm tiếp cận khả dĩ. Vì người địa phương không hiểu chúng ta định đến vị trí nào nên với việc mang theo bản đồ này và chỉ cho người địa phương điểm chúng ta đang đứng và khu vực định đến trên bản đồ sẽ giúp họ đưa ra lộ trình thuận lợi nhất cho những người đi và tránh được việc phải leo núi, chặt cây phá rừng vô bổ. Chấm Quản Bạ nếu không làm theo cách này có lẽ vẫn chưa chấm được​

2. Check List: lập list tất cả những thứ cần chuẩn bị, số lượng, người chuẩn bị, thời gian... để tránh những tình huống bi hài ví dụ đi đêm nhưng không ai mang đèn pin, leo núi, nhưng chẳng ai có găng tay bảo hộ, đi rừng mà tuyền áo cộc tay, kế hoạch là ngủ đêm ở rừng nhưng túi ngủ người có người không, dây thừng mang theo hơi ngắn... như trong chuyến Sơn La vừa rồi​

3. Hiểu rõ những thành viên tham gia: hơi quan trọng 1 tí, tất nhiên là những thành viên chính thôi. Vì có thế mới có thể đưa ra kế hoạch hợp lý. Thí dụ với những kẻ ưa hưởng thụ như tay C., tay E... :T :T trong chuyến vừa rồi thì không nên bắt bọn chúng ngủ rừng, ăn mỳ tôm... trừ khi bắt buộc :D

Các bác khác cũng đừng mắng em lý thuyết vì dù cực lười nhưng em cũng từng tổ chức thành công 1 trip Lào năm ngoái :D

Nhưng mình làm thì cực lắm :D nên rất rất cám ơn những trưởng đoàn như Black và mong đừng mắng anh nhiều chuyện vì thú thật là anh và rất nhiều anh khác thuộc loại lười y học bất lực, bởi vậy dăm câu ba điều mà có thể khiến người khác giúp mình =)) có những chuyến đi chu đáo thì rõ là nên làm, phỏng ạ :L

Vâng sau chuyến đi này đến vài ngày rất nhiều cái vẫn còn vương vấn: đó là cái đau bắp đùi , cái mỏi như vừa ăn một trận đòn thù :D ; sự hồ nghi về định nghĩa "Chấm" là gì của một vài tay mơ vân vân và vân vân.

Cái ranh giới giữa thật bại và thành công cũng bắt nguồn từ cái "Chấm". Sự im lặng đến rợn người khi 2 chiếc SUV lầm lũi lao đi trong đêm hướng về Sơn La rời xa cái "Chấm" làm bao cõi lòng tan nát. Tay E hạnh phúc cười tủm một cái vì mơ ước được chén em 21N104E tưởng chừng tuột khỏi tầm tay lại chợt ùa về qua lời ngỏ của tay Q có cái từ "Chấm"

Ranh giời của niềm vui , nỗi buồn , tình bạn chợt đến và tưởng như có thế mất cũng vì cái "chấm".

Tóm lại "Chấm" em là ai? :shrug: em ở đâu :shrug: mà để chúng tôi lần nào muốn gặp được em cũng phải phi hàng trăm cây số , lúc thì ngủ khách sạn hoành tráng lúc thì nằm bờ nằm bụi. Lúc thì ăn những bữa ăn thịnh soạn lúc lại phải gặm bánh mỳ và gà giai nhoanh nhoách thế :shrug: (NO). Không :) không cần biết em là ai ! không cần biết em ở đâu ! :D chỉ cần biết em là "Chấm" là chúng tôi sẽ tìm đến để (như tay E nói) chén bởi vì chúng tôi :L Dẫu rằng có nhưng cung đường nơi có em, trong chuyến đi có ai đó vì điều kiện không cho phép phải gặp chị "Huệ" hoặc vì lý do bất khả kháng mặc dù đã đến rất gần em như tay A :LL nhưng vẫn không chén nổi em thì em cũng đừng lấy đó là lý do để mà hờn dỗi như tay E đã từng làm trong chuyến đi vừa rồi nhé bời vì chúng tôi mặc dù rất :L nhưng cái mong manh cố hữu trong chúng tôi sẽ có thể òa ra mà đổ vỡ bất cứ lúc nào. Thế nhé !

Bắt chước imim : Tên và nhân vật trong sự kiện đã được thay đổi

Last edited:
Quạt;32102 said:
...thì em cũng đừng lấy đó là lý do để mà hờn dỗi như tay E đã từng làm trong chuyến đi vừa rồi nhé bời vì chúng tôi mặc dù rất :L nhưng cái mong manh cố hữu trong chúng tôi sẽ có thể òa ra mà đổ vỡ bất cứ lúc nào. Thế nhé !

Em ứ mong manh như các bác nên em không dỗi đâu bác ợ :D Chỉ là em thấy buồn vì chưa đến lúc phải bỏ đã có ý định bỏ thôi, mà nếu em tách đoàn để quay lại vào sáng hôm sau thì sợ các bác lại dỗi :LL

Hay!
Lần sau cứ tay có E này tổ chức đi chấm thì tớ theo. (c) :D Chứ lần trước có hẳn 3 tay chấm cừ khôi nhà phượt đứng ra tổ chức cái chấm nhạt thếch Tuyên Quang là tay H đại lão gia Phượt, Tay M chuyên gia google, tay C chuyên gia GPS. Thế mà làm cho mấy gã tay thì to nhưng chân thì bé tẹo là tay K, C, Q, B, C, AG cứ gọi là tởn đến già :LL Đi Chấm chứ có phải đi Du quái đâu mà đi mấy tay ấy cứ phang giây môka để leo đồi, cũng phỏng ạ
:LL (beer) :L

Ơ ơ, anh Ét ơi, Black em chỉ là "Bạn của trưởng đoàn", em là cái dây dù cuốn theo chứ có phải con dao rựa mở đường của cái chấm mong manh đến rợn người này đâu??? (NO)

Còn vụ túi ngủ, em nói thật với anh, chứ cái tay C. quyền lực đầy mình đáng bị dzu xuống vực nào ấy cứ khăng khăng tâm sự rằng có tay Q. nào đó rất hồi hộp được nằm nhà sàn... Em đã nói rồi mà cứ bướng :T

Kết luận là để đi chấm, thì những tay lạnh lùng mà lại hay hờn dỗi như tay E. nên được đưa vào vị trí trưởng đoàn cho nó trưng trắc (c)
... và một số kết luận khác chưa viết :LL

Về cái túi ngủ thì thực ra cái tay C ấy muốn thổ lộ ý mình nhưng mượn tên tay Q đế thi hành thôi. Thế mới biết quan chức người ta hay thế :LL :LL :LL :T :T :T :T

Mà đây mời các bác xem giờ quan chức người ta chạy "trọt" như thế này này :D:D:D

[YT]<object width="425" height="355"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/E8-LyJNuvgY&hl=en"></param><param name="wmode" value="transparent"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/E8-LyJNuvgY&hl=en" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" width="425" height="355"></embed></object>[/YT]

Last edited:
T&#7915; l&#7847;n sau có l&#7869; chúng ta nên yêu c&#7847;u các b&#7841;n tham gia trip g&#7917;i s&#7861;n profile trong &#273;ó nêu rõ tính cách, s&#7903; thích cá nhân… nh&#7881; (v&#7909; này mình h&#417;i s&#7907; &#273;&#7845;y, d&#7877; b&#7883; lo&#7841;i ngay t&#7915; vòng g&#7917;i xe ý ch&#7913; :LL ). &#272;ùa th&#7871; thôi ch&#7913; chuy&#7871;n &#273;i nào r&#7891;i c&#361;ng không tránh kh&#7887;i nh&#7919;ng sai sót, quan tr&#7885;ng là cu&#7889;i cùng chúng ta &#273;ã thành công và r&#7845;t vui v&#7867; &#273;úng không &#7841;? (c)

@anh E: em r&#7845;t phê bình anh &#273;ã m&#7863;c áo c&#7897;c tay &#273;i leo núi vào r&#7915;ng &#273;&#7845;y nhá, ch&#7845;m-er mà ko pro t&#7865;o nào hihi :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,894
191,765
Latest member
fcb88today
Back